![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Được hỗ trợ, nông dân yên tâm phát triển kinh tế
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/Thuy%204/cao%20bang%20(2).jpg)
Gỡ khó từ vốn
Đối với nông dân (ND) trên địa bàn huyện Thạch An nói chung nguồn vốn luôn là khó khăn trong công tác phát triển sản xuất chính vì vậy nhằm đảm bảo về vốn cho hội viên phát triển sản xuất, Hội ND huyện Thạch An luôn chú trọng tới công tác xây dựng và quản lý nguồn vốn từ Quỹ Hỗ trợ Nông dân và các nguồn vốn vay ủy thác.
Bà Nguyễn Thị Phương Thảo - Chủ tịch ND huyện Thạch An cho biết: Ngay từ đầu năm, Hội ND huyện đã giao chỉ tiêu cho từng cơ sở Hội thực hiện phát triển nguồn vốn ủy thác nhằm kịp thời hỗ trợ cho hộ ND còn khó khăn về vốn có điều kiện được tiếp cận nguồn vốn vay ưu đãi để phát triển sản xuất, tăng thu nhập, cải thiện đời sống gia đình, góp phần vào công tác giảm nghèo ở địa phương.
Để nguồn vốn vay uỷ thác được kịp thời hỗ trợ đúng đối tượng, phát huy hiệu quả, Hội ND huyện Thạch An đã quán triệt cho các cơ sở Hội, đồng thời phối hợp chặt chẽ với Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện, Ngân hàng NN&PTNT huyện Thạch An để thực hiện đúng quy trình cho vay, đảm bảo công khai, dân chủ.
Tính đến nay từ nguồn Quỹ Hỗ trợ Nông dân, Hội ND huyện Thạch An đang quản lý trên 3 tỷ đồng, trong đó, nguồn ủy thác của tỉnh Cao Bằng 500 triệu đồng cho 2 dự án; nguồn của huyện, xã vận động trên 2,5 tỷ đồng. Từ nguồn Quỹ Hỗ trợ Nông dân giúp các hội viên ND xây dựng và nhân rộng các mô hình phát triển kinh tế đạt hiệu quả, giải quyết việc làm cho nhiều hội viên và con em hội viên nông dân trên địa bàn. Từ năm 2017 đến nay, hỗ trợ thực hiện 20 dự án cho 428 hội viên ND tham gia.
Hội ND huyện phối hợp chặt chẽ với Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện thực hiện ủy thác cho vay đối với hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác. Tính đến nay, Hội ND các cấp trong toàn huyện Thạch An đang quản lý 41 tổ tiết kiệm và vay vốn với 1.030 hộ vay, tổng dư nợ trên 60 tỷ đồng. Đồng thời, Hội còn phối hợp với Ngân hàng NN&PTNT huyện thực hiện chính sách tín dụng phục vụ phát triển nông nghiệp nông thôn, đến nay, Hội ND các cấp đang quản lý 23 tổ tiết kiệm và vay vốn, 199 thành viên vay với tổng dư nợ trên 7,8 tỷ đồng.
Ông Hoàng Mạnh Hải - Giám đốc Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện Thạch An cho hay: Để có được kết quả trên thời gian qua Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện Thạch An đã phối hợp chặt chẽ với Hội ND huyện tổ chức quán triệt, phổ biến sâu rộng, kịp thời các chính sách mới như: Cho vay hộ mới thoát nghèo; nâng mức cho vay tối đa đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo, vay vốn đối với hộ kinh doanh, doanh nghiệp bị ảnh hưởng của dịch Covid-19; hướng dẫn nghiệp vụ tín dụng mới đến với cán bộ hội, hộ nghèo, hộ cận nghèo và các đối tượng chính sách khác thông qua các điểm giao dịch tại các xã và thị trấn.
Trong quá trình cho vay, Hội ND huyện Thạch An luôn thực hiện tốt công tác bình xét đảm bảo công khai, đúng đối tượng; ngoài ra Hội còn thường xuyên kiểm tra, giám sát hoạt động của tổ tiết kiệm và vay vốn, chỉ đạo các tổ tiết kiệm và vay vốn sinh hoạt định kỳ đều đặn. Nhờ đó, hầu hết các tổ tiết kiệm và vay vốn do Hội ND huyện quản lý đều hoạt động tốt, góp phần đưa đồng vốn nhanh nhất đến với hội viên ND.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/Thuy%204/cao%20bang%20(1).jpg)
Hỗ trợ hội viên ND làm giàu
Bà Nguyễn Thị Phương Thảo - Chủ tịch Hội ND huyện Thạch An cho biết thêm: Trong năm 2021 vừa qua, mặc dù gặp không ít khó khăn do thời tiết khắc nhiệt, tình hình dịch bệnh trên cây trồng, vật nuôi (như dịch tả lợn châu Phi, viêm da nổi cục trên trâu bò…) có nhiều diễn biến phức tạp; chi phí đầu tư thức ăn chăn nuôi đến phân đạm đều tăng cao… Nhưng Hội ND huyện Thạch An đã luôn bám sát tình hình thực tiễn ở cơ sở, đổi mới phương thức hoạt động, thường xuyên tổ chức tập huấn hỗ trợ hội viên ND về: Kiến thức trong trồng trọt, chăn nuôi, chuyển giao khoa học kỹ thuật, vốn, qua đó đã tạo sự gắn bó mật thiết giữa hội viên ND với tổ chức Hội.
Để hỗ trợ hội viên phát triển sản xuất, Hội ND huyện Thạch An đã tích cực đẩy mạnh các phong trào ND thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững; Chung sức xây dựng nông thôn mới; Đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi phù hợp với lợi thế của địa phương, mang giá trị kinh tế cao…
Nổi bật là phong trào ND thi đua sản xuất kinh doanh giỏi trên địa bàn huyện Thạch An tiếp tục phát triển cả chiều rộng và chiều sâu; có sức lan tỏa đến các lĩnh vực sản xuất nông, lâm nghiệp, tiểu thủ công nghiệp. Từ phong trào, đời sống của nhiều hộ gia đình trên địa bàn huyện Thạch An đã có sự thay đổi đáng kể.
Ông Nguyễn Văn Tập ở xã Đức Thông (huyện Thạch An, tỉnh Cao Bằng) cho biết: Trở về từ lớp tập huấn nông nghiệp của Hội ND huyện Thạch An tổ chức, đến nay gia đình đang phát triển mô hình kinh tế tổng hợp: Trồng cây ăn quả, cây lâm nghiệp kết hợp với chăn nuôi, trồng lúa với diện tích 1,4 ha; đào ao thả cá 1.500m2; trồng 1.000 cây cam chín muộn. Mỗi năm thu nhập của gia đình cũng đạt khoảng 700 triệu đồng.
Không chỉ phát triển kinh tế làm giàu cho bản thân mà trong cuộc sống hàng ngày, hay những đợt sinh hoạt của Hội ND xã Đức Thông, ông Tập luôn chia sẻ về những kiến thức, kinh nghiệm trong trồng trọt chăn nuôi cho bà con trong cộng đồng. Qua đó trên địa bàn xã Đức Thông đã có 22 hộ hội viên ND cùng tham gia trồng các loại cây có giá trị kinh tế cao như: Lê, cam, quýt, hồi, quế, thạch đen, mỡ, sa mộc...
Phong trào ND thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi đã có tác động mạnh mẽ trong việc khuyến khích ND huyện Thạch An đổi mới, phát huy lợi thế của địa phương, khai thác mọi tiềm năng đất đai, lao động và các điều kiện sẵn có để phát triển sản xuất, vươn lên thoát nghèo và làm giàu chính đáng. Đến nay trên địa bàn huyện Thạch An đã có khoảng 1.000 hộ ND sản xuất kinh giỏi các cấp. Từ đó ND huyện Thạch An đã hăng hái tham gia đóng góp xây dựng kết cấu hạ tầng, tích cực tham gia các hoạt động nhân đạo, từ thiện và các chính sách về an sinh xã hội, góp phần xây dựng nông thôn mới.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7