![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-ca-khac-phuc-lu-ngay-27.7_27072024063837_721.jpg)
Định hướng thông tin vụ lãnh đạo ký bậy ở Đắk Lắk
Liên quan việc gần 600 giáo viên được nhận bừa ở huyện Krông Pắk, đã có 36 bài báo phản ảnh nên Ban Tuyên giáo tỉnh ủy Đắk Lắk có văn bản yêu cầu dừng đưa tin. Người ký bừa ký bậy khiến hàng trăm giáo viên khốn đốn chính là ông Nguyễn Sỹ Kỷ – hiện là Phó Ban nội chính tỉnh ủy.
Chiều 28.3, ông Nguyễn Cảnh – Phó Ban tuyên giáo tỉnh ủy Đắk Lắk cho biết đơn vị vừa có văn bản gửi Ban tuyên giáo Trung ương “đề nghị định hướng thông tin báo chí liên quan đến việc chấm dứt hợp đồng giáo viên không được phân bổ chỉ tiêu tuyển dụng tại huyện Krông Pắk”.
![](http://langmoi.vn/wp-content/uploads/2018/03/dkl.jpg)
Công văn của Ban tuyên giáo tỉnh ủy Đắk Lắk cho rằng đây là vụ việc phức tạp, liên quan đến việc làm, đời sống, tâm tư của nhiều người trên địa bàn huyện Krông Pắk và đang được các ngành chức năng tại địa phương quyết liệt giải quyết. Theo thống kê chưa đầy đủ, từ ngày 9 đến 21.73, có 36 bài viết về việc chấm dứt hợp đồng đối với các giáo viên không được phân bổ chỉ tiêu biên chế năm 2017.
“Một số báo giật tít, suy diễn không mang tính chất xây dựng làm ảnh hưởng đến lãnh đạo, dễ gây hiểu nhầm cho người đọc”, công văn nêu. Trong khi đang chờ cơ quan chức năng giải quyết, kiểm điểm, làm rõ trách nhiệm của từng cá nhân, tập thể liên quan, không để đối tượng xấu lợi dụng vấn đề làm phức tạp tình hình, gây mất an ninh trật tự.
Do đó, Ban tuyên giáo tỉnh ủy Đắk Lắk đề nghị Ban tuyên giáo Trung ương có ý kiến định hướng cơ quan báo chí dừng thông tin phản ánh vụ việc, tránh làm nóng vấn đề, cùng đồng hành với tỉnh trong giải quyết vụ việc.
Trao đổi với phóng viên, ông Nguyễn Cảnh cho biết việc đề nghị Ban tuyên giáo Trung ương định hướng và ngưng báo chí đưa tin là để làm “nguội” vấn đề.. “Trong 36 bài báo đơn vị thống kê có một số bài giật tít gây hiểu lầm khiến dư luận không tốt. Liên quan đến sự việc các ngành đanh tích cực giải quyết vụ việc. Khi nào có kết quả sẽ thông tin đến báo chí” – ông Cảnh nói.
Còn bà Huỳnh Thị Chiến Hòa – Trưởng ban Tuyên giáo tỉnh ủy Đắk Lắk cho biết việc đề nghị tạm ngưng là để dư luận lắng xuống vì các cơ quan chức năng đang giải quyết vấn đề.
“Ở đây ban chỉ đề nghị tạm ngưng chứ không yêu cầu báo chí không được viết. Địa phương đang tích cực giải quyết vụ việc nên không muốn báo chí làm nóng dư luận” – bà Hòa nói.
![](http://langmoi.vn/wp-content/uploads/2018/03/20180328_164417.jpg)
Như báo chí đưa tin, từ năm 2011 đến hết 2016, huyện Krông Pắk tuyển dư hơn 600 giáo viên từ mầm non đến THCS.
Ngày 9.3.2018, UBND huyện Krông Pắk tổ chức thông báo về việc chấm dứt hợp đồng với 208 giáo viên (trong số 600 giáo viên dôi dư) không có chỉ tiêu biên chế năm 2017.
370 người trong số hơn 600 giáo viên tuyển dôi dư sẽ thi tuyển giáo viên, ai rớt sẽ rời bục giảng. Việc này đã gây ra hoang mang, lo lắng đối với số giáo viên hợp đồng mà UBND huyện Krông Pắk “lỡ” tuyển.
Theo các các giáo viên phản ánh họ phải bỏ hàng trăm triệu đồng để có “suất dạy hợp đồng”. Công an huyện Krông Pắk đã tiếp nhận nhiều trường hợp các giáo viên tố cáo phải đưa tiền mới được đi dạy.
Trong khi Ban Tuyên giáo tỉnh ủy Đắk Lắk muốn báo chí im lặng thì báo chí tiếp tục thông tin vụ hôm nay 28.2 một ông thầy hiệu trưởng đã tra tay vào còng vì lừa tiền giáo viên. Theo đó, sáng 28.2, Công an huyện Krông Pắk thông tin vừa bắt ông Huỳnh Bê – Hiệu trưởng Trường THCS Ngô Mây ở xã Vụ Bổn để điều tra về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Cơ quan điều tra đưa ông Bê tới trụ sở UBND xã Hòa An (huyện Krông Pắk), tống đạt các quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, ra lệnh bắt tạm giam 4 tháng để điều tra về hành vi Lừa đảo chiếm đoạt tài sản.
Ngoài ra, cơ quan điều tra tiếp tục di lý nghi can Huỳnh Bê về nhà riêng, thực hiện lệnh khám xét. Đồng thời, cơ quan điều tra cũng khám xét nơi làm việc của ông Bê tại Trường THCS Ngô Mây (xã Vụ Bổn), thu thập các chứng cứ, tài liệu phục vụ công tác điều tra.
Theo thu thập của chúng tôi, liên quan hàng trăm hợp đồng ký bừa với giáo viên, người thò tay ký hàng trăm hợp đồng chính là ông Nguyễn Sỹ Kỷ – Phó Ban nội chính tỉnh ủy. Ông Kỷ ký bừa khi làm chủ tịch huyện Krông Pắk trong giai đoạn từ năm 2011 – 2015. Cùng với việc đặt bút ký bừa với hơn 400 hợp đồng lao động, để xảy ra rất nhiều trong công tác quản lý, đã bị kỷ luật cảnh cáo, nhưng cho đến nay, ông Kỷ vẫn tiếp tục giữ chức vụ Phó Ban Nội chính tỉnh Đắk Lắk.
Ông Kỷ là người nổi tiếng cả tỉnh vì xây biệt phủ trái phép trên đất nông nghiệp. Ông nói rằng ông có tiền nhờ chạy xe ôm.
Hữu Danh
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
- Hàng vạn người thức xuyên đêm vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7