![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Bước khởi nghiệp “không giống ai” của triệu phú tuổi 22
Khởi nghiệp với ý tưởng “không giống ai”, nên có người từng nói là “điên”. Nhưng với sự đam mê và nỗ lực không ngừng, Nguyễn Đức Thành – chàng “thư sinh” vừa tròn 22 tuổi – đã có nhiều thành công mà không phải ai cũng làm được.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/3.-Nguyen-Duc-Thanh-4.jpg)
Khởi nghiệp từ khi còn…thiếu niên
14 tuổi, Nguyễn Đức Thành (trú tại thôn Quảng Tiến, xã Quảng Hiệp, huyện Cư M’Gar, Đắk Lắk) bỏ học để đi làm nông. Bố mất, để lại cho mảnh vườn hơn 3ha, Thành bắt đầu một mình thực hiện những ý tưởng “điên rồ”. Ở Cư M’Gar, không chỉ mẹ Thành mà nhiều người cũng tỏ ra lo lắng trước những gì cậu bé ấy đang làm. Người lại cho rằng cậu bé có gương mặt “búng ra sữa” ấy bị “điên” khi thay đổi những thói quen, đi ngược lại với những “lão làng” trong nghề nông ở địa phương.
Nhưng Nguyễn Đức Thành không từ bỏ, vừa duy trì những gì có sẵn trên mảnh vườn bố để lại, một mặt bắt đầu chuyển đổi dần một số cây con theo ý tưởng riêng của mình.
“Em đam mê nông nghiệp từ khi nào cũng không nhớ. Nhưng gần như ngoài thời gian học, em lại dành hết cho việc tìm hiểu học hỏi các mô hình nông nghiệp trên các phương tiện thông tin đại chúng. Khi bắt đầu được “làm chủ”, em thấy cái gì hay là tìm cách thực hành ngay. Nhưng do không có vốn, em buộc phải giữ lại vườn cây của bố nhằm duy trì thu nhập để lấy vốn nuôi dưỡng những ý tưởng” – Nguyễn Đức Thành bộc bạch.
“Ngày ấy, thấy trái cây có nhiều triển vọng nên em bắt đầu về miền Tây mua hàng loạt loại giống cây về trồng thử nghiệm. Tây Nguyên đất đai phì nhiêu, có thể nói trồng bất cứ cây gì cũng có thể phát triển tốt. Nhưng em không trồng như mọi người. Cái em muốn đó là phải làm sao có được sản phẩm tốt nhất, an toàn nhất cho người tiêu dùng”- Thành cho biết thêm.
Quả thực, ở Tây Nguyên có thể nói rất nhiều loại cây trái cứ trồng xuống đều sinh trưởng, phát triển rất tốt và năng suất rất cao. Nhưng Thành đã thất bại ngay từ buổi ban đầu. Bởi cậu đã không chọn cách trồng an toàn nhất mà lại trồng theo hướng nông nghiệp hữu cơ. Do không dùng phân, thuốc hóa học nên không thể kiểm soát được sâu bệnh.
“Đã có lần vườn ổi của em bị hư một lúc 2-3 tấn phải bỏ đi không thể bán được. Hơn nữa, ngày ấy giống cây giá khá cao, trong khi đó giá ổi lại thấp, phân bón hữu cơ để bón cho cây cũng tốn kém không ít nên em đã gặp rất nhiều khó khăn”- Thành tâm sự.
Nhưng Thành không nản chí. Chàng trai trẻ ấy vẫn kiên trì mày mò, học hỏi để tìm cách chế ngự sâu bệnh và quyết tâm thực hiện bằng được ý tưởng phát triển nông nghiệp hữu cơ.
Sau một năm với những nỗ lực không ngừng cuối cùng vườn ổi của Nguyễn Đức Thành đã không còn sâu bệnh. Thành đã làm ra những quả ổi ngon nhất nhì ở Cư M’gar và hoàn toàn “sạch”. Tiếng lành đồn xa, chẳng mấy chốc vườn ổi của Thành đã được nhiều người biết đến. Thành không chỉ bán ổi được giá cao mà sản phẩm làm ra bao nhiêu đều được tiêu thụ hết. Từ thành công này, Thành đã mạnh dạn chuyển đổi toàn bộ khu vườn mà bố để lại sang trồng các loại trái cây.
Liên tiếp trong mấy năm gần đây, khu vườn của Thành đã cho lãi ròng trên dưới 300 triệu đồng/năm. Ngoài ổi, vườn cây còn có 17 loại cây trái khác trong đó một số loại cây như dừa Xiêm lùn, vú sữa… đã bắt đầu cho thu nhập. Tất cả sản phẩm của Thành đều là nông sản “sạch” và luôn bán được giá cao hơn sản phẩm cùng loại.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/1.-Nguyen-Duc-Thanh.jpg)
Người đầu tiên đưa tôm càng xanh lên Tây Nguyên
Không chỉ trồng cây ăn trái, những năm qua, Thành từ Đắk Lắk về miền Tây như một con thoi để mang về hàng chục giống cây ăn trái để bán cho người trong vùng. Ngoài vườn cây, Thành còn có một hồ cá rộng khoảng 1ha với các loại cá như rô phi, cá trắm, cá chép, cá mè… Trong khu vườn của mình Thành còn mở dịch vụ ăn uống, giải trí để phục vụ khách đến tham quan. Tất cả những việc đó gần như chỉ một tay Thành tự lo liệu, mẹ Thành chỉ là người hỗ trợ về mặt tinh thần.
Thế nhưng với niềm đam mê nông nghiệp, Thành vẫn chưa hài lòng với những gì đang có. Chàng trai ấy lại tiếp tục làm chuyện “điên rồ” mà ở Tây Nguyên chưa ai dám làm. Đó là đưa tôm càng xanh từ miền Tây lên Tây Nguyên và cho sống chung với cá.
Năm 2018, Thành quyết định đưa tôm càng xanh về Tây Nguyên nuôi thử nghiệm. Nhưng ngay từ ban đầu, Thành đã thất bại ê chề do tỷ lệ tôm sống rất thấp. Song Thành không bỏ cuộc. Cậu thanh niên ấy chỉ xem thất bại là một bài học. Năm 2019, Thành tiếp tục mua thêm 30 ngàn con tôm giống càng xanh về nuôi, sau khi đã nghiên cứu kỹ các điều kiện về môi trường sống của loài vật này. Và Thành đã bắt đầu đạt được kết quả khả quan khi thu về được hơn 200kg tôm càng xanh, lãi gần 30 triệu đồng.
Năm 2020, với những kinh nghiệm đã có, Thành tiếp tục mua 100 ngàn tôm càng xanh giống về nuôi. Và lần này, mặc dù tỷ lệ tôm chết vẫn còn khá cao nhưng Thành đã thành công nhờ giá bán tôm cao hơn thị trường rất nhiều. Thành cho biết, so với những lần trước, lần này tôm càng xanh sinh trưởng phát triển khá tốt. Tỷ lệ trung bình đạt từ 9-14 con/kg.
Do không sử dụng cám công nghiệp mà cho ăn ngô, đậu nành và những sản phẩm nông nghiệp có sẵn nên tôm càng xanh của Thành nuôi được người tiêu dùng đánh giá rất cao. Nhờ đó, tùy theo trọng lượng, giá tôm của Thành bán ra giao động từ 350 – 500 ngàn đồng/kg, cao hơn rất nhiều sao với giá thị trường. Dù vậy, rất nhiều người tiêu dùng vẫn chọn sản phẩm của Thành.
Từ một cậu bé bắt đầu khởi nghiệp bị gọi là “điên”, Thành giờ đây đã được rất nhiều người biết đến. Nhiều năm qua, chàng trai ấy luôn nhận được sự động viên khích lệ từ chính quyền địa phương thông qua những tấm giấy khen và những cuộc viếng thăm của lãnh đạo tỉnh Đắk Lắk.
Khu vườn của Thành giờ đây cũng là điểm đến của rất nhiều du khách trong và ngoài tỉnh đến trải nghiệm và tham quan. Hầu hết những người đến đây đều rất thích thú khi được câu cá, ăn trái cây hữu cơ tại vườn và thưởng thức những con tôm càng xanh không chỉ thơm ngon mà “sạch” của Thành.
“Em đam mê nông nghiệp từ khi nào cũng không nhớ. Nhưng gần như ngoài thời gian học, em lại dành hết cho việc tìm hiểu, học hỏi các mô hình nông nghiệp trên các phương tiện thông tin đại chúng. Khi bắt đầu được “làm chủ”, em thấy cái gì hay là tìm cách thực hành ngay”
Nguyễn Đức Thành chia sẻ.
Tiến Thịnh
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7