![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Nông dân giỏi đưa làn gió làm giàu tới những miền quê
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/Thuy%204/thuy5/thuy%206/%E1%BA%A2nh%20b%C3%A0i%20C%E1%BA%A9m%20Gi%C3%A0ng.jpg)
Đời sống nông dân nâng cao
Trong giai đoạn 2019-2021, số hộ nông dân đạt danh hiệu nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi (SXKD) các cấp huyện Cẩm Giàng có tỷ lệ khá cao, ổn định. Nhiều địa phương có số hộ đăng ký và đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cao như xã Lương Điền, Cẩm Hoàng, Đức Chính, Cẩm Điền, Định Sơn, thị trấn Cẩm Giang…
Từ phong trào đã xuất hiện các điển hình nông dân giỏi, không cam chịu đói nghèo quyết tâm phát triển những mô hình sản xuất hiệu quả. Điển hình như hộ ông Bùi Quang Cảnh (ở thôn Phượng Hoàng, xã Cẩm Hoàng). Từ hộ sản xuất đơn thuần quy mô nhỏ, năm 2012, gia đình ông Cảnh đã mạnh dạn vay vốn đầu tư, chuyển đổi mô hình sản xuất áp dụng tiến bộ kỹ thuật góp phần nâng cao giá trị trên cùng diện tích canh tác. Theo đó, với tổng diện tích 7 mẫu ao, ông Cảnh quy hoạch 6 ao nuôi các loại cá truyền thống rô, trắm, chép... mỗi năm thu xấp xỉ 120 tấn cá thương phẩm. Ngoài ra, gia đình ông Cảnh còn nuôi gà thịt kết hợp với trồng cây ăn quả. Mỗi năm, gia đình ông có thể thu được hơn 1 tỷ đồng.
Gia đình ông Đào Hữu Thuân (thôn Vĩnh Lại, xã Cẩm Đông) với mô hình kinh doanh tổng hợp thu nhập bình quân hàng tỷ đồng/năm. Gia đình ông đầu tư 6 tỷ đồng xây dựng cơ sở vật chất, kinh doanh vận tải, thức ăn chăn nuôi; ông đầu tư xây 3.500m2 chuồng trại nuôi 25.000 gà đẻ trứng, hàng năm thu lãi gần 1 tỷ đồng, sản phẩm trứng gà được công nhận đạt chuẩn OCOP 3 sao và đưa lên sàn giao dịch VOSO. Ngoài ra, ông còn kinh doanh dịch vụ vận tải thu khoảng 150 triệu đồng/năm; thu nhập từ kinh doanh thức ăn chăn nuôi 120 triệu đồng/năm; tạo công việc thường xuyên cho từ 5-7 lao động.
Gia đình ông Đỗ Văn Yến (thôn Bối Tượng, xã Lương Điền) với tổng diện tích gieo cấy lúa 12ha. Ông đầu tư mua máy cày, máy phun thuốc sâu, máy rắc lân đạm, máy bơm nước, máy gieo mầm, máy gặt, năng suất bình quân đạt 58 đến 60 tạ/ha. Tổng thu nhập bình quân hàng năm từ 600 đến 800 triệu đồng, trừ chi phí cho lãi từ 400 đến 500 triệu đồng/năm; tạo việc làm cho 20 đến 30 lao động theo mùa vụ. Bên cạnh đó, ông sử dụng máy móc của gia đình làm dịch vụ cho các hộ sản xuất nông nghiệp trong thôn.
Bên cạnh số hộ gia đình khấm khá lên nhờ mạnh dạn đầu tư kinh doanh, loại hình sản xuất liên kết theo chuỗi cũng được hình thành nhằm tăng tính đoàn kết, tương thân tương ái lẫn nhau. Hội Nông dân các cơ sở đã thành lập 18 mô hình, tổ nhóm liên kết, câu lạc bộ nuôi thủy sản, 15 chi hội, tổ hội Nông dân nghề nghiệp… Các vùng sản xuất hàng hóa được quy hoạch, đầu tư mang lại hiệu quả kinh tế cao như: Vùng cà rốt xã Đức Chính, Cẩm Văn (trên 450ha); bí xanh, bí đỏ xã Cẩm Hưng, Định Sơn (30ha); dưa hấu xã Ngọc Liên (20ha); nuôi trồng thủy sản 138ha.
Đời sống của nông dân được nâng cao nên có điều kiện đóng góp cho phong trào xây dựng nông thôn mới: Nguồn vốn huy động nông dân đóng góp trên 30 tỷ đồng; gần 100.000 ngày công; sửa chữa và làm mới 63,7km đường giao thông liên thôn, xóm; 22,3km kênh mương nội đồng; sửa chữa và làm mới hàng chục phòng học; 97% đường giao thông nông thôn và đường phục vụ sản xuất đã được bê tông hóa. Những kết quả đó góp phần đưa huyện Cẩm Giàng trong tốp đầu của tỉnh Hải Dương về xây dựng nông thôn mới. Huyện đạt chuẩn nông thôn mới năm 2018, đến nay toàn huyện có 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu, 5 xã đạt nông thôn mới nâng cao.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/Thuy%204/thuy5/thuy%206/%E1%BA%A2nh%205%20-%20Khu%20nu%C3%B4i%20c%C3%A1%20n%C6%B0%E1%BB%9Bc%20ng%E1%BB%8Dt%20tr%C3%AAn%20di%E1%BB%87n%20t%C3%ADch%20chuy%E1%BB%83n%20%C4%91%E1%BB%95i%20x%C3%A3%20Cao%20An.jpg)
Tăng hỗ trợ nông dân
Trong 3 năm (2019-2021), Hội ND huyện phối hợp với Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ nông dân tỉnh mở được 18 lớp tập huấn chuyển giao KHKT cho 540 học viên tham gia; tổ chức 3 lớp dạy nghề cho 105 học viên; Hội ND các xã phối hợp với cơ quan chức năng tổ chức 263 buổi tập huấn cho 24.900 lượt người về KHKT trồng trọt, chăn nuôi, phòng trừ dịch bệnh trên cây trồng, vật nuôi. Nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ nông dân 4 cấp đạt gần 6 tỷ đồng, hỗ trợ cho 233 hộ nông dân vay vốn; nhận ủy thác từ Ngân hàng Chính sách xã hội với dư nợ trên 100 tỷ đồngcho 2.135 hộ nông dân vay vốn; nhận tín chấp từ Ngân hàng NN&PTNT dư nợ đạt 34 tỷ đồng; Hội ND cơ sở còn phối hợp với Ngân hàng Công thương, Quỹ tín dụng nhân dân trên địa bàn tín chấp cho 3.000 hộ vay với số tiền trên 50 tỷ đồng.
Bà Nguyễn Thị Hạnh - Chủ tịch Hội ND huyện Cẩm Giàng cho biết: “Những nét sáng tạo, nổi bật trong phong trào Nông dân thi đua SXKD giỏi, giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững, đó là Hội ND các cấp trong huyện đã đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân. Trên cơ sở điều kiện kinh tế của huyện, các cấp Hội đã phát huy thế mạnh của địa phương, định hướng nông dân xây dựng các mô hình phù hợp; tập trung các hoạt động hỗ trợ nông dân về vốn, KHKT, tiếp cận thị trường giúp cho thu nhập nông dân ngày một cao hơn. Công tác biểu dương, bình xét, thi đua khen thưởng được duy trì thường xuyên, kịp thời khuyến khích các mô hình tập thể, cá nhân từ đó nhân rộng những mô hình mới, hiệu quả trong hoạt động thực tiễn. Trong thời gian tới, Hội ND các cấp sẽ tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền, nỗ lực thực hiện thành công mục tiêu kép vừa phát triển kinh tế vừa phòng chống dịch, bệnh Covid-19. Tiếp tục tăng cường hỗ trợ nông dân trên các lĩnh vực, đặc biệt là tiếp cận kỹ thuật số trong việc tiêu thụ sản phẩm, thực hiện truy suất nguồn gốc cho sản phẩm”.
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7