![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Làm giàu từ đam mê nông sản sạch
Từ nhóm sở thích nông sản hữu cơ, nhiều nông hộ ở xã Đăk Hring (Kon Tum) thành lập hợp tác xã (HTX) và mở ra hướng đi mới, bền vững, luôn chủ động từ khâu đầu vào lẫn đầu ra cho sản phẩm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/DSC05454.jpg)
Thu tiền tỷ nhờ canh tác hữu cơ
Năm 2017, từ đam mê trồng trái cây sạch, gia đình chị Bùi Thị Thúy cùng nhiều nông dân khác ở xã Đăk Hring (huyện Đăk Hà, tỉnh Kon Tum) lập nhóm và cho ra đời Tổ hợp tác trồng cây an toàn. Nhờ có cách làm khoa học, quy trình chuẩn theo hướng hữu cơ, sạch và an toàn cho sức khỏe nên được nhiều người biết tiếng. Trong khi nhiều nông dân trong tỉnh loay hoay với bài toán giá cả và đầu ra cho nông sản thì sản phẩm của Tổ hợp tác luôn “cháy hàng”, giá bán lại cao. Để thuận tiện cho giao dịch, tháng 6/2020 nhóm quyết định thành lập HTX Nông nghiệp Dịch vụ Thương mại ứng dụng công nghệ cao Bắc Tây Nguyên Farm.
Chị Bùi Thị Thúy – Chủ tịch Hội đồng quản trị, Giám đốc HTX Bắc Tây Nguyên Farm chia sẻ: “Nhờ có chung sở thích là làm nông sản sạch nên việc thành lập nhóm, rồi đến HTX rất thuận lợi. Mục tiêu mà chúng tôi hướng tới là tạo ra những sản phẩm sạch, an toàn cho người tiêu dùng. Ưu tiên hàng đầu của HTX là tạo sự tin tưởng cho đối tác, người tiêu dùng đối với sản phẩm của mình cung cấp, sau đó mới đến xây dựng thương hiệu. Hiện tại chúng tôi đang làm thủ tục để cấp chứng nhận VietGAP và làm hồ sơ đăng ký sản phẩm OCOP cho cà phê của HTX”.
Chị Thúy cho biết, HTX hiện có 8 thành viên, diện tích trồng theo hướng hữu cơ với hơn 40ha, chủ yếu là cây cà phê, chuối đặc sản, bơ, na, mít Thái và sầu riêng. Quá trình trồng và chăm sóc đều tiến hành theo quy trình hữu cơ, sinh học an toàn. Hạn chế tối đa sử dụng các sản phẩm thuốc bảo vệ thực vật (BVTV), phân bón vô cơ… Đồng thời tăng cường sử dụng phân hữu cơ tự ủ, thuốc và chế phẩm sinh học.
Nói về nông sản sạch, anh Đinh Văn Sỹ – Phó Giám đốc HTX Bắc Tây Nguyên Farm chia sẻ: “Gia đình tôi có 12ha cà phê, trước đây trồng theo hướng truyền thống. Nhận thấy chỉ có hướng đi hữu cơ, sản xuất sạch mới bền vững lâu dài nên tôi quyết định chuyển đổi cây trồng, hiện tại đã trồng hữu cơ 4ha, diện tích còn lại đang chuyển đổi dần. Về lâu dài, làm nông nghiệp hữu cơ sẽ cho lợi nhuận cao hơn, đầu ra ổn định. Để nâng cao giá trị, tôi còn chủ động đầu tư hơn 200 triệu đồng mua máy chế biến cà phê theo đơn đặt hàng của đối tác”.
Theo anh Sỹ, các thành viên trong HTX đều thực hiện về các quy định chung rất nghiêm ngặt, cái chính là ý thức của các nông hộ. Đối với vườn cây cà phê, sản phẩm vỏ cà phê sau xay xát được tận dụng đem ủ, kết hợp với phân chuồng để làm phân hữu cơ bón cho cây. Trong vườn trồng nhiều cây bóng mát, sử dụng thiên địch là kiến thay cho thuốc BVTV. Còn những vườn cây ăn quả không phun thuốc BVTV, sử dụng phân bón, thuốc sinh học, trồng các cây trồng có mùi như sả, bạc hà… để xua đuổi côn trùng, thậm chí trồng xen canh cây ổi, để trái chín thu hút côn trùng. Hiện tại, sản phẩm của HTX được khá nhiều doanh nghiệp trong nước biết đến và liên hệ đặt hàng ngay từ đầu năm.
Chủ động đầu ra, sản xuất theo đơn hàng
Chia sẻ về cách làm nông nghiệp bền vững, chị Bùi Thị Thúy cho biết: “Để việc sản xuất thuận lợi, an toàn, hàng tuần chúng tôi thường xuyên tổ chức các buổi họp bàn, lên phương án và chia sẻ kinh nghiệm cho nhau. Ngoài những cây trồng cố định như cà phê, sầu riêng, bơ, thì chúng tôi còn sản xuất theo đơn đặt hàng từ các đối tác là các doanh nghiệp. Từ khâu đầu vào và đầu ra, HTX luôn chủ động tìm đối tác, làm theo nhu cầu của thị trường chứ không chạy theo phong trào dễ gặp rủi ro”.
Theo chị Thúy, từ nhiều năm nay nhóm của chị đã tự tìm hướng đi cho mình, chủ động liên hệ với các doanh nghiệp để ký kết đầu ra cho sản phẩm. Thời gian đầu chưa có nhiều mối quan hệ nên cũng rất vất vả. Có thời điểm, để bán 7 tấn môn sáp, anh Vũ Ngọc Hà (chồng chị Thúy) phải vào tận Sài Gòn để bắt mối. Hiện tại, nhiều đối tác đã biết đến HTX nên chủ động liên hệ đặt hàng lên đến hàng trăm tấn và ký kết, bao tiêu giá cả ngay từ khi chưa trồng. Thường các doanh nghiệp đặt hàng trồng chuối, ngô sinh khối, nha đam… Doanh nghiệp đầu tư 100%, còn HTX cam kết hàng chất lượng, an toàn và đủ số lượng.
“Nhờ cách làm khoa học, sản phẩm an toàn và luôn bán được giá cao nên nhiều nông dân khác đã tìm đến chúng tôi để học hỏi kinh nghiệm. Chúng tôi cũng mong muốn sản xuất nông sản theo hướng hữu cơ được lan tỏa trong cộng đồng. Bởi cách làm này vừa tăng giá trị sản phẩm, phát triển bền vững vừa an toàn cho mình và cả người tiêu dùng. Về lâu dài, HTX sẽ đầu tư máy móc, trang thiết bị để sơ chế, chế biến nông sản để tăng lên giá trị cho mặt hàng và giảm các chi phí đầu vào. Khó khăn nhất của HTX hiện nay là quỹ đất hạn hẹp, khó để nhận những đơn hàng lớn”, chị Thúy nói.
Hàng năm, riêng sản phẩm từ chuối, HTX đã bán khoảng 600 tấn với giá 7.000 đồng/kg và được các doanh nghiệp đặt hàng, thu mua ngay tại vườn. Lợi nhuận ròng đạt trên 2 tỷ đồng. Đồng thời, tạo công ăn việc làm thường xuyên cho khoảng 20 lao động địa phương, lúc cao điểm thuê 40-50 lao động/ngày.
Bài, ảnh: Nhật Hạ
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7