![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Nghệ An hứa hẹn bội thu trong năm Rồng
Bà Bùi Thị Thơm - Phó Chủ tịch T.Ư Hội NDVN, ông Nguyễn Quang Tùng - Chủ tịch Hội ND tỉnh Nghệ An cùng đoàn công tác thăm HTX Sen quê Bác ở Kim Liên, Nam Đàn.
Dấu ấn đậm nét về công tác Hội và phong trào nông dân
Có thể nói, nhiệm kỳ qua, nhiều phong trào do Hội phát động được lan tỏa sâu rộng, thu hút đông đảo cán bộ, hội viên ND tham gia, mang lại hiệu quả thiết thực. Một trong những hoạt động để lại ấn tượng rõ nét nhất là “Phong trào ND thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” đã gặt hái được nhiều thành công và trở thành tâm điểm trong đời sống kinh tế, xã hội ở nông thôn. Bình quân hàng năm có trên 300 nghìn hộ hội viên đăng ký và có trên 150 nghìn hộ hội viên đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi các cấp (vượt chỉ tiêu Đại hội IX Hội ND Nghệ An nhiệm kỳ 2018-2023 đề ra). 5 năm qua, các hội viên sản xuất, kinh doanh giỏi trong tỉnh đã hỗ trợ trên 150 nghìn lao động có thêm việc làm; giúp đỡ có hiệu quả trên 88 nghìn lượt hộ khó khăn về vốn, vật tư, kỹ thuật, kinh nghiệm để phát triển sản xuất, kinh doanh. Ngoài ra, thông qua các cuộc vận động do tổ chức Hội triển khai, hội viên ND toàn tỉnh đã đóng góp hơn 6 tỷ đồng hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ hội viên nghèo, khó khăn về nhà ở.
Song song với đó là phong trào xây dựng nông thôn mới được Hội ND Nghệ An phát động và có sức lan tỏa mạnh mẽ, đóng góp công sức của hội viên để đổi mới làng quê nổi bật với gần 1,5 triệu ngày công, đóng góp được hơn 3.500 tỷ đồng, hiến hơn 930 nghìn m2 đất…
Để tạo điều kiện cho hội viên ND phát triển sản xuất, vươn lên làm giàu, các cấp Hội ND tỉnh Nghệ An đã cùng lúc triển khai nhiều hoạt động hỗ trợ như: Nguồn vốn tiếp tục được đẩy mạnh, chỉ tính riêng Quỹ Hỗ trợ ND toàn tỉnh đạt 93,6 tỷ đồng, tăng 44,6 tỷ đồng so với đầu nhiệm kỳ; mở 1.041 lớp dạy nghề ngắn hạn cho hơn 36.386 lao động nông thôn…vận động, hỗ trợ thành lập được 418 tổ hợp tác, 20 hợp tác xã hướng đến xây dựng nền kinh tế tập thể, vùng kinh tế hàng hóa có giá trị liên kết theo chuỗi.
Từ những nỗ lực đó mà số lượng ND tham gia vào Hội ngày một tăng. Điều đó được minh chứng từ chính số hội viên kết nạp trong nhiệm kỳ qua với 55.558 hội viên, đạt 110% chỉ tiêu Đại hội Hội ND tỉnh lần thứ IX đề ra. Bình quân tỷ lệ hội viên tham gia sinh hoạt chi hội đạt trên 71%; 100% chi hội có quỹ hoạt động; tỷ lệ chi hội được xếp loại hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên đạt 97,7%.
Triển khai thực hiện nhiều chỉ tiêu ngay từ đầu năm 2024
Tại Đại hội đại biểu Hội ND tỉnh Nghệ An lần thứ X, nhiệm kỳ 2023 – 2028, Bí thư Tỉnh ủy Nghệ An, ông Thái Thanh Quý đã đánh giá cao những nỗ lực của các cấp Hội trong toàn tỉnh: Nghệ An là tỉnh có diện tích đất nông nghiệp lớn tốp đầu của cả nước, khoảng 1,48 triệu héc ta, hội tụ đầy đủ các vùng địa lý, cư dân nông thôn chiếm trên 80% dân số toàn tỉnh và có truyền thống, kinh nghiệm trong sản xuất nông nghiệp. Bởi vậy, phát triển nông nghiệp, ND, nông thôn có vị trí chiến lược trong nền kinh tế của tỉnh và là một trong những nhiệm vụ chính trị trọng tâm hàng đầu của tỉnh. Thực tế thời gian qua, lĩnh vực nông nghiệp đã có những bước phát triển mạnh mẽ, đóng góp rất tích cực vào thành tựu chung của tỉnh, là trụ đỡ vững chắc cho nền kinh tế. Diện mạo vùng nông thôn có nhiều khởi sắc; đời sống của nhân dân được nâng lên, môi trường ngày càng được chú trọng bảo vệ. Trong những kết quả đó, có vai trò đóng góp trực tiếp, rất quan trọng của các cấp Hội, cán bộ, hội viên ND toàn tỉnh.
“Đoàn kết - Sáng tạo - Hợp tác - Phát triển” là chủ đề mà Đảng bộ tỉnh Nghệ An gửi gắm cho Hội Nông dân tỉnh trong nhiệm kỳ tới.
Ông Nguyễn Quang Tùng – Ủy viên BCH Trung ương Hội NDVN, Chủ tịch Hội ND tỉnh cho biết: “Năm 2024 là năm có ý nghĩa đặc biệt - Năm đầu tiên thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN, Nghị quyết Đại hội đại biểu Hội ND các cấp nhiệm kỳ 2023- 2028. Yêu cầu đặt ra là phải triển khai nhanh, quyết liệt để thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội ngay tháng đầu, năm đầu của nhiệm kỳ. Để đạt được điều đó cần có sự nỗ lực, quyết tâm cao của các cấp Hội, cán bộ, hội viên ND trong toàn tỉnh”.
Theo đó, nhiều chỉ tiêu cụ thể được xây dựng và tiến hành ngay trong năm đầu tiên thực hiện Nghị quyết đại hội như: Có 100% cán bộ, hội viên được tuyên truyền, phổ biến về chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và Nghị quyết của Hội; hàng năm, 100% chi hội trưởng, cán bộ chuyên trách, không chuyên trách cấp xã trở lên được tập huấn nghiệp vụ công tác xây dựng Hội, cập nhật kiến thức mới về nông nghiệp, kinh tế nông thôn; trong nhiệm kỳ thành lập ít nhất 50 chi hội ND nghề nghiệp, 300 tổ hội ND nghề nghiệp; Kết nạp ít nhất 50 nghìn hội viên; trực tiếp, phối hợp tổ chức đào tạo, bồi dưỡng nghề cho ít nhất 30 nghìn hội viên, ND; tổ chức tập huấn khoa học kỹ thuật cho ít nhất 400 nghìn hội viên ND; hàng năm có ít nhất 60% hộ hội viên đăng ký phấn đấu và có ít nhất 50% số hộ đăng ký đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi; có 100% cơ sở Hội xây dựng được mô hình về bảo vệ môi trường và thích ứng với biến đổi khí hậu...
"Để hoàn thành mọi chỉ tiêu, trước mắt, Hội ND tỉnh cần “hình thành nên lối tư duy hợp tác, liên kết trong sản xuất, liên kết với doanh nghiệp để dẫn dắt hình thành các chuỗi giá trị ngành hàng nông sản, biết sản xuất ra những sản phẩm thị trường cần. Đặc biệt, bước sang năm mới 2024 các cấp Hội triển khai ngay các hoạt động nghiên cứu, học tập Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN, Nghị quyết Đại hội đại biểu Hội ND tỉnh Nghệ An, nhiệm kỳ 2023- 2028 để kịp thời hiểu rõ, nắm sâu đưa hoạt động Hội đạt hiệu quả cao nhất”.
Ông Nguyễn Quang Tùng, Chủ tịch Hội ND Nghệ An.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7