![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Hiệu quả từ Dự án "Nhân rộng mô hình sinh kế bền vững từ phát triển cây Mét theo chuỗi giá trị”
Tương Dương là huyện miền núi thuộc diện huyện nghèo nằm ở miền Tây Nghệ An, đời sống của người dân chủ yếu phụ thuộc vào sản xuất nông lâm nghiệp và chăn nuôi gia súc, gia cầm. Từ khi Nhà nước cấm khai thác lâm sản, đóng cửa rừng, hạn chế chuyển đổi rừng tự nhiên đến nay đời sống người dân gặp khá nhiều khó khăn do chủ yếu diện tích rừng được giao là rừng tự nhiên.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/met-tuong-duong3_07122023142837_728.jpg)
Cây Mét là loài cây đa tác dụng, rất phù hợp và mang lại nhiều lợi ích cho đồng bào dân tộc thiểu số, không chỉ có tác dụng về chống xói lở, bảo vệ môi trường mà còn giúp người dân phát triển kinh tế, lấy ngắn nuôi dài, đảm bảo có thu nhập quanh năm từ việc khai thác măng, khai thác mét cũng như làm vật liệu xây dựng trong gia đình, đồ thủ công mỹ nghệ...
Việc triển khai mô hình phục tráng rừng Mét đã suy thoái của Dự án được đánh giá là mô hình rất có ý nghĩa và hứa hẹn sẽ đem lại nhiều triển vọng trong tương lai. Huyện Tương Dương hiện có 1.634ha rừng Mét đã suy thoái rất cần được phục tráng. Dự án này được thực hiện sẽ giảm áp lực lên ĐDSH và chức năng hệ sinh thái rừng và góp phần tạo sinh kế cho người dân đồng bào dân thiểu số. Đây chính là yếu tố rất quan trọng để giúp người dân vươn lên thoát nghèo.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/met-tuong-duong5_07122023142959_728.jpg)
Để thực hiện được Dự án các cơ quan chức năng địa phương huyện Tương Dương đã triển khai nhiều hoạt động nhằm giúp cho người dân địa phương hiểu hơn về lợi ích của cây Mét để nâng cao kiến thức, kỹ năng trong việc trồng, phát triển loại cây này. Từ đó hướng đến thực hiện thắng lợi mục tiêu cải thiện cuộc sống bằng nguồn thu nhập bền vững mà lợi thế địa phương có được.
Dự án đã lựa chọn và tiến hành ký kết Hợp đồng hỗ trợ xây dựng mô hình với 333 hộ dân thực hiện dự án thuộc 6 bản (Tam Bông, Sơn Hà, Bãi Xa, Tam Liên, bản Văng Môn, bản Phồng) của 2 xã Tam Quang, Tam Hợp với tổng số vốn hỗ trợ gần 1,6 tỷ đồng. Các hộ gia đình sau khi kí kết đã được dự án tổ chức truyền thông tại các thôn bản để biết được lợi ích, quyền lợi, nghĩa vụ khi tham gia dự án. Với mục tiêu hướng đến nâng cao thu nhập cho đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS), góp phần bảo vệ rừng (BVR), bảo tồn ĐDSH. Đặc biệt Dự án đã trích gần 300 triệu đồng làm quỹ vốn quay vòng cho người dân tham gia dự án để phát triển kinh tế.
Với tốc độ sinh trưởng nhanh, ít sâu bệnh, sau 3 - 4 năm kể từ khi trồng, loại cây này có thể khai thác và cho năng suất khá cao từ 10 - 12 tấn/ha, thu nhập từ 10 triệu đến 20 triệu đồng/năm/ha. Cây Mét chỉ cần trồng một lần là có thể thu hoạch được hàng chục năm, công chăm sóc ít nên đây là sẽ một lợi thế rất lớn cho bà con miền núi huyện Tương Dương.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/met-tuong-duong2_07122023143115_728.jpg)
Theo kinh nghiệm của người dân từ thời cha ông để lại, khi chặt cây Mét phải chặt thật sát gốc để bụi Mét không bao giờ bị thoái hóa và thoáng mặt bằng để những lứa măng sau đều, mập. Đặc biệt, sau khi phát triển ổn định, cây tăng nhanh về số lượng, sản lượng thu hoạch năm sau sẽ nhiều hơn năm trước.
Với mục tiêu hướng đến của Dự án là: Bảo vệ, phục tráng, khai thác hợp lý rừng trồng Mét của các hộ gia đình hiện có trên địa bàn nhằm gia tăng số hộ hưởng lợi và nhân rộng các mô hình của dự án. “Để mục tiêu của Dự án đi đến thành công, Ban Quản lý Dự án đã tổ chức nhiều lớp tập huấn, tọa đàm, chia sẻ các bài học, kinh nghiệm thực tiễn thành công mô hình phát triển cây Mét cho cán bộ địa phương, cộng đồng, đại diện các hộ gia đình, doanh nghiệp liên quan. Thông qua đó kiến thức về khoanhh nuôi, bảo vệ, phục tráng, chăm sóc, trồng mới phát triển cây Mét theo chuỗi giá trị của các thành viên được nâng cao và áp dụng vào thực tiễn mô hình sinh kế của gia đình”, ông Trần Xuân Hậu – Chủ tịch Hội Nông dân huyện Tương Dương cho biết.
Với những thành quả đạt đươc sau 1 năm thực hiện, Dự án đã được Chương trình phát triển Liên Hợp quốc, Chương trình tài trợ dự án nhỏ - Quỹ Môi trường toàn cầu cho phép mở rộng thêm địa bàn 3 xã gồm Tam Đình, Tam Thái và Thạch Giám và một số bản thuộc xã Tam Quang với kinh phí trên 1,7 tỷ đồng, đồng thời nâng quỹ vay vốn quay vòng lên trên 600 triệu đồng cho 578 hộ gia đình tham gia.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/met-tuong-duong7_07122023143241_728.jpg)
Trong suốt thời gian thực hiện mô hình Dự án, Hạt Kiểm lâm Tương Dương với vai trò là đơn vị đồng hành để thực hiện Dự án đã thể hiện được năng lực và trách nhiệm của mình. Ngoài việc phân công 05 cán bộ Kiểm lâm địa bàn gắn kết thực hiệm nhiệm vụ QLBVR tại gốc còn tăng cường công tác tuyên truyền giao dục pháp luật Lâm nghiệp, hướng dẫn nhân dân thực hiện các biện pháp trồng rừng, sản xuất phân bón vi sinh…
Sau thời gian thực hiện Dự án đến nay tổng diện tích phục tráng Mét đạt 499,91ha/kế hoạch 500,87ha, đạt tỷ lệ 99,7%, Trồng rừng Mét mới đạt 38,71ha/kế hoạch dự án 44,12ha, đạt tỷ lệ 87,74%.
Với việc triển khai Dự án này sẽ góp phần thực hiện thành công “Đề án phát triển rừng nguyên liệu Tre Mét trên địa bàn huyện Tương Dương giai đoạn 2021 - 2025” đã được UBND huyện phê duyệt tại Quyết định số 342/QĐ - UBND ngày 21/4/2021, đồng thời bảo vệ và phát triển rừng, bảo vệ đa dạng sinh học khu dự trữ sinh quyển Tây Nghệ An.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7