![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Đồng hành cùng nông dân chiến thắng dịch COVID-19
Đoàn kết vượt thách thức từ COVID-19
Ông Đinh Khắc Đính – Phó Chủ tịch Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có Trưởng khối thi đua cụm số 1; Ông Bùi Đức Hinh - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ tỉnh Hoà Bình; Ông Đinh Công Sứ - Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoà Bình; lãnh đạo các Ban, đơn vị của Hội Nông dân Việt Nam và lãnh đạo Hội Nông dân 8 tỉnh (Hoà Bình, Sơn La, Điện Biên, Lai Châu, Lào Cai, Yên Bái, Hà Giang, Phú Thọ) trực thuộc cụm thi đua số 1.
Mặc dù còn gặp nhiều khó khăn về thiên tai mưa bão, dịch bệnh trên đàn gia súc, gia cầm… đặc biệt là dịch COVID-19 đã xảy ở 8/8 tỉnh thuộc cụm thi đua số 1 đã ảnh hưởng rất lớn đến tình hình hoạt động của Hội Nông dân các cấp và nông dân ở các tỉnh này. Nhưng với sự chỉ đạo kịp thời của Hội Nông dân Việt Nam, các cấp Hội Nông dân cụm thi đua số 1 đã đoàn kết cùng giúp nhau vượt qua mọi tình hình khó khăn.
Các cấp Hội nông dân đã có nhiều hoạt động nổi bật như: Tuyên truyền phòng chống dịch COVID-19, tiêu thụ nông sản cho các hội viên nông dân bị ảnh hưởng bởi dịch COVID-19, tặng quà các gia đình có người bị COVID-19, tích cực tham gia hoạt động ở các chốt chống dịch COVOI-19, tham gia truy vết F0, F1…
Với những việc làm cụ thể và thiết thực hoạt động của Hội Nông dân các cấp trong cụm vẫn được được triển khai đồng bộ, đời sống của hội viên nông dân cũng không bị ảnh hưởng nghiêm trọng.
Nhiều giải pháp hay để hỗ trợ hội viên
Cũng trong khuân khổ Hội nghị, lãnh đạo Hội Nông dân cụm thi đua số 1 cũng đã thẳng thắn chia sẻ những khó khăn, bài học, kinh nghiệm trong quá trình hoạt động để Hội Nông dân trong cụm nắm bắt và có những điều chỉnh kịp thời trong việc đồng hành cùng hội viên nông dân.
Ông Lê Văn Thạch – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Hoà Bình cho biết: Nắm bắt tình hình ở địa phương Hội Nông dân tỉnh Hoà Bình đã tham mưu Tỉnh uỷ ban hành cơ chế đề xuất Ban Thường vụ Tỉnh uỷ ban hành Đề án số 01-ĐA/TU, ngày 06/8/2021 về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với Hội Nông dân các cấp trong xây dựng tổ chức Hội vững mạnh, tham gia hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất, tiêu thụ sản phẩm góp phần xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2021-2025.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/2(5).jpg)
Bà Nguyễn Thị Phương Hạnh – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Phú Thọ cho biết: Trong năm, Hội Nông dân tỉnh Phú Thọ thành lập mới được 8 chi Hội, trong đó 7 Chi hội Nông dân nghề nghiệp, đặc biệt có 1 Chi hội Khoa học là giảng viên, sinh viên khoa Nông-lâm-ngư của Trường Đại học Hùng Vương, từ đó Chi hội Khoa học sẽ có thêm nhiều đóng góp trong chuyển giao khoa học kỹ thuật cho bà con nông dân.
Ông Trần Xuân Thuỷ - Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Hà Giang cho hay: Để được vay nguồn vốn từ Quỹ Hỗ trợ Nông dân tỉnh Hà Giang, các hội viên phải thành lập, xây dựng được chi hội, tổ hội. Việc xây dựng chi hội, tổ hội trước khi vay vốn sẽ giúp cho các hội viên cùng nhau tính toán, cùng nhau kiểm tra sau khi nguồn vốn được giải ngân. Qua đó các đồng vốn từ Quỹ hỗ trợ Nông dân tỉnh Hà Giang đã luôn phát huy được hiệu quả.
Ông Lường Trung Hiếu – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Sơn La cho biết: Năm 2021, đội ngũ cán bộ Hội Nông dân các cấp tỉnh Sơn La thay đổi nhiều, nhất cán bộ Hội nông dân cấp xã, bởi sau khi sát nhập các xã nhiều đồng chí được điều chuyển về Hội Nông dân để làm nhiệm vụ. Chính vì vậy Hội Nông dân tỉnh Sơn La đã nhanh chóng xây dựng và mở các lớp tập huấn về chuyên môn, nghiệp vụ trong việc điều hành Hội Nông dân xã, để các đồng chí mới nhận nhiệm vụ nắm bắt và triển khai tốt công việc. Vì vậy mà hoạt động của Hội Nông dân các xã có lãnh đạo mới đã không bị ảnh hưởng, gián đoạn.
Kết luận tại Hội nghị, ông Đinh Khắc Đính – Phó Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam nhấn mạnh: Trong thời gian tới, các cấp Hội trong cụm thi đua số 1 tiếp tục phát huy vai trò trung tâm, nòng cốt trong phong trào nông dân và công cuộc xây dựng nông thôn mới ở các địa phương, góp phần đưa các chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước và chỉ thị, nghị quyết đến với hội viên nông dân. Hội Nông dân các tỉnh trong cụm thi đua số 1 cần chủ động nắm bắt chặt chẽ tình hình hình hoạt động ở địa phương để có thêm những tham mưu kịp thời cho Hội Nông dân Việt Nam, Tỉnh uỷ, UBND tỉnh để có những giải pháp và phương án kịp thời trong hỗ trợ hội viên nông dân phát triển.
Đối với 2 chỉ tiêu: Tham gia bảo hiểm y tế và giải ngân Quỹ hỗ trợ Nông dân mà một số địa phương chưa hoàn thành, Phó Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam cũng cho rằng: Các Hội Nông dân trong cụm thi đua số 1 cũng cần phải xem xét lại tình hình thực tế, tìm ra những điểm nghẽn để kịp thời tháo gỡ và nghiên cứu các giải pháp để hoàn thành trong năm 2022.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7