![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Lão nông Bến Tre “đổi đời” nhờ trồng bưởi da xanh
Sản xuất giỏi, làm công tác từ thiện xã hội nhiệt tình, đó là trường hợp của ông Trịnh Ngọc Trung- một nông dân cao tuổi gương mẫu ở ấp Quới Lợi, xã Quới Sơn, huyện Châu Thành, tỉnh Bến Tre.
Dù tuổi cao, sức khỏe hạn chế nhưng người nông dân này luôn đi đầu trong các phong trào, góp phần xây dựng quê hương ngày càng phát triển, đi lên.
Ở tuổi 71, lẽ ra phải được nghỉ ngơi an nhàn, nhưng ông Trịnh Ngọc Trung rất bận rộn với việc chăm sóc 1ha vườn bưởi da xanh và làm công tác từ thiện, xã hội. Ông Trung cho biết, đây là 2 công việc song hành, vừa lo phát triển kinh tế gia đình vừa quan tâm, giúp đỡ những hoàn cảnh kém may mắn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/09/ong_trung_vov_qetp.jpg)
Khi khởi nghiệp, gia đình ông Trịnh Ngọc Trung gặp nhiều khó khăn. Với khoảng 2.000m2 đất vườn tạp do bố mẹ cho ở riêng trồng đủ loại cây như: dừa, chuối, nhãn… kém hiệu quả. Năm 2004, thấy cây bưởi da xanh thích nghi với vùng đất xã Quới Sơn nên ông mạnh dạn mua giống về trồng. Ông chịu khó học hỏi kỹ thuật chăm sóc từ nhà vườn đi trước, cán bộ kỹ thuật nên vườn bưởi danh xanh của người nông dân này tươi tốt và trĩu quả.
Để phục vụ thị trường xuất khẩu, ông Trịnh Ngọc Trung trồng bưởi theo mô hình an toàn sinh học VietGAP, như: hạn chế bón phân, phun thuốc hóa học, tăng cường sử dụng phân hữu cơ, phun thuốc sinh học, ứng dụng đúng các khuyến cáo, kỹ thuật chuyển giao của cán bộ khuyến nông. Nhờ vậy mà vườn bưởi của ông không chỉ đạt năng suất cao mà còn chất lượng tốt, được khách hàng trong và ngoài nước ưa chuộng.
Tích góp trong sản xuất, gia đình ông đã sang nhượng thêm đất vườn và đến nay đã nhân rộng được 1ha bưởi da xanh. Để tiết kiệm nước, giảm chi phí công lao động, hiện nay, vườn bưởi của gia đình ông Trịnh Ngọc Trung lắp đặt hệ thống vòi phun nước tự động điều chỉnh. Đây là khu vườn bưởi “kiểu mẫu” tại địa phương, đạt năng suất gần 20 tấn/ha, cho lãi trên 500 triệu đồng/năm.
Có thể nói nhờ trồng cây bưởi da xanh VietGAP mà gia đình lão nông Trịnh Ngọc Trung đã “đổi đời”, thoát khỏi cảnh nghèo khó. Ba người con của ông đều được ăn học thành tài.
Đề cập đến việc trồng bưởi da xanh cũng như nuôi dạy con cái nên người hữu dụng, nông dân Trịnh Ngọc Trung không giấu được niềm vui: “Kinh nghiệm của tôi thì chỉ có chăm sóc bưởi theo quy trình mà các nhà khoa học hướng dẫn tôi. Thứ nhất, là tôi bón phân cân đối, thường xuyên thăm vườn, để phát hiện sâu bệnh, sớm khắc phục thì cây bưởi sẽ ổn định và phát triển tốt. Thứ hai, phải lao động cần cù và giáo dục con cái tốt, học hành thành đạt để nuôi sống bản thân, phục vụ Tổ quốc”.
Trong quá trình lao động sản xuất, lão nông Trịnh Ngọc Trung đã ứng dụng các tiến bộ kỹ thuật vào mô hình trồng bưởi da xanh VietGap rất hiệu quả và tận tình hỗ trợ nhiều nhà vườn khác áp dụng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/09/vov_ong_trung_opcd.jpg)
Từ năm 1989, ông được bầu chọn làm Tổ trưởng Tổ hợp tác trồng bưởi da xanh Phú Thành, xã Quới Sơn, rồi làm Giám đốc Hợp tác xã Bưởi da xanh Quới Sơn và là thành viên Hội đồng quản trị HTX Bưởi da xanh Bến Tre. Thời gian qua, ông đã đóng góp rất tích cực vào hoạt động của các tổ chức này, nhất là chuyển giao kỹ thuật cho nông dân địa phương trồng bưởi đạt an toàn sinh học, tìm kiếm thị trường tiêu thụ sản phẩm.
Nhờ vậy mà hiện nay, trái bưởi da xanh Quới Sơn đã có thương hiệu và rất hút hàng, không còn gặp tình trạng ế ẩm. Ông Trương Thành Vũ, Chủ tịch Hội Nông dân xã Quới Sơn cho biết, nông dân Trịnh Ngọc Trung không chỉ là người cao tuổi sản xuất giỏi mà còn là cá nhân luôn đi đầu trong mọi phong trào, nhất là làm công tác từ thiện xã hội.
“Ông Hai Trung là một cá nhân được biết đến là người có nhiều hoạt đông công tác xã hội. Thứ nhất, ông đã giúp cho địa phương vận động các mạnh thường quân làm các công trình như cầu, hồ nước cho hộ nghèo. Ngoài ra, thời gian qua, ông tham gia điều hành Hợp tác xã bưởi da xanh, tổ hợp tác bưởi da xanh rất hiệu quả. Mô hình của chú xét đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cấp tỉnh và đang giúp chú đăng ký nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cấp Trung ương” – ông Vũ cho biết.
Khi kinh tế gia đình khá giả, lão nông Trịnh Ngọc Trung và vợ tích cực làm công tác từ thiện xã hội, như vận động kinh phí mỗi năm hơn 100 triệu đồng để tặng học bổng cho học sinh nghèo, tặng quà cứu trợ, hỗ trợ người nghèo xây hồ chứa nước ngọt, xây cầu giao thông nông thôn tại xã Quới Sơn và Giao Long…
Về việc làm thiện nguyện này, ông Trịnh Ngọc Trung chia sẻ: “Tôi thấy rằng trong xã hội còn có rất nhiều bà con gặp khó khăn, bởi vậy tôi vận động bạn bè và anh chị em trong Hội từ thiện TP. Hồ Chí Minh cũng rất đồng tình với ý kiến, vận động của tôi nên người ta sẵn sàng hỗ trợ tôi. Cái tâm nguyện của gia đình tôi muốn làm điều đó. Niềm hạnh phúc của họ là hạnh phúc của gia đình”.
“Tuổi cao, chí càng cao”, lão nông Trịnh Ngọc Trung vẫn chưa có ý định nghỉ ngơi mà đang ấp ủ niềm đam mê, tiếp tục cải tạo vườn cây bưởi da xanh theo hướng VietGAP; tiếp tục đẩy mạnh công tác từ thiện xã hội, vận động thành lập “ câu lạc bộ” khuyến học- khuyến tài để giúp đỡ các em có hoàn cảnh khó khăn học tập tốt, trở thành những người có ích cho đất nước./.
(Theo VOV)
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7