![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Sau học nghề, nhà nông thích “hợp tác” hơn
Sau khi được học nghề, nông dân Hà Tĩnh được tổ chức Hội hỗ trợ thành lập các tổ, nhóm sản xuất, hợp tác xã. Hiện nay, toàn tỉnh có 2.017 mô hình kinh tế tập thể do Hội trực tiếp hỗ trợ thành lập và duy trì hoạt động có hiệu quả.
Nông dân làm giàu sau học nghề
Mô hình trang trại tổng hợp của nông dân Lê Viết Hưng ở xã Kỳ Lâm, huyện Kỳ Anh là 1 trong những điển hình làm kinh tế giỏi ở địa phương. Hiện trang trại của ông Hưng liên kết với Công ty CP Chăn nuôi lợn với quy mô 1.200 lợn thịt/lứa (2 lứa/năm). Ngoài việc phát triển nuôi lợn gia công, ông Hưng còn phát triển diện tích trồng rừng và các loại mô hình khác như trồng rau sạch, đào ao thả cá, nuôi 40 con lợn rừng… Với các mô hình này, mỗi năm gia đình ông Hưng có doanh thu cả tỷ đồng, thu nhập sau trừ chi phí đạt 300 – 400 triệu đồng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/anh-trồng-ngô-bài-dạy-nghề-HT.jpg)
Ông Hưng chia sẻ: “Nhờ được đào tạo nghề, những người nông dân chân đất như tôi đã biết quy hoạch vùng sản xuất bài bản, ứng dụng khoa học kỹ thuật vào chăn nuôi, trồng trọt và biết hạch toán các chi phí để nâng cao thu nhập”.
Tương tự, mô hình trồng nấm của bà Bùi Thị Ái (xã Cẩm Thành – Cẩm Xuyên) cũng ra đời sau khóa đào tạo nghề tại địa phương. Là mô hình mới ở Hà Tĩnh nhưng nhờ được đào tạo bài bản, nắm vững kiến thức nên xưởng nấm của bà Ái bước đầu đã thành công. Sản xuất từ tháng 9 đến tháng 3 năm sau, mỗi tháng xưởng nấm rộng 200m2, thu khoảng 30 triệu đồng. Hiện tại, bà đang chuẩn bị các điều kiện để bước vào sản xuất vụ mới.
Là một trong những nông dân thành công sau học nghề, đến nay ông Nguyễn Mạnh Bá ở xóm Hương Tân, xã Đức Hương, huyện Vũ Quang đã xây dựng trang trại tổng hợp với hơn 900 gốc cây ăn quả có múi, trên 500 con gà, hàng trăm con chim bồ câu và hàng chục con lợn/lứa. Doanh thu mỗi năm của gia đình ông từ việc nuôi trồng đạt trên 800 triệu đồng, lợi nhuận bằng 1/3.
Ông Bá bộc bạch: Quyết tâm làm giàu dần hiện hữu khi ông biết ứng dụng khoa học kỹ thuật vào thực tiễn sản xuất. Trồng cây gì, nuôi con gì, kỹ thuật chăm sóc ra sao, cách phòng chữa bệnh thế nào, rồi làm gì để bảo quản sản phẩm sau thu hoạch… là những điều ông Bá học được từ các lớp đào tạo nghề do địa phương tổ chức.
Trên đây là 3 trong số hàng nghìn những mô hình thành công nhờ áp dụng tiến bộ kỹ thuật thông qua công tác đào tạo nghề cho lao động nông thôn của các cấp Hội ND Hà Tĩnh.
Ông Nguyễn Tiến Anh – Giám đốc Trung tâm Hỗ trợ Nông dân – Hội ND tỉnh Hà Tĩnh cho biết: Trong 10 năm thực hiện chương trình đào tạo nghề theo Quyết định 1956 của Thủ tướng Chính phủ, mặc dù gặp rất nhiều khó khăn, nhưng khẳng định rằng những kết quả của Trung tâm đạt được khá toàn diện và rõ nét. Các chỉ tiêu đề ra hàng năm đều được thực hiện đạt và vượt kế hoạch. Hiệu quả tác động của công tác dạy nghề, tập huấn chuyển giao KHKT cho hội viên rất rõ và được các cấp ngành ghi nhận đánh giá cao.
Cụ thể, về hoạt động tuyên truyền tư vấn, trong 10 năm qua, Trung tâm đã trực tiếp tổ chức hơn 1.000 cuộc cho hơn 10.000 lượt hội viên, nông dân về công tác đào tạo nghề cho lao động nông thôn tại các địa phương. Trung tâm cũng đã trực tiếp tổ chức 234 lớp đào tạo nghề cho 7.466 lao động nông thôn với 100% là các nghề thuộc nhóm nghề phi nông nghiệp; tổ chức gần 1.000 cuộc tập huấn, chuyển giao KHKT cho gần 10.000 lượt người.
Nhiều hỗ trợ cho nông dân sau học nghề
Bên cạnh đó, các cấp Hội còn hỗ trợ về vốn, cung ứng thiết bị, vật tư nông nghiệp và khoa học kỹ thuật giúp bà con nông dân phát triển sản xuất. Đến nay, tổng nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân các cấp Hội quản lý đạt trên 25 tỷ đồng. Nguồn vốn Quỹ giúp 845 hộ vay thực hiện 107 dự án chăn nuôi bò, lợn, nuôi trồng thủy sản, trồng cây ăn quả. Nguồn vốn đã phát huy hiệu quả tạo điều kiện cho các hộ nông dân mở rộng sản xuất, kinh doanh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/ảnh-bài-dạy-nghè-HT.jpg)
Bên cạnh đó, mỗi năm, Trung tâm đã kết nối với các doanh nghiệp cung ứng trên 40.000 cây, con giống; trên 3.000 tấn phân bón trả chậm phục vụ sản xuất sau học nghề.
Ngoài ra, các cấp Hội còn ưu tiên nguồn lực đào tạo nghề tại các xã về đích nông thôn mới, các ngành nghề gắn với các sản phẩm chủ lực của tỉnh. Chất lượng các lớp đào tạo nghề được học viên và chính quyền địa phương đánh giá cao, sau khóa học trên 80% học viên có việc làm, tăng thu nhập từ nghề đã học.
Song song với việc đào tạo nghề, hoạt động giới thiệu tư vấn việc làm, xuất khẩu lao động cũng được các cấp Hội tích cực triển khai; thường xuyên cung cấp thông tin các chính sách về việc làm, thị trường lao động trong và ngoài nước để hội viên, nông dân có cơ hội lựa chọn.
Hội đã giới thiệu việc làm cho 152 lao động cho một số doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh; tổ chức hội thảo tư vấn xuất khẩu lao động cho trên 17.000 lượt người, giới thiệu 1.436 lao động làm việc ở nước ngoài.
Đáng chú ý, Hội ND còn hỗ trợ nông dân sau học nghề thành lập các tổ, nhóm sản xuất, hợp tác xã. Hiện nay, có 2.017 mô hình kinh tế tập thể do Hội trực tiếp hỗ trợ thành lập và duy trì hoạt động có hiệu quả. Sau học nghề có 45 tổ hợp tác, 50 hợp tác xã được Hội đứng ra kết nối với doanh nghiệp liên kết sản xuất theo chuỗi (hỗ trợ đầu vào, bao tiêu đầu ra).
Ông Bùi Nhân Sâm – Chủ tịch Hội ND Hà Tĩnh khẳng định: “Với nhiều hình thức đào tạo (ngắn hạn, dài hạn, tập huấn bồi dưỡng, nông dân dạy nông dân) và địa điểm đào tạo linh hoạt (địa bàn dân cư, các tổ hợp tác, hợp tác xã, trang trại, gia trại) đã giúp nông dân nâng cao kiến thức khoa học kỹ thuật phục vụ sản xuất, gia tăng giá trị sản phẩm. Ngoài ra, các lớp đào tạo nghề còn trang bị cho nông dân nhiều kiến thức bổ trợ như: Lập kế hoạch sản xuất, khả năng thương thảo hợp đồng, hạch toán kinh tế… Từ đây, doanh nghiệp dần tin tưởng, bắt tay hợp tác với nông dân”.
Theo Chủ tịch Hội ND Hà Tĩnh, điều đặc biệt là chương trình đào tạo nghề cho lao động nông thôn ở Hà Tĩnh là gắn với việc xây dựng các tổ hợp tác, hợp tác xã và dịch vụ hỗ trợ vay vốn, liên kết với doanh nghiệp. Đây chính là “bàn đạp” để nông dân làm giàu dựa trên thế mạnh vùng miền.
Trong thời gian qua, Trung tâm Hỗ trợ nông dân – Hội ND Hà Tĩnh đã trực tiếp tổ chức 234 lớp đào tạo nghề cho 7.466 lao động nông thôn; thông qua công tác đào tạo nghề đã hình thành hàng trăm mô hình kinh tế cho nguồn thu từ trăm triệu đến cả tỷ đồng/năm.
Bài, ảnh: Mai Anh
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
5 dấu hiệu chứng tỏ thịt lợn hỏng, rẻ mấy cũng tránh xa kẻo “tiền mất tật mang”Thịt lợn là món ăn quen thuộc trong bữa cơm của người Việt. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết cách chọn thịt lợn tươi ngon và an toàn cho sức khỏe của bản thân và gia đình.
-
Người dân Hưng Yên phấn khởi vì nhãn đầu vụ được giá dù sản lượng giảmThời điểm này tại tỉnh Hưng Yên, một số nhãn trà sớm đã cho thu hoạch với giá bán nhãn hương chi trung bình từ 35.000-40.000 đồng/kg, cao hơn năm ngoái 5.000 đồng/kg.
-
Đề án 1 triệu héc ta lúa sẽ khắc phục tình trạng canh tác manh mún, nhỏ lẻĐề án phát triển bền vững một triệu ha chuyên canh lúa chất lượng cao và phát thải thấp gắn với tăng trưởng xanh vùng Đồng bằng sông Cửu Long được triển khai tại 12 tỉnh, thành trong vùng. Theo Bộ NN&PTNT, để thực hiện đề án không chỉ có các Bộ, ngành Trung ương và ngành Nông nghiệp mà cần có sự vào cuộc của tất cả các địa phương, tổ chức và hàng triệu nông hộ Việt Nam.
-
Sách của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là cẩm nang cho người làm văn hóaChiều 25/7 (giờ địa phương), trong chuyến công tác tại Pháp, Uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ VHTT&DL Nguyễn Văn Hùng đã trao tặng một số tác phẩm, trong đó có cuốn sách “Xây dựng và phát triển nền văn hoá Việt Nam tiên tiến, đậm đà bản sắc dân tộc” - một cuốn sách quý giá của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cho Trung tâm Văn hoá Việt Nam tại Pháp.
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7