![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hội Nông dân Bình Dương:
Quyết tâm sớm đưa nghị quyết đi vào cuộc sống
Hội nghị đối thoại giữa Chủ tịch UBND tỉnh với nông dân Bình Dương năm 2023.
Nông dân Bình Dương hăng hái tham gia xây dựng nông thôn mới
Thời gian qua, nông nghiệp tỉnh Bình Dương tăng trưởng khá, tốc độ phát triển tăng từ 3,5 - 4%/năm. Nông nghiệp của tỉnh phát triển theo hướng nông nghiệp đô thị, ứng dụng công nghệ cao, nông nghiệp hữu cơ, quy mô sản xuất được nâng cao, chuyển mạnh sang sản xuất hàng hóa; xây dựng chuỗi liên kết và cung ứng trong nông nghiệp, những sản phẩm chủ lực, có lợi thế trong nông nghiệp được quan tâm và có chính sách phát triển, một số sản phẩm đã được xuất khẩu ra nước ngoài như chuối, bưởi, cam, quýt, các sản phẩm chế biến từ gỗ…
Hội Nông dân tỉnh Bình Dương đã chủ động phối hợp với các Sở, ban ngành, doanh nghiệp tổ chức hoạt động hướng dẫn, tư vấn, hỗ trợ cho nông dân tiếp cận các chính sách ưu đãi của tỉnh về khoa học, công nghệ mới, phân bón, vật tư nông nghiệp; xây dựng thương hiệu, nhãn hiệu; các nguồn vốn vay... để nông dân an tâm đầu tư phát triển sản xuất, kinh doanh. Hội định hướng tuyên truyền, vận động nông dân tham gia sản xuất nông sản sạch, an toàn, tham gia mô hình kinh tế tập thể; góp phần quan trọng cùng địa phương thực hiện chương trình, mục tiêu xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, hiện đại.
Đến nay, Bình Dương hoàn thành 100% xã nông thôn mới, có 29/41 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao; có 3 huyện, thị, thành phố đạt chuẩn nông thôn mới và hoàn thành nông thôn mới: Huyện Dầu Tiếng, TX. Bến Cát, TP. Tân Uyên, các huyện Bàu Bàng, Phú Giáo và Bắc Tân Uyên đã được Hội đồng Trung ương thẩm định hiện đang bổ sung hồ sơ để công nhận huyện đạt chuẩn nông thôn mới theo quy định.
Ông Đỗ Ngọc Huy, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Bình Dương cho biết: Hoạt động Hội đã góp phần tích cực thúc đẩy giảm nghèo, xây dựng nông thôn mới, nâng cao đời sống vật chất và tinh thần của nông dân. Bên cạnh thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, các hội viên, nông dân toàn tỉnh đã góp sức tích cực vào công cuộc kiến thiết đất nước qua phong trào xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh; tham gia xây dựng chính quyền, củng cố khối đại đoàn kết dân tộc và thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh.
Phát huy vai trò “chủ thể, là trung tâm” của nông dân
Ông Huy chia sẻ: Với tinh thần “Đoàn kết - Đổi mới – Hợp tác – Phát triển”, các cấp Hội trong tỉnh sẽ tiếp tục đổi mới mạnh mẽ phương thức hoạt động theo hướng kết hợp chặt chẽ công tác tập hợp, đoàn kết, tuyên truyền, vận động hội viên nông dân tham gia xây dựng, giám sát, phản biện xã hội và thực hiện chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; thực hiện có hiệu quả các chương trình, dự án phát triển kinh tế - xã hội ở nông thôn; phát huy vai trò trung tâm và nòng cốt nhằm nâng cao vai trò, trách nhiệm của Hội trong phát triển kinh tế nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh; tiếp tục khẳng định là một tổ chức chính trị - xã hội uy tín, nòng cốt, chỗ dựa tin cậy, “cánh tay nối dài” của Đảng, chính quyền với nông dân, góp phần củng cố, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tộc.
Từ thành công của Đại hội Hội Nông dân các cấp tỉnh Bình Dương có ý nghĩa rất quan trọng đối với sự phát triển của tổ chức Hội và phong trào nông dân nhiệm kỳ 2023 – 2028, đòi hỏi mỗi cán bộ, hội viên nông dân phải không ngừng nỗ lực, vươn lên ngang tầm với nhiệm vụ, tiếp tục đổi mới mạnh mẽ hơn nữa nội dung và phương thức hoạt động; nâng cao vai trò tổ chức Hội trong tuyên truyền, vận động, tập hợp nông dân tổ chức lại sản xuất theo yêu cầu thị trường; khẳng định vai trò, vị trí của tổ chức Hội, xứng đáng với niềm tin của Đảng, mong đợi của nông dân, là chỗ dựa vững chắc của chính quyền và thành viên đáng tin cậy của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam”.
Ông Đỗ Ngọc Huy, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Bình Dương.
Năm 2024 là năm đầu thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu Hội Nông dân các cấp, nhiệm kỳ 2023-2028. Ông Huy nhận định, muốn làm tốt công tác Hội thì các cấp Hội cần thực hiện tốt vai trò làm cầu nối liên kết giữa nông dân với doanh nghiệp, nhà khoa học và Nhà nước. Đồng thời Hội Nông dân tỉnh Bình Dương đã xây dựng nhiều đề án trọng tâm hỗ trợ nông dân phát triển kinh tế nông nghiệp như: Đề án “Hợp tác 6 nhà, tạo chuỗi liên kết hỗ trợ nông dân nâng cao giá trị sản phẩm nông sản”; Đề án “Mô hình nông dân khởi nghiệp sáng tạo có hiệu quả trong lĩnh vực nông nghiệp”; Đề án về thành lập, tổ chức và hoạt động của Quỹ Hỗ trợ nông dân theo Nghị định số 37/2023/NĐ-CP ngày 24/6/2023 của Chính phủ; Đề án “Đưa nông dân đi học tập mô hình sản xuất nông nghiệp, phát triển ngành nghề, liên kết hợp tác sản xuất kinh doanh ở nước ngoài” giai đoạn 2024-2028; Đề án “Bồi dưỡng nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ Hội Nông dân các cấp và Chi hội Trưởng Hội Nông dân đến năm 2030”.
Hội Nông dân tỉnh Bình Dương đã tổ chức nhiều hoạt động tôn vinh, hỗ trợ nông dân.
Nhằm phát huy vai trò nông dân là “chủ thể, trung tâm” trong phát triển nông nghiệp, kinh tế nông thôn và xây dựng nông thôn mới, Hội Nông dân tỉnh Bình Dương đã dựa vào tình hình cụ thể của địa phương để chỉ đạo các cấp Hội chủ động xây dựng Chương trình hành động cho cả nhiệm kỳ với quyết tâm sớm đưa nghị quyết của Hội đi vào cuộc sống trong cán bộ, hội viên nông dân trên địa bàn tỉnh.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7