![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hiệu quả công tác phối hợp giữa Hội Nông dân Quảng Bình và Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh
Quảng Bình là tỉnh có khu vực biên giới, vùng biển khá rộng, gồm 28 xã, phường, thị trấn, với tổng dân số 52.073 hộ/210.339 khẩu, trong đó, có 09 xã biên giới đất liền thuộc 05 huyện biên giới tiếp giáp với 02 tỉnh Khăm Muồn và Sa Vẳn Nạ Khệt của nước Lào. Đường biên giới dài 222,118 km, 61 mốc quốc giới và 01 cộc dấu, thành phần dân tộc chủ yếu là dân tộc Chứt và Bru - Vân Kiều; khu vực biên giới biển gồm có 19 xã, phường thuộc 06 huyện, thị xã, thành phố, với chiều dài bờ biển 116,214 km, chủ yếu là dân tộc Kinh.
Sau thời gian thực hiện Chương trình phối hợp các cơ quan, đơn vị trong Bộ đội Biên phòng tỉnh (BĐBP) và các cấp Hội Nông dân (HND) trong tỉnh đã làm tốt công tác tham mưu cấp uỷ, chính quyền địa phương nâng cao năng lực quản lý Nhà nước về biên giới quốc gia, gắn với củng cố cơ sở chính trị địa phương vững mạnh, phát triển KT-XH, giảm nghèo bền vững được các cấp, các ngành và nhân dân ghi nhận, đánh giá cao.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/qb1.jpg)
Trong số nhiều chương trình phối hợp, một trong những vấn đề trọng tâm được đặt lên hàng đầu là công tác tuyên truyền, vận động thực hiện phong trào “Toàn dân tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới”, phát huy vai trò, trách nhiệm các cấp Hội và từng hội viên HND làm tốt công tác tuyên truyền, vận động con cháu trong gia đình, người thân, dòng tộc tích cực tham gia các mô hình tự quản đường biên, cột mốc, giữ gìn an ninh trật tự thôn, bản, tổ dân phố, tổ tàu thuyền an toàn, bến bãi an toàn; gương mẫu thực hiện nếp sống văn minh, gia đình văn hoá, xây dựng thôn, bản, tổ dân phố văn hoá,… ở địa bàn khu vực biên giới, vùng biển.
Cùng với đó, triển khai hiệu quả Đề án “Tăng cường tuyên truyền phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, nhân dân vùng biên giới, hải đảo” nhằm nâng cao kiến thức cho người dân và tích cực tham gia xây dựng nền biên phòng toàn dân, đấu tranh, tố giác với các loại tội phạm; ngăn chặn và vạch trần âm mưu, thủ đoạn của các thế lực thù đich lợi dụng các vấn đề dân tộc, tôn giáo chia rẽ khối đại đoàn kết dân tộc; thúc đẩy các phong trào thi đua góp phần giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội, củng cố niềm tin của người dân đối với Đảng và các cấp chính quyền địa phương.
Song song với công tác tuyên truyền, chính sách xây dựng và phát triển kinh tế, nâng cao mức sống, xóa đói giảm nghèo cho bà con vùng biên cũng là nhiệm vụ then chốt và được chú trọng. Nhờ đó, phong trào “Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” gắn với thực hiện các cuộc vận động và các phong trào thi đua yêu nước ở địa phương, xây dựng “điểm sáng vùng biên” về phát triển kinh tế - xã hội gắn bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia đạt nhiều kết quả tích cực.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/quang-binh-33.jpg)
Điển hình như: Mô hình “Ánh sáng vùng biên”, “Tiếng loa Biên phòng”, “Tiếng máy vùng biên”, “Nhà tạp hóa vì cộng đồng”; Chương trình “Xuân Biên phòng - Ấm lòng dân bản”, “Tết vì người nghèo”, “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương”, “Mái ấm cho người nghèo nơi biên giới, hải đảo”, “Nâng bước em tới trường - Con nuôi Đồn Biên phòng”, nhận đỡ đầu, giúp đỡ các thôn, bản khó khăn; hướng dẫn, giúp đỡ nhân dân sản xuất 04 mô hình lúa nước (Chăm Pu, Tân Ly, Ka Ai, Rục Làn); “Nuôi lợn bản địa”, “Nuôi giống gà địa phương bằng phương pháp bán chăn thả”, mô hình trồng dứa, trồng na, mít Thái, cam, cây mắc ca, măng tre; “Công trình vệ sinh vì cộng đồng”; duy trì hoạt động hiệu quả 04 trạm Quân dân y (Làng Ho, Bản 61, Ra Mai, Bãi Dinh) chăm sóc sức khỏe cho nhân dân.
Ngoài ra, HND và BĐBP tỉnh đã phối hợp vận động nông dân xây dựng đời sống văn hóa tinh thần, phát huy bản sắc văn hóa truyền thống của các dân tộc trên địa bàn. Tiếp tục thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia về văn hóa, giáo dục, y tế; nhất là các Đề án của Chính phủ về “Xoá mù chữ”; “Đẩy mạnh xây dựng xã hội học tập”..., đặc biệt là bài trừ hủ tục, tệ nạn xã hội, mê tín dị đoan, giữ gìn bản sắc văn hóa truyền thống... góp phần nâng cao trình độ dân trí, chất lượng cuộc sống của nhân dân, ở khu vực biên giới.
Những hoạt động phối hợp này có sự lan tỏa sâu rộng, qua đó nâng cao ý thức trách nhiệm đối với nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, an ninh biên giới, biển đảo; tích cực tham gia công tác xóa đói, giảm nghèo, phát triển kinh tế để nâng cao đời sống của nhân dân. Để công tác phối hợp đạt kết quả cao hơn nữa trong thời gian tới, các đơn vị tiếp tục quan tâm xây dựng đội ngũ cán bộ làm công tác vận động quần chúng ở các đồn Biên phòng, đội ngũ cán bộ HND ở cơ sở có đủ phẩm chất, trình độ, năng lực, có uy tín, nhiệt tình tận tụy với công việc, sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7