![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
Đắk Lắk: Hỗ trợ nông dân “số hóa” đàn lợn rừng lai
Nghị quyết số 26-NQ/TW, ngày 05/8/2008 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (Khóa X) về nông nghiệp, nông dân, nông thôn đã được các cấp Hội NDVN triển khai một cách hiệu quả và thiết thực. Tại Đắk Lắk, nhằm nâng cao thu nhập, giảm chi phí, mở rộng thị trường người chăn nuôi lợn rừng lai, Hội ND tỉnh đã triển khai Đề án “Nâng cao hiệu quả mô hình kinh tế tập thể theo chuỗi giá trị trên nền tảng số năm 2021”.
Đề án là bước nâng cao năng lực của người chăn nuôi ở những vùng khó khăn bắt nhịp với xu thế phát triển trong bối cảnh hội nhập kinh tế quốc tế.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/1.-lon-rung-1.jpg)
Triển vọng từ lợn rừng lai
Những năm qua, trên địa bàn tỉnh Đắk Lắk nhiều nông hộ đã phát triển mô hình nuôi lợn rừng lai. Theo đánh giá, lợn rừng lai có nguồn gốc hoang dã, có sức đề kháng tốt, ít dịch bệnh nên hạn chế được nhiều rủi ro. Hơn nữa, giống lợn này có khả năng thích nghi rất tốt với điều kiện khí hậu ở Tây Nguyên nên phát triển rất tốt.
Đặc biệt, nông dân có thể tận dụng được tối đa nguồn thức ăn sẵn có trong tự nhiên như các loại rau, cỏ và nông sản như cám gạo, bắp, chuối, bã đậu nành… Theo anh Đặng Quang Đức, Giám đốc Hợp tác xã (HTX) chăn nuôi Lợn rừng Tây Nguyên (tại thôn Chư Cúc, xã Ea Kmút, huyện Ea Kar, tỉnh Đắk Lắk), lợn rừng lai mỗi ngày chỉ cần được cho ăn một lần nên việc chăm sóc khá đơn giản.
Cũng theo anh Đức, hiện nay với giá khoảng 160 ngàn đồng/kg, mỗi con lợn rừng lai xuất chuồng người dân có lãi được khoảng trên dưới 1 triệu đồng. Mỗi lứa lợn không kể thời gian thả giống (khoảng 2 tháng), người dân có thể xuất chuồng sau khoảng 3-5 tháng. Bằng cách nuôi xoay vòng, mỗi tháng đều có một lứa lợn để xuất nên hầu hết các nông hộ trong HTX đều có thu nhập ổn định. Riêng đối với cá nhân anh, mỗi tháng xuất chuồng 50 con lợn rừng lai thịt thu về hơn 50 triệu đồng.
Anh Đức cũng cho biết, hiện toàn bộ sản phẩm của xã viên đều được HTX bao tiêu. Thị trường tiêu thụ của HTX hiện nay chủ yếu tại khu vực Tây Nguyên và được bán chủ yếu cho các nhà hàng khách sạn. Chính vì vậy đầu ra khá ổn định.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/2.-lon-rung.jpg)
“Số hóa” đàn lợn, tăng thu nhập cho nông dân
Theo đánh giá của Hội ND tỉnh Đắk Lắk, trong những năm qua, ngành Chăn nuôi của tỉnh đã có nhiều chuyển biến tích cực. Trong đó, riêng chăn nuôi lợn nói chung, năm 2020 toàn tỉnh có 72.152 hộ và 289 trang trại và HTX.Tuy nhiên, đa phần, việc chăn nuôi và tiêu thụ sản phẩm từ chăn nuôi vẫn theo cách truyền thống là bán buôn hoặc bán lẻ cho các chợ mà chưa thật sự quan tâm, tiếp cận và ứng dụng các thành tựu khoa học, kỹ thuật, công nghệ vào sản xuất, kinh doanh.
Bên cạnh đó, để phù hợp với xu thế phát triển trong bối cảnh hội nhập kinh tế quốc tế thì cần phải chuyển đổi số nông nghiệp để giảm thiểu chi phí, tăng năng suất, chất lượng và rút ngắn khoảng cách từ người sản xuất đến người tiêu dùng. Trong đó, người sản xuất, nhà quản lý, người tiêu dùng có thể truy xuất nguồn gốc của sản phẩm, từ đó tạo ra sự minh bạch, xác thực từ khi bắt đầu sản xuất đến khi ra thành phẩm… Chính vì vậy việc “số hóa” cho ngành Chăn nuôi nói chung sẽ tạo được bước đột phá và phù hợp với xu hướng chung.
Xuất phát từ đó, Hội ND tỉnh Đắk Lắk triển khai đề án:“Nâng cao hiệu quả mô hình kinh tế tập thể theo chuỗi giá trị trên nền tảng số”. Đề án với mục đích nhằm phát huy vai trò Hội ND các cấp trong thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia “Chuyển đổi số nông nghiệp” góp phần nâng cao hiệu quả mô hình kinh tế tập thể theo chuỗi giá trị gắn với xây dựng chi, tổ Hội nghề nghiệp. Đây cũng là giải pháp để khắc phục những tồn tại của ngành Chăn nuôi hiện nay.
Bước đầu, Đề án áp dụng “số hóa” cho đàn lợn rừng của 10 nông hộ thuộc HTX chăn nuôi Lợn rừng Tây Nguyên. Theo đó, Đề án đã thực hiện việc làm thẻ QR để truy xuất nguồn gốc đến từng con lợn; lập mỗi con lợn một nhật ký điện tử; mỗi con lợn rừng sẽ có 1 mã QR, 1 trang website ngay từ khi sinh ra (nếu lợn con được bán cho người nuôi tiếp theo thì nhật ký điện tử của lợn này sẽ được chuyển tiếp đến người nuôi mới. Đến khi lợn được giết mổ thì mỗi phần thịt xuất bán sẽ có mã QR để truy xuất nguồn gốc, quá trình sinh trưởng phát triển, chăm sóc nuôi dưỡng…).
Đề án cũng giúp các thành viên HTX biết lập trang website và sử dụng phần mềm để phục vụ sản xuất kinh doanh. Đồng thời nông dân cũng có thể đăng ký kinh doanh trên sàn thương mại điện tử để mở rộng lượng khách hàng và kết nối cung cầu ra ngoài tỉnh, ngoài nước.
Ngoài ra, người tiêu dùng có thể kiểm tra lịch sử, quy trình, hình ảnh… về chăn nuôi lợn rừng tại HTX chăn nuôi Lợn rừng Tây Nguyên một cách rất dễ dàng thông qua việc quét mã QR. Từ đó hình thành chuỗi giá trị từ hộ nông dân chăn nuôi, đầu ra (doanh nghiệp, người tiêu dùng), nhà quản lý (các cấp Hội ND, Ban Quản lý HTX).
Theo anh Đặng Quang Đức, hiện nay toàn bộ sản phẩm lợn rừng lai của nông hộ đều được HTX bao tiêu phân phối. Do đó, HTX phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về chất lượng sản phẩm. Trước đây, HTX phải định kỳ kiểm tra việc chăn nuôi của các nông hộ. Nhưng hiện tại, nhờ Đề án số hóa của Hội ND tỉnh, anh có thể ngồi một chỗ cũng có thể nắm bắt được toàn bộ các thông tin liên quan.
Theo đánh giá của Hội ND tỉnh Đắk Lắk, Đề án sẽ giảm chi phí vận hành, quản lý, điều hành, tiếp cận đầu ra nhanh cũng như tăng khả năng cạnh tranh của sản phẩm. Bên cạnh đó, Đề án còn giúp cho nhiều người, nhiều nơi, thậm chí nhiều nước biết đến HTX. Qua đó, nhu cầu sản phẩm sẽ tăng lên. Do việc giảm được nhiều chi phí nên thu nhập của người dân cũng sẽ được tăng lên.
Ngoài ra, Đề án cũng mang lại hiệu quả về mặt xã hội như giúp cho nông dân nâng cao kiến thức, kỹ năng, ứng dụng khoa học, công nghệ, kỹ thuật vào sản xuất kinh doanh. Từ đó nhân rộng mô hình ra các lĩnh vực trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản… góp phần xây dựng nền nông nghiệp thông minh của tỉnh nhà và giữ gìn an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa phương.
Công nghệ mà đề án cung cấp hoàn toàn phù hợp với trình độ, năng lực của nông dân. Thông qua một chiếc smatphone, nông dân có thể dễ dàng ghi chép nhật ký chăn nuôi. Thậm chí người không biết chữ cũng có thể dễ dàng ghi chép nhật ký này bằng hình ảnh, video. Và nhà quản lý có thể dễ dàng nắm bắt được thông tin đó một các chính xác.
Tiến Thịnh
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7