![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-ngay-tbls-27.7_27072024065827_721.jpg-ok_27072024065827_721.jpg)
Hà Tĩnh phát động Tháng Hành động về an toàn vệ sinh lao động và tháng công nhân năm 2024
Sáng ngày 24/4, Liên đoàn Lao động tỉnh Hà Tĩnh phối hợp với UBND tỉnh, Sở Lao động Thương binh và Xã hội, Báo Lao động tổ chức Lễ Phát động Tháng hành động về An toàn vệ sinh lao động, tháng công nhân và Cuộc thi bút ký, phóng sự về công đoàn, công nhân lao động Hà Tĩnh năm 2024.
Dự Lễ phát động có đồng chí Trần Thế Dũng - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, đồng chí Hà Văn Hùng - Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, đồng chí Trương Thanh Huyền - Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy, đồng chí Lê Ngọc Châu - Phó Chủ tịch UBND tỉnh và đại diện các sở, ban, ngành, đoàn thể cấp tỉnh, lãnh đạo UBND các huyện, thành phố, thị xã, cùng đông đảo đoàn viên, người lao động.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-1_-lao-dong_24042024154950_742.jpg)
Phát biểu chỉ đạo tại Lễ phát động, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, ông Lê Ngọc Châu khẳng định: Từ nhiều năm nay, các hoạt động hưởng ứng Tháng hành động về An toàn vệ sinh lao động và tháng Công nhân được các ngành, địa phương, đơn vị, cộng đồng doanh nghiệp cùng với tổ chức công đoàn các cấp, đội ngũ công nhân người lao động triển khai thực hiện nghiêm túc, hiệu quả.
Nhiều phong trào hay, nhiều cách làm sáng tạo đã góp phần tích cực vào việc thực hiện các chính sách, quy định của pháp luật lao động. Công tác bảo đảm môi trường làm việc an toàn, chế độ của người lao động được quan tâm thực hiện đầy đủ; đoàn viên, người lao động yên tâm, phấn khởi công tác, gắn bó với cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp và thực hiện hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước trên mọi lĩnh vực kinh tế - xã hội của tỉnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-6_-lao-dong_24042024155015_742.jpg)
Ông Lê Ngọc Châu đề nghị tập trung thực hiện tốt những nội dung trọng tâm: Quan tâm, phối hợp tổ chức các hoạt động hưởng ứng Tháng hành động về An toàn vệ sinh lao động và tháng Công nhân năm 2024 phù hợp với tình hình của địa phương, đơn vị, doanh nghiệp, đảm bảo thiết thực, hiệu quả, tiết kiệm; Đẩy mạnh hoạt động thông tin, truyền thông, nâng cao chất lượng các hoạt động; Tổ chức đối thoại về an toàn vệ sinh lao động về chế độ, chính sách liên quan đến quyền lợi của người lao động; Tăng cường các hoạt động rà soát, xây dựng nội quy, quy trình, biện pháp an toàn tại các phân xưởng, nhà máy; quan tâm cải thiện điều kiện làm việc, xây dựng môi trường làm việc An toàn - Xanh - Sạch - Đẹp - Thân thiện, tăng cường thanh tra, kiểm tra, giám sát.
Bên cạnh đó, tổ chức các hoạt động thăm hỏi, tặng quà, hỗ trợ người lao động có hoàn cảnh khó khăn, bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, phối hợp tổ chức khám sức khỏe định kỳ, tổ chức các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục, thể thao... quan tâm chăm lo tốt hơn đời sống vật chất, tinh thần cho người lao động; Phối hợp, tổ chức cuộc thi bút ký, phóng sự viết về Công đoàn, công nhân và người lao động tỉnh Hà Tĩnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-4_-lao-dong_24042024155110_742.jpg)
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh khẳng định, Lễ phát động Tháng hành động về An toàn vệ sinh lao động và tháng Công nhân năm 2024 là sự kiện mở đầu cho chuỗi các hoạt động cao điểm thực hiện công tác an toàn vệ sinh lao động cũng như quan tâm, chăm lo hướng về lực lượng công nhân lao động trên địa bàn tỉnh. Đề nghị các sở, ban, ngành, chính quyền phối hợp chặt chẽ với tổ chức công đoàn các cấp, các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất trên địa bàn tỉnh triển khai thực hiện đảm bảo thiết thực, hiệu quả.
Được biết, toàn tỉnh Hà Tĩnh hiện có hơn 500.000 người lao động trong độ tuổi lao động đang làm việc trên các lĩnh vực Công nghiệp - Xây dựng; Thương mại - Dịch vụ; với sự tăng nhanh của doanh nghiệp và sự phát triển của đội ngũ công nhân lao động. Từ các phong trào thi đua yêu nước đã xuất hiện nhiều tấm gương tiêu biểu, yêu lao động, những điển hình tiên tiến, tấm gương lao động giỏi, lao động sáng tạo có nhiều đóng góp xuất sắc, góp phần cùng doanh nghiệp thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội tỉnh nhà.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/112_24042024155042_742.jpg)
Tại buổi Lễ phát động, Liên đoàn Lao động tỉnh Hà Tĩnh đã trao biểu trưng hỗ trợ 15 nhà “Mái ấm Công đoàn” trị giá 455 triệu đồng cho những đoàn viên khó khăn về nhà ở và trao trợ cấp cho 17 CNLĐ bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mỗi suất trị giá 2 triệu đồng. Cũng dịp này, 50 công nhân, lao động tiểu biểu năm 2023 - 2024 được nhận bằng khen của UBND tỉnh Hà Tĩnh.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7