![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
Phó Chủ tịch nước thăm hỏi, động viên công nhân nhà máy sữa Vinamilk trước Tết Tân Sửu
Trong những ngày giáp Tết Tân Sửu, Phó Chủ tịch nước CHXHCN Việt Nam – Bà Đặng Thị Ngọc Thịnh cùng đoàn công tác của Văn phòng Chủ tịch nước đã đến thăm hỏi tập thể cán bộ công nhân viên của Công ty Cổ phần Sữa Việt Nam (Vinamilk) đang làm việc ở Nhà máy sữa Việt Nam tại tỉnh Bình Dương.
Phó Chủ tịch nước trao quà Tết cho người lao động đang làm việc trong nhà máy của Công ty Vinamilk tại tỉnh Bình Dương.
Phó Chủ tịch nước trao quà Tết cho con em của nhân viên nhà máy sữa Vinamilk tại Bình Dương.
Tại siêu nhà máy sữa có quy mô và công nghệ hiện đại bậc nhất của Việt Nam và khu vực, Phó Chủ tịch nước đã đi tham quan các dây chuyền sản xuất, lắng nghe lãnh đạo nhà máy báo cáo tình hình hoạt động và kế hoạch sản xuất nhằm đáp ứng đầy đủ nhu cầu của cả nước trong dịp Tết 2021.
Phó Chủ tịch nước hỏi thăm đời sống và công việc của công nhân nhà máy những ngày giáp Tết.
Theo ghi nhận thực tế, Phó Chủ tịch nước đánh giá cao mức độ đầu tư và hiện đại của nhà máy sữa Việt Nam của Vinamilk tại Bình Dương. Phó Chủ tịch nước cũng cho biết bà rất vui khi thấy dù trong 1 năm khó khăn, Vinamilk vẫn đạt được sự tăng trưởng góp phần thực hiện mục tiêu kép của nhà nước “vừa kiểm soát dịch bệnh Covid, vừa tăng trưởng kinh tế”. Song song đó, bà cũng đánh giá cao sự nỗ lực trong với việc chăm lo cho người lao động của công ty và chúc cho Vinamilk tiếp tục phát huy các thế mạnh của mình để sớm trở thành 1 trong 30 công ty sữa lớn nhất thế giới.
Họat động sản xuất của nhà máy do máy móc thực hiện với trình độ tự động hoá cao, con người chủ yếu đóng vai trò vận hành hệ thống điều khiển và kiểm tra giám sát.
Trong chuyến thăm, Phó Chủ tịch nước Đặng Thị Ngọc Thịnh đã dành sự quan tâm, thăm hỏi đến công việc, đời sống, gia đình của các công nhân, kỹ sư, nhân viên đang trực tiếp làm việc tại Nhà máy sữa Việt Nam của Vinamilk, đặc biệt khi chỉ còn ít ngày nữa cả nước sẽ đón Tết nguyên đán 2021.
Ông Trần Minh Văn – Giám đốc điều hành Khối sản xuất đã đại diện Vinamilk bày tỏ sự cảm ơn đối với sự quan tâm và động viên của Phó Chủ tịch nước và đoàn công tác dành cho tập thể người lao động của công ty. “Vinamilk và các cán bộ công nhân viên công ty sẽ nỗ lực, tập trung sản xuất để cung cấp đầy đủ hàng hóa, đáp ứng nhu cầu của người tiêu dùng trong dịp Tết và phục vụ xuất khẩu. Bên cạnh đó, Vinamilk sẽ cố gắng để tạo điều kiện cho nhân viên đón một cái Tết trọn vẹn, đầm ấm bên người thân và gia đình, nhất là sau một năm nhiều biến động”.
Phó Chủ tịch nước trao quà Tết cho đại diện Ủy ban Nhân dân tỉnh Bình Dương và ông Trần Minh Văn – Giám đốc điều hành khối Sản xuất của Vinamilk.
Vinamilk hiện có hơn 10.000 nhân viên trên cả nước, bên cạnh khối văn phòng thì hiện có đến hơn 60% người lao động của công ty đang làm việc tại 12 trang trại và 13 nhà máy trên khắp cả nước. Tất cả các trang trại và nhà máy Vinamilk vẫn hoạt động bình thường ngay cả trong những ngày Tết, vì vậy Ban lãnh đạo công ty và các đơn vị đều có những chính sách, phúc lợi phù hợp, kịp thời quan tâm động viện tinh thần làm việc của người lao động.
Trong điều kiện khó khăn chung do Covid-19 năm vừa qua, Vinamilk nỗ lực làm tốt các công tác bảo vệ sức khỏe và đảm bảo quyền lợi cho người lao động như tuyên tuyền, hướng dẫn người lao động tuân thủ và thực hành quy định phòng chống dịch; xây dựng môi trường làm việc an toàn dịch bệnh và hỗ trợ sản phẩm dinh dưỡng của công ty để tăng cường đề kháng, sức khỏe cho nhân viên. Công ty cũng đảm bảo thu nhập và phúc lợi cho người lao động, không giảm lương, giảm giờ làm; tạo điều kiện và duy trì các chế độ đầy đủ kể cả khi người lao động làm việc ở nhà trong giai đoạn giãn cách vì dịch bệnh.
Các nhân viên tại nhà máy Vinamilk ở Bình Dương đang vận hành dây chuyền sản xuất sữa hiện đại hoàn toàn tự động hóa qua hệ thống máy tính.
Năm 2020, đại dịch Covid-19 đã tạo ra những tác động rất lớn đến nền kinh tế, các doanh nghiệp và người lao động. Theo số liệu chính thức từ Tổng Cục Thống kê, đã có 32,1 triệu người lao động bị tác động tiêu cực bởi Covid-19 và 1,6 triệu việc làm đã bị mất đi trong năm 2020. Trong bối cảnh đầy thách thức do Covid-19, Vinamilk là doanh nghiệp được ghi nhận về nỗ lực để duy trì sự ổn định trong hoạt động sản xuất, kinh doanh và song song đảm bảo được việc làm cùng tất cả các chế độ phúc lợi cho người lao động. Với những nỗ lực đó, Vinamilk tiếp tục được bình chọn là nơi làm việc tốt nhất Việt Nam năm thứ 3 liên tiếp (1) và ghi nhận chỉ số về sự hài lòng của người lao động với công ty lên đến hơn 90% (2)
Với nhiều chính sách tiên tiến hướng đến người lao động, Vinamilk được bình chọn là nơi làm việc tốt nhất Việt Nam liên tiếp 3 năm vừa qua.
Năm 2020, Vinamilk cũng cho thấy những nỗ lực không ngừng để duy trì sự tăng trưởng, đáp ứng nhu cầu về sản phẩm dinh dưỡng cho thị trường trong nước và cả xuất khẩu. Trong những ngày Tết đang gần kề, các nhà máy của Vinamilk trên cả nước đều tăng cường sản xuất để phục vụ nhu cầu tiêu dùng của người dân trong nước và hoàn thành những đơn hàng xuất khẩu đầu năm mới đi nhiều thị trường trên thế giới. Mới đây, ngay trong những ngày đầu năm mới 2021, Vinamilk đã xuất đi Trung Quốc lô hàng lớn gồm 10 container sữa hạt cao cấp và 5 container sữa đặc cũng đang được khẩn trương hoàn thành, hứa hẹn một năm mới khởi sắc của ngành sữa nói chung./.
(1) Theo “Danh sách 100 nơi làm việc tốt nhất Việt Nam 2020” do Tổ chức cộng đồng mạng nghề nghiệp Anphabe và Công ty nghiên cứu thị trường Intage công bố
(2) Theo khảo sát nội bộ của công ty
Bài, ảnh : Xuân Hương
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7