![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hội ND huyện Tứ Kỳ: Phát huy mạnh mẽ vai trò chủ thể của nông dân trong nhiệm kỳ mới
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-van-nghe-4_26052023090413_720.jpg)
Dự Đại hội có bà Phạm Thị Thanh Tâm - Uỷ viên BCH T.Ư Hội NDVN, Tỉnh uỷ viên, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Hải Dương; ông Nguyễn Ngọc Sẫm - Tỉnh uỷ viên, Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện; ông Vũ Xuân Đạt - Phó bí thư thường trực Huyện uỷ; bà Vũ Thị Hà, Phó bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch UBND huyện Tứ Kỳ. Đặc biệt, là sự có mặt của 151 đại biểu là những cán bộ, hội viên nông dân tiêu biểu, đại diện cho trên 32 nghìn hội viên nông dân trong toàn huyện.
Triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội Hội Nông dân huyện lần thứ X, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo trực tiếp của Ban Thường vụ Huyện uỷ Tứ Kỳ và sự chỉ đạo của Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh Hải Dương, 5 năm qua cán bộ, hội viên nông dân trong huyện phát huy truyền thống văn hóa, nêu cao ý chí tự lực, tự cường, năng động sáng tạo, vượt mọi khó khăn thử thách, chủ động khai thác mọi tiềm năng, thế mạnh của địa phương, đoàn kết thi đua phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo an ninh - quốc phòng, đồng thời tập trung đẩy mạnh thực hiện nhiệm vụ công tác Hội và phong trào nông dân. Hoàn thành 15/15 chỉ tiêu mà Nghị quyết Đại hội lần thứ X đề ra.
Trong nhiệm kỳ qua, Hội Nông dân huyện Tứ Kỳ đã kết nạp được 5.205 hội viên mới, nâng tổng số toàn huyện là 32.208 hội viên, đạt tỷ lệ 119,09 % so với hộ nông dân. Công tác tuyên truyền, giáo dục, vận động hội viên, nông dân luôn được Hội Nông dân huyện chú trọng đã tổ chức được 2.773 buổi cho 135.061 lượt người dự. Viết 1.754 tin, bài cho Bản tin Hội Nông dân tỉnh, Đài Phát thanh huyện, đài truyền thanh cơ sở; tổ chức Liên hoan “Tiếng hát đồng quê” năm 2018, tham gia Liên hoan cấp tỉnh đạt giải ba toàn đoàn; tổ chức giải bóng chuyền “Bông lúa vàng” huyện Tứ Kỳ năm 2019.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-5_-dai-hoi-dai-bieu-hnd-huyen-tu-ky_26052023090456_720.jpg)
Phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” tiếp tục được đẩy mạnh, các cấp Hội đã tích cực phối hợp với các đơn vị chức năng, các công ty giới thiệu, đưa vào thử nghiệm, kết hợp xây dựng các mô hình trình diễn các loại cây trồng mới, giống mới có năng xuất, giá trị kinh tế cao.. Trong nhiệm kỳ có trên 101 nghìn lượt hộ đăng ký và có trên 62 nghìn lượt hộ đạt danh hiệu hộ nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp. Từ phong trào xuất hiện nhiều mô hình điển hình mới, dám nghĩ, dám làm, mạnh dạn thay đổi phương thức tập quán canh tác từ đó tạo ra năng xuất và giá trị sản phẩm đạt hiệu quả kinh tế cao. Điển hình trong chăn nuôi, thuỷ sản như hộ bà Đàm Thị Phức, phố Quý Cao, xã Nguyên Giáp; ông Nguyễn Hữu Doan, thôn Nghi Khê, xã Tân Kỳ; ông Nguyễn Văn Chí, thôn Ô Mễ, xã Hưng Đạo; ông Phạm Văn Xá, thôn Báo Đáp, xã Đại Hợp; ông Nguyễn Văn Tú, thôn Quảng Xuyên, xã Chí Minh…; trong sáng chế, sản xuất máy nông nghiệp có ông Phạm Văn Hát, xã Ngọc Kỳ...
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-6-cac-dai-bieu-tham-du-dh_26052023090532_720.jpg)
Nhằm hỗ trợ hội viên trong sản xuất, kinh doanh, các cấp Hội ND trong huyện đã đẩy mạnh hoạt động liên kết hợp tác, dạy nghề, dịch vụ hỗ trợ cho nông dân; chủ động phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể để khai thác, vận động, tạo nguồn lực cho Hội hoạt động như hỗ trợ nông dân về vốn, khoa học kỹ thuật. Trong 5 năm qua, Hội phối hợp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật được 718 buổi cho trên 49 nghìn lượt hội viên. Phối hợp với các ngân hàng thực hiện uỷ thác các nguồn vốn hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất, trong đó với Ngân hàng Chính sách xã hội tổng dư nợ uỷ thác gần 130 tỷ đồng cho 3.727 hộ vay; với Ngân hàng NN&PTNT tổng dư nợ là 160 tỷ đồng cho gần 3.000 hộ vay. Cùng với nguồn vốn uỷ thác với các ngân hàng, Quỹ Hỗ trợ nông dân hiện đạt 3,106 tỷ đồng cho 166 hộ vay phát triển sản xuất. Cung ứng phân bón trả chậm các loại trên 1.800 tấn cho nông dân kịp mùa vụ sản xuất. Xây dựng 47 mô hình kinh tế tập thể và 16 chi Hội nghề nghiệp, 30 tổ Hội nghề nghiệp. Toàn huyện có 11 sản phẩm được chứng nhận OCOP cấp tỉnh trong đó 6 sản phẩm OCOP 4 sao, 5 sản phẩm OCOP 3 sao. Trong hỗ trợ nông dân vượt qua ảnh hưởng của đại dịch Covid-19, các cấp Hội trong huyện đã tiêu thụ giúp nông dân gần 280 tấn rau, củ, quả các loại, tổng giá trị nông sản gần 1 tỷ đồng; vận động ủng hộ được 765 triệu đồng và nhiều nhu yếu phẩm khác trị giá trên 51 triệu đồng.. Vận động cán bộ Hội, các hộ SXKD giỏi đăng ký giúp đỡ 1.723 hộ nông dân nghèo có địa chỉ, kết quả có 975 hộ thoát nghèo. Các hoạt động trên đã góp phần tăng hộ khá, giàu, giảm nhanh hộ nghèo; năm 2022 tỷ lệ hộ nghèo còn 1,34 % theo chuẩn nghèo đa chiều.
Không chỉ tích cực sản xuất kinh doanh giỏi, Hội ND các cấp còn tích cực tham gia giám sát, phản biện xã hội, phát huy vai trò trách nhiệm trong xây dựng NTM. Đến nay, các cấp Hội đã vận động nông dân đóng góp 16.200 ngày công, 34 tỷ đồng, hiến 43.280m2 đất để xây dựng hạ tầng nông thôn, tham gia làm mới và sửa trên 135km đường giao thông nông thôn, kiên cố hoá, sữa chửa 77,197km kênh mương. 23/23 cơ sở thành lập 45 mô hình chi Hội tham gia bảo vệ môi trường nông thôn với 2.065 thành viên; xây dựng 3 mô hình điểm “Nông dân thu gom, phân loại, xử lý rác thải hữu cơ thành phân bón tại hộ gia đình”; xây dựng 13 mô hình “Cánh đồng không rác thải” với 139 thành viên tham gia.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-8-phong-van-dai-bieu-cao-tuoi_26052023090755_720.jpg)
Trao đổi bên lề Đại hội, ông Phạm Văn Ghi, sinh năm 1956 là đại biểu đến từ xã Hà Kỳ hồ hởi chia sẻ: “Đây là lần đầu tiên tôi được tham dự Đại hội đại diện cho hội viên sản xuất kinh doanh giỏi. Bản thân tôi nhận thấy Hội ND huyện đã chuẩn bị và tổ chức Đại hội rất trang trọng và chu đáo. Thông qua Đại hội, tôi nhận thấy nội dung và phương thức hoạt động của Hội ND huyện thời gian qua là đúng hướng, luôn quan tâm, sát cánh hỗ trợ hội viên nông dân chúng tôi về kiến thức KHKT, giống, vốn để phát triển kinh tế gia đình, sản xuất kinh doanh giỏi”. Tổ chức Hội ND luôn thể hiện vai trò trung tâm, nòng cốt trong hoạt động Hội và phong trào nông dân phát triển kinh tế, vươn lên làm giàu góp phần vào công cuộc xây dựng nông thôn mới tại địa phương”.
Còn với ông Lục Kìn Sáng, sinh năm 1944 đến từ xã Nguyên Giáp là đại biểu cao tuổi nhất tham dự Đại hội, ông luôn gương mẫu, tích cực trong công tác Hội và phong trào nông dân, ông mong muốn: “Sau Đại hội XI lần này, Hội ND các cấp huyện Tứ Kỳ sẽ chủ động hơn nữa trong việc phối hợp với các ban, ngành tham gia, đề xuất với Huyện uỷ, UBND huyện có những chủ trương, chính sách ưu tiên phát triển nông nghiệp công nghệ cao; khuyến khích các doanh nghiệp, hộ nông dân đầu tư xây dựng các mô hình nông nghiệp công nghệ cao. Hội ND các cấp phối hợp với các ban, ngành liên quan tăng cường công tác tập huấn, chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật mới theo tiêu chuẩn VietGAP để thay đổi dần cách sản xuất nông nghiệp của nông dân”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-9-sep-tam-phat-bieu_26052023090649_720.jpg)
Phát biểu tại Đại hội, bà Phạm Thị Thanh Tâm - Uỷ viên BCH T.Ư Hội NDVN, Tỉnh uỷ viên, Chủ tịch Hội ND tỉnh Hải Dương nhấn mạnh: Nông dân đóng vai trò là chủ thể xây dựng nông thôn mới, chủ thể của kinh tế nông nghiệp, chủ thể của cư dân nông thôn, vừa là lực lượng thực hiện vừa là người được thụ hưởng thành quả. Do vậy, cần huy động và sử dụng có hiệu quả mọi nguồn lực của giai cấp nông dân và các thành phần kinh tế, làm cho nông nghiệp, nông dân, nông thôn nước ta có bước phát triển nhanh và bền vững hơn nữa. Trong nhiệm kỳ tới, Hội ND các cấp cần tiếp tục đổi mới mạnh mẽ nội dung, phương thức hoạt động Hội để xây dựng tổ chức Hội thực sự vững mạnh, phát huy vai trò đại diện chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp và chính đáng của hội viên nông dân; vận động cán bộ, hội viên, nông dân tăng cường nắm bắt tâm tư, nguyện vọng, những khó khăn, bức xúc, kiến nghị của hội viên nông dân; chủ động tham mưu cho cấp ủy, chính quyền để tháo gỡ những khó khăn cho cán bộ, hội viên, nông dân; tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên nông dân học tập nâng cao kiến thức, hiểu biết xã hội, năng lực ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, công nghệ mới, chuyển đổi cơ cấu sản xuất, tư duy phát triển kinh tế nông nghiệp; đẩy mạnh phong trào thi đua chuyển đổi số trong công tác Hội và phong trào nông dân, tích cực ứng dụng chuyển đổi số trong công tác chỉ đạo, điều hành hoạt động của Hội; hỗ trợ nông dân ứng dụng công nghệ thông tin, công nghệ số trong sản xuất và kinh doanh nông sản an toàn; gắn tem truy xuất nguồn gốc, quảng bá, giới thiệu và tiêu thụ nông sản trên các sàn giao dịch thương mại điện tử; chủ động lựa chọn, đăng ký phần việc cụ thể với cấp ủy, chính quyền trong phát triển nông nghiệp sinh thái, nông thôn hiện đại, nông dân văn minh, xây dựng giai cấp nông dân và xây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu; tích cực vận động nông dân sản xuất nông nghiệp theo hướng nông nghiệp tuần hoàn, nông nghiệp công nghệ cao, nông nghiệp thông minh, nông nghiệp hữu cơ. Hỗ trợ nông dân xây dựng mã số vùng trồng, nhãn hiệu, thương hiệu hàng hóa và vận động, liên kết, thu hút các doanh nghiệp đầu tư vốn, khoa học kỹ thuật, tiêu thụ nông sản cho nông dân...
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-12-tang-hoa-bch_26052023090928_720.jpg)
Với tinh thần dân chủ, Đại hội đã nhất trí bỏ phiếu bầu BCH nhiệm kỳ mới, gồm 19 người. Đại hội cũng đã bầu đoàn đại biểu dự Đại hội đại biểu Hội ND tỉnh Hải Dương lần thứ X gồm 19 đại biểu chính thức và 2 đại biểu dự khuyết. Ông Trịnh Văn Hưng tái đắc cử Chủ tịch Hội Nông dân huyện Tứ Kỳ khóa XI, nhiệm kỳ 2023-2028.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7