![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
“Món quà nhỏ nhưng thiết thực, ý nghĩa”
Đó là chia sẻ của ông Võ Vịnh Lai – Phó Chủ tịch UBND xã Vinh Xuân, huyện Phú Vang (Thừa Thiên Huế) khi nhận được sự hỗ trợ về gà giống, cây giống và một số vật dụng cần thiết cho hội viên, nông dân bị ảnh hưởng bởi bão lũ của các nhà hảo tâm do Tạp chí Nông Thôn Mới tổ chức thực hiện trong ngày 27.11.2020 tại các tỉnh Quảng Bình, Quảng Trị và Thừa Thiên Huế và Quảng Nam.
Đây là đợt hỗ trợ tiếp theo nằm trong Chương trình hỗ trợ đồng bào miền Trung khắc phục sản xuất sau bão lũ do Tạp chí Nông thôn mới tổ chức.
Tại Quảng Bình, Đoàn đã trao tặng trên 5.000 con gà giống cho hội viên, nông dân của xã Hàm Ninh (huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình). Đây là một trong các xã chịu ảnh hưởng nặng nề nhất của đợt bão lũ vừa qua.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/image5.jpeg)
Ông Nguyễn Văn Thế – hội viên nông dân xã Hàm Ninh, huyện Quảng Ninh bày tỏ: Trang trại của gia đình tôi rộng 300m2, được xây dựng khang trang, giờ trống trơn vì đợt bão lũ vừa qua. May 3 con bò thoát được vì kéo vào ở chung cùng với người, còn những con vật khác đều trôi hết. Tiếc của lắm mà chẳng biết làm thế nào. Được nhận gà giống tôi rất vui, mong nhận được thêm nhiều sự hỗ trợ của nhà nước và các nhà hảo tâm hơn nữa để bà con yên tâm ổn định cuộc sống.
Tại Quảng Trị, Đoàn đã trao gà giống, hạt giống, thuốc men và nhiều vật dụng có giá trị cho hội viên nông dân ở 2 xã là Cam Thành và Cam Tuyền (huyện Cam Lộ) – nơi có nhiều đồng bào dân tộc thiểu số bị thiệt hại nặng do mưa lũ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/image1-3.jpeg)
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/image3.jpeg)
Bà Trần Thị Vân, 58 tuổi ở xã Cam Thành, huyện Cam Lộ, tỉnh Quảng Trị cũng chia sẻ: Gia đình có 4 sào ruộng, vườn, bão lũ đi qua, cây cối trong vườn héo rũ, vật nuôi cũng bị lũ cuốn trôi. Được hỗ trợ gà, tôi rất vui, phấn khởi và đúng với nguyện vọng của gia đình.
Tại Thừa Thiên Huế, Đoàn đã trao quà cho các xã Phong Mĩ, Phong Xuân (huyện Phong Điền), Quảng Lợi, Quảng Thái, TT. Sịa (huyện Quảng Điền) và xã Vinh Xuân (huyện Phú Vang). Đây đều là những nơi bà con nông dân chịu thiệt hại nặng nề của bão lũ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/image4-1.jpeg)
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/image3-1-scaled.jpeg)
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/image1-2.jpeg)
Chia sẻ với phóng viên, ông Võ Vịnh Lai cũng bày tỏ sự cảm ơn đối với Tạp chí và các nhà hảo tâm đã quan tâm đặc biệt đối với bà con nông dân vùng ven biển. Trước đây, nhiều đoàn đã hỗ trợ người dân về những nhu cầu thiết yếu của cuộc sống nhưng đây là đoàn đầu tiên hỗ trợ gà giống – món quà nhỏ nhưng thực sự thiết thực với bà con trong lúc này.
Đợt bão vữa qua, toàn xã Vinh Xuân có hơn 300 ngôi nhà bị tốc mái, thiệt hại về hoa màu, vật nuôi, thủy sản lên tới hàng chục tỷ đồng. Đây cũng là xã nghèo của huyện Phú Vang (Thừa Thiên Huế). Việc hỗ trợ cây, con giống giúp tạo kế sinh nhai cho bà con, giúp cải thiện đời sống – ông Lai cho biết thêm.
Bà Nguyễn Thị Thanh Huyền- Tổng Biên tập Tạp chí Nông thôn mới cho biết: Trước thiệt hại nặng nề của bão lũ của đồng bào miền Trung, Ban Biên tập đã tích cực vận động cán bộ, phóng viên, biên tập viên, nhân viên của toà soạn và các cá nhân, đơn vị, các độc giả, nhà hảo tâm chung tay ủng hộ đồng bào. Tạp chí tập trung vận động đóng góp về cây, con giống để giúp nông dân khôi phục sản xuất sau bão lũ. Qua thời gian vận động và trực tiếp trao nhận hạt giống, cây con giống thì thấy đây lầ một hoạt động rất thiết thực, góp phần tạo sinh kế cho nông dân vùng lũ vực dậy, ổn định cuộc sống. Chính vì vậy, trong thời gian ngắn phát động, nhiều cá nhân và đơv vị, doanh nghiệp đã hưởng ứng, ủng hộ và đặc biệt là bà con rất phấn khởi tiếp nhận.
Thiệt hại do bão lũ vừa qua là quá lớn, nhu cầu về giống, vốn sản xuất của bà con hiện nay rất cao, vì vậy, Tạp chí Nông thôn mới mong muốn tiếp tục nhận được sự ủng hộ của các cá nhân, đơn vị cho đồng bào miền Trung.
Được biết số gà giống ủng hộ đồng bào miền Trung đợt này do Trung tâm cứu giống gia cầm Thuỵ Phương, Công ty CP giống gia cầm Lượng Huệ (Hải Phòng), cơ sở chăn nuôi và sản xuất giống gia cầm Thoa Tuyết (Thái Bình); và sự ủng hộ của Công ty Gà Tiến Đạt, Công ty CP phát triển Báo Sáng, Công ty TNHH Ngọc Cảnh (Nam Định), Công ty cổ phần BT Đông Dương, Công ty Liên Thành (Tp. Hồ Chí Minh), Công ty Helios, Công ty CP Giống Cây trồng Trung ương, Công ty TNHH Biomass Nam Anh (Hà Nội), Công ty CP thương mại GTVT 975 (Hà Nội), Công ty CP Truyền thông DNP Việt Nam; các nhà hảo tâm, độc giả, nhà khoa học của nhà nông cùng chung tay đóng góp ủng hộ. Số gà giống này đã được các công ty, cơ sở sản xuất thực hiện đầy đủ các biện pháp thú y phòng dịch, tiêm phòng vắc xin đầy đủ, đúng quy định của ngành Chăn nuôi.
Tin, ảnh: Tuệ Anh
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7