![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hội Nông dân Thanh Hóa
Chào mừng Đại hội Đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam với nhiều hoạt động thiết thực
Đây là sự kiện chính trị quan trọng của HND Việt Nam và giai cấp Nông dân. Hướng về Đại hội với một tinh thần háo hức, phấn khởi, nông dân Thanh Hóa đã và đang ra sức thi đua sản xuất, thực hiện nhiều công trình, phần việc ý nghĩa chào mừng đại hội và góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội, tạo diện mạo nông thôn mới, đô thị văn minh…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nd-thanh-hoa2_26122023185741_728.jpg)
Các cấp HND hưởng ứng thi đua bằng những việc làm thiết thực, hiệu quả, có sức lan tỏa rộng trong cán bộ, hội viên nông dân toàn tỉnh. Đẩy mạnh thi đua xây dựng tổ chức Hội trong sạch, vững mạnh. Thực hiện tốt phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững.
Bên cạnh đó, các cấp HND trong tỉnh tổ chức tốt các hoạt động tư vấn, hỗ trợ, dịch vụ, đào tạo nghề cho nông dân phát triển sản xuất, kinh doanh, khởi nghiệp sáng tạo, phát triển các sản phẩm đạt tiêu chuẩn OCOP. Thực hiện tốt công tác tuyên truyền, vận động, khảo sát, hướng dẫn, nắm bắt nhu cầu, nguyện vọng của nông dân để tham mưu các giải pháp hỗ trợ nông dân xây dựng và phát triển các hình thức kinh tế tập thể, HTX phù hợp. Triển khai có hiệu quả Đề án “Đưa Doanh nghiệp về với nông nghiệp, nông dân, nông thôn”. Hỗ trợ hội viên nông dân quảng bá tiêu thụ nông sản. Thực hiện tốt các chương trình mục tiêu quốc gia; xây dựng Quỹ Hỗ trợ nông dân để góp phần tạo nguồn lực xây dựng mô hình sản xuất, kinh doanh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nd-thanh-hoa3_26122023185828_728.jpg)
Cùng với việc đẩy mạnh các phong trào thi đua thực hiện nhiệm vụ chính trị trọng tâm công tác Hội, các cấp Hội tích cực triển khai thực hiện nhiều công trình, việc làm cụ thể, thiết thực. Đặc biệt, phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững đã tạo sự lan tỏa trong hội viên; các cấp Hội trong tỉnh đã vận động tương trợ giúp nhau về tiền, lương thực, thực phẩm, hàng hoá, cây, con giống trị giá được trên 25 tỷ đồng và gần 39.000 ngày công lao động; trực tiếp hỗ trợ giúp 3.009 lượt hộ nông dân có hoàn cảnh khó khăn với số tiền trên 42 tỷ đồng. Để giúp nông dân vươn lên, liên kết mở rộng sản xuất, kinh doanh, các cấp Hội đã tư vấn, hỗ trợ thành lập 752 tổ hợp tác, 133 HTX, 300 doanh nghiệp.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nd-thanh-hoa_26122023185935_728.jpg)
Với vai trò là chủ thể của phong trào xây dựng nông thôn mới, những ngày qua trên các công trình, phần việc mang tên Hội Nông dân như xây dựng Khu dân cư sáng – xanh – sạch – đẹp; thu gom, xử lý rác thải các loại; xây dựng vườn mẫu và chỉnh trang vườn hộ luôn thu hút đông đảo cán bộ, hội viên nông dân tham gia. Các cấp Hội tiếp tục vận động, tổ chức cho nông dân tích cực tham gia phong trào thi đua “Chung sức xây dựng nông thôn mới”, Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên, nông dân hiến đất, đóng góp ngày công, tiền của xây dựng nông thôn mới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nd-thanh-hoa5_26122023190045_728.jpg)
Cụ thể, các cấp Hội đã vận động nông dân đăng ký xây dựng gia đình văn hóa với tổng số 434.401 hộ; vận động hội viên nông dân hiến 214.095,361m2 đất; tu sửa và làm mới 1.531km đường giao thông nông thôn, kênh mương, khối lượng đào đắp 99.873 m3 đất đá và tham gia xây dựng 529 công trình các loại. Xây dựng được 522 tổ tự quản về BVMT nông thôn; có 142.100 hộ hội viên nông dân sản xuất, kinh doanh nông sản đăng ký, cam kết đảm bảo an toàn VSTP; xây dựng thêm mới được 569 mô hình HND tham gia thực hiện các chỉ tiêu về An toàn thực phẩm; Vận động thêm được 459.629 hội viên, nông dân tham gia đóng bảo hiểm y tế đạt 104,6% kế hoạch…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nd-thanh-hoa6_26122023190223_728.jpg)
Các cấp Hội đã đi sâu nắm bắt tình hình đời sống và kịp thời thăm hỏi các gia đình chính sách, người có công, hộ có hoàn cảnh khó khăn, hộ nghèo với 5.318 hộ với số tiền trên 10 tỷ đồng; vận động xây dựng nhà tình nghĩa được 403 ngôi nhà giá trị thành tiền là hơn 8 tỷ đồng; Phối hợp với Công ty TNHH một thành viên Xổ số điện toán Việt Nam đã bàn giao 100 triệu đồng tiền hỗ trợ xây dựng nhà Đại đoàn kết cho 2 hộ nghèo có hoàn cảnh khó khăn tại 2 huyện Thiệu Hóa và Nông Cống; Phối hợp tổ chức Chương trình “Tiếp sức nhà nông cho con em đến trường” tại 02 xã Hóa Qùy, xã Xuân Hòa tại huyện Như Xuân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nd-thanh-hoa7_26122023190351_728.jpg)
Việc đẩy mạnh các phong trào thi đua, triển khai các công trình, phần việc trong các cấp Hội và hội viên nông dân đã tạo khí thế thi đua sôi nổi, thiết thực chào mừng Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam khóa VIII. Những hoạt động này khẳng định vai trò của hội viên, của tổ chức Hội Nông dân trong phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng nông thôn mới làm thay đổi diện mạo của những vùng quê nông thôn.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7