![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/a-nong-san-vn-vao-thi-trg-tq_25072024094651_721.jpg-ok_25072024094651_721.jpg)
PVFCCo với quyết tâm thực hiện chuyển đổi số
Hệ sinh thái số đa dạng
Cuộc Cách mạng công nghiệp lần thứ Tư (CMCN 4.0) mở ra nhiều cơ hội đồng thời cũng đặt ra nhiều thách thức đối với mỗi quốc gia, tổ chức và cá nhân, đã và đang tác động ngày càng mạnh mẽ đến tất cả các lĩnh vực của đời sống kinh tế, xã hội. Trong CMCN 4.0, CĐS là xu thế tất yếu khách quan, và sẽ diễn ra toàn diện trong mọi mặt đời sống và trên phạm vi toàn cầu. Nhận thức rõ về những lợi ích mà CĐS đem lại, Petrovietnam và các đơn vị thành viên trong đó có PVFCCo xác định công tác CĐS trong toàn Tập đoàn là việc bắt buộc phải thực hiện để tăng năng suất, chất lượng, hiệu quả, sức cạnh tranh. Ban lãnh đạo PVFCCo đã sớm xác định việc xây dựng một lộ trình CĐS là nhiệm vụ trọng tâm trong giai đoạn sắp tới, đồng hành cùng chiến lược phát triển và tái cơ cấu tổ chức.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/A.jpg)
Trước đó, PVFCCo đã xây dựng được hệ sinh thái số khá đa dạng và ngày càng phát triển. Hệ thống công nghệ thông tin ở PVFCCo đã được triển khai từ rất sớm với nhiều công cụ số hỗ trợ rất tốt công việc ở phòng ban các cấp. Cụ thể, ngay từ năm 2010, PVFCCo đã tiến hành sử dụng hệ thống ERP Oracle E-Business Suite (giai đoạn 1) để ứng dụng cho việc quản trị kế toán tài chính, mua sắm, kho. Hệ thống Oracle giai đoạn 2 triển khai năm 2014 với phân hệ quản lý sản xuất, quản lý và lập kế hoạch cùng hệ thống báo cáo quản trị.
Bên cạnh đó, PVFCCo đã triển khai ứng dụng số hỗ trợ quản trị, môi trường làm việc tiên tiến như Zoom (họp trực tuyến), MS Office (họp trực tuyến qua MS Teams và Email), phần mềm Văn phòng điện tử (eOffice), các hệ thống quản lý văn bản,… Và gần đây là việc tiên phong áp dụng chữ ký số, hóa đơn điện tử, hệ thống ngân hàng online… giúp PVFCCo thực hiện các công việc liên quan như ban hành văn bản, giải quyết chính sách, hỗ trợ người lao động một cách nhanh chóng, kịp thời, ngay cả trong giai đoạn giãn cách vì Covid-19 như vừa qua.
Trong hoạt động kinh doanh, nếu như trước đây việc quản lý bán hàng được theo dõi thông qua sử dụng MS Excel, hiện tại, PVFCCo đang nghiên cứu ứng dụng hệ thống tiên tiến DMS cũng như đã triển khai hệ thống TMS (Quản lý vận tải). Ngoài ra, khối kinh doanh cũng tương tác một phần với hệ thống ERP (các công ty chi nhánh các vùng cập nhật số liệu và đồng bộ về TCT).
Trong hoạt động sản xuất, việc ứng dụng các phần mềm công nghệ giúp Nhà máy Đạm Phú Mỹ luôn hoạt động an toàn, hiệu quả, tối ưu công suất. Hiện tại, Nhà máy đang sử dụng nhiều phần mềm khác nhau như Oracle, DCS, MMS, ESD, PLC, CMMS để điều khiển các phân xưởng, công nghệ, bảo vệ an toàn cho các dây chuyền công nghệ, quản lý về vật tư,…
Quyết liệt triển khai chuyển đổi số
Tuy nhiên, PVFCCo xác định, CĐS tại đơn vị chỉ mới ở bước đầu, các chương trình, phần mềm công nghệ chưa hoàn thiện cũng như chưa thể phát huy hết tính ưu việt, mang lại lợi ích tối đa cho hoạt động của PVFCCo.
Do đó, để thực hiện thành công nhiệm vụ đặc biệt quan trọng này, PVFCCo đã và đang xây dựng và hoàn thiện các nhiệm vụ và giải pháp phù hợp, hiệu quả, đồng thời phối hợp với các tổ chức chính trị - xã hội tiến hành tổ chức thực hiện các mục tiêu thống nhất, xuyên suốt từ cấp ủy đến người lao động. Trong đó, tập trung nâng cao vai trò chỉ đạo và định hướng chiến lược công tác CĐS của cấp ủy và cụ thể bằng Nghị quyết, chương trình hành động và các văn bản hướng dẫn cụ thể. Vào ngày 19/4/2022, Đảng ủy PVFCCo đã ban hành Nghị quyết số 289-NQ/ĐU về “Thực hiện chuyển đổi số tại PVFCCo đến năm 2025 và định hướng đến năm 2030” nhằm đổi mới, nâng cao hiệu quả quản trị, hình thành những mô hình kinh doanh mới, nâng cao năng suất lao động, hiệu quả sản xuất kinh doanh và mang lại giá trị gia tăng mới cho khách hàng; Xây dựng lực lượng lao động có năng lực, kỹ năng, đáp ứng mục tiêu CĐS, có thể ứng dụng công nghệ số một cách đầy đủ, sáng tạo trong các lĩnh vực; Tạo môi trường thuận lợi cho người lao động được học hỏi, đào tạo, cập nhật kiến thức và phát triển bản thân dựa trên công nghệ số, góp phần nâng cao đời sống cho người lao động.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Tang%20cuong%20lam%20viec%20tu%20xa.jpg)
Theo đó, trong năm 2022, PVFCCo sẽ xây dựng Nghị quyết chuyên đề lãnh đạo triển khai công tác CĐS tại Tổng Công ty, thành lập Ban Chỉ đạo CĐS, bộ phận chuyên trách công tác và các tổ CĐS tại các đơn vị. Xây dựng khung năng lực kỹ thuật số cho các bộ phận và nhân sự thực hiện CĐS; bố trí và đào tạo nhân lực cơ bản đủ năng lực triển khai CĐS; hoàn thành “Kế hoạch CĐS tại PVFCCo giai đoạn 2022-2025, định hướng đến năm 2030” có tham khảo các bộ tiêu chí đánh giá mức độ CĐS thành công của Tập đoàn. Lộ trình được phê duyệt phải xác định giá trị cần đạt được, mục tiêu, mức độ ưu tiên, kế hoạch thực hiện các dự án trong lộ trình và mức đầu tư cho từng dự án/giai đoạn.
Tiếp đó, từ năm 2023-2025, PVFCCo sẽ triển khai các dự án theo lộ trình CĐS đã được phê duyệt: thực hiện chuyển đổi các mô hình kỹ thuật số (Digital Business Model) bao trùm các lĩnh vực quản lý, các hoạt động sản xuất, kinh doanh cũng như con người và tổ chức của PVFCCo. Ban Chỉ đạo giám sát và đánh giá kết quả các dự án số triển khai thường xuyên, toàn diện và chỉ đạo điều chỉnh lộ trình phù hợp nếu cần thiết. Kết thúc giai đoạn này, PVFCCo đặt mục tiêu sẽ là một trong những đơn vị đi đầu của Petrovietnam về CĐS; nằm trong nhóm dẫn đầu CĐS của các doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh phân bón và hóa chất tại Việt Nam, với các mục tiêu: Tối ưu hóa năng lực vận hành thông qua quản trị dữ liệu và ứng dụng công nghệ số; Đảm bảo tích hợp chặt chẽ và nâng cao mức độ tự động hóa của quy trình; Số hóa và tối ưu hóa quy trình nghiệp vụ về quản trị - vận hành, sản xuất - bảo dưỡng, chăm sóc khách hàng - kinh doanh; nâng cao chất lượng dữ liệu; đảm bảo thực hiện và theo dõi công việc nhanh chóng, minh bạch, chính xác, an toàn và hiệu quả. Trong giai đoạn này, cơ sở vật chất, hạ tầng kỹ thuật CNTT và nền tảng công nghệ được đầu tư, nâng cấp, trang bị đồng bộ, hiện đại; cơ sở dữ liệu số được tổ chức quản lý tập trung, khai thác, phân tích hiệu quả, cho phép triển khai các sáng kiến số một cách thuận lợi, trong một môi trường an toàn và bảo mật…
Từ năm 2025-2030, PVFCCo sẽ cơ bản hoàn thành CĐS tại TCT và các đơn vị thành viên, các quy trình chuyên môn nghiệp vụ, sản xuất kinh doanh được số hóa và liên tục cải tiến, vận hành trên nền tảng công nghệ số. Kết nối, mang lại giá trị mới cho khách hàng bằng các sản phẩm và dịch vụ mới trên nền tảng số hóa góp phần vào sự phát triển bền vững của PVFCCo.
Nhìn chung, CĐS là một quá trình tất yếu trong sự phát triển và thực hiện lâu dài, đây không chỉ là nhiệm vụ của mỗi Ban, đơn vị TCT mà cần sự chung tay của từng CBCNV. Yếu tố tiên quyết vẫn là sự chấp nhận thay đổi, sự thích ứng của mỗi cá nhân với cái mới. Để lan tỏa đến toàn thể người lao động, Đảng bộ, các tổ chức đoàn thể chính trị - xã hội của TCT, cần phối hợp tổ chức tuyên truyền để nâng cao nhận thức về tầm quan trọng của CĐS cho NLĐ, giúp NLĐ nắm bắt các nội dung CĐS của TCT và đơn vị, đồng thời nâng cao ý thức bảo vệ an toàn thông tin khi tham gia các nền tảng số.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2021/12/24/pvfcco-duoc-vinh-danh-top-doanh-nghiep-niem-yet-co-nang-luc-canh-tranh-tot-nhat_24122021165431.jpg)
-
Doanh nghiệp Việt tích cực khai thác tiềm năng thị trường Trung Quốc
-
Tiến sĩ bắt bệnh – Đạm Phú Mỹ ra toa – nhà nông phấn khởi
-
Đảng ủy Nhà máy Đạm Phú Mỹ sinh hoạt chuyên đề “Một đội ngũ, một mục tiêu”
-
Vinamilk là doanh nghiệp ngành Sữa duy nhất của châu Á được vinh danh tại giải thưởng quốc tế về “Green Leadership”
- Thẩm mỹ viện Mailisa tổ chức đại nhạc hội mừng sinh nhật lần thứ 26
- Doanh nhân Hoàng Kim Khánh Mailisa chi hơn 70 tỉ đồng để xây bếp ăn 0 đồng
- 6 tháng đầu năm 2024, PVFCCo tăng trưởng ấn tượng trong tiêu thụ và mở rộng thị trường
- Sinh khí mới từ chương trình 5S của PVFCCo
- Cửa thông minh Eurowindow - Xu hướng sống tiện nghi thời đại công nghệ 4.0
- 12 năm liên tiếp, vị trí thương hiệu sữa được chọn mua nhiều nhất “không đổi ngôi”
- Ghi dấu ấn về đổi mới và phát triển bền vững, Vinamilk nâng cao vị thế ngành Sữa Việt Nam
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7