![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
Thanh Chương phát triển nông nghiệp toàn diện gắn với xây dựng nông thôn mới
Trong những năm qua, huyện Thanh Chương luôn chú trọng phát triển các mô hình kinh tế nông nghiệp, sản phẩm OCOP, quy hoạch vùng sản xuất nông nghiệp tập trung gắn với tái cơ cấu ngành Nông nghiệp theo chuỗi liên kết giá trị và phát triển bền vững, hướng đến phát triển nông nghiệp toàn diện. Đây là một trong những nội dung quan trọng trong đề án xây dựng nông thôn mới (NTM) của huyện Thanh Chương (tỉnh Nghệ An).
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/FB_IMG_1609761969580.jpg)
Tập trung phát triển nông nghiệp theo chuỗi giá trị
Với lợi thế địa hình rất đa dạng, đồi núi chiếm phần lớn đất đai của huyện phù hợp trồng các loại cây ăn quả, chăn nuôi. Bên cạnh đó, Thanh Chương còn là vùng đất phù sa màu mỡ ven sông Lam và sông Giăng rất thuận lợi cho trồng trọt và phát triển kinh tế vườn, ao, chuồng; khai thác các tiềm năng, lợi thế về sản xuất nông nghiệp, nâng cao giá trị, sức cạnh tranh của sản phẩm.
Từ khi đề án xây dựng NTM triển khai, huyện Thanh Chương luôn xác định xây dựng NTM là chương trình liên tục, lâu dài, không chạy theo thành tích, hướng tới xây dựng NTM phát triển bền vững, toàn diện. Trong đó quan điểm xuyên suốt là quy hoạch vùng sản xuất tập trung, tái cơ cấu ngành Nông nghiệp cùng với thực hiện chương trình mỗi xã một sản phẩm then chốt. Nông dân là chủ thể để triển khai thực hiện, đồng thời, vận động sự đóng góp của các nguồn lực theo hướng Nhà nước và nhân dân cùng làm để đầu tư cơ sở hạ tầng giao thông, tạo điều kiện cho nông dân tại vùng sản xuất tập trung đi lại thuận tiện, thu hoạch sản phẩm, giúp giảm chi phí sản xuất, nâng cao giá trị sản phẩm, tăng thu nhập.
Với mục tiêu nâng cao thu nhập cho người dân thông qua việc nâng cao hiệu quả kinh tế trong sản xuất nông nghiệp. Theo đó, huyện Thanh Chương tập trung xây dựng và nhân rộng các mô hình nông nghiệp đạt hiệu quả kinh tế cao. Để thực hiện được điều này, huyện đã chỉ đạo các xã hình thành các vùng sản xuất nông nghiệp theo hướng chuyên canh, đẩy mạnh áp dụng cơ giới hóa đồng bộ vào sản xuất nông nghiệp. Cán bộ chính quyền các cấp tập trung hỗ trợ hộ gia đình phát triển sản xuất, tạo chuỗi giá trị, mối liên doanh, liên kết với các doanh nghiệp. Nhờ đó, huyện đã xây dựng được nhiều mô hình nông nghiệp tập trung, có giá trị kinh tế cao như: Mô hình nhà kính, nhà lưới ở Thanh Liên, Thanh Tiên, Thanh Lĩnh, Thanh Dương, Võ Liệt; mô hình trồng bí Thanh Lĩnh, Thanh Tiên; mô hình chăn nuôi gà tại Thanh Xuân; mô hình trồng và chế biến chè ở Thanh Thủy, Thành Hà; mô hình nuôi ốc đen tại xã Hạnh Lâm; mô hình trồng ổi, táo tại xã Thanh Mỹ; mô hình nuôi ong với 17 hộ gia đình tại xã Thanh Hà…;
Việc phát triển mô hình vườn mẫu cũng đặc biệt được quan tâm, hướng đến phát triển du lịch vườn mẫu. Đến nay, huyện đã xây dựng được hàng chục vườn mẫu đạt chuẩn với đa dạng các loại cây trồng. Cùng với đó, việc sản xuất theo chuỗi giá trị theo tiêu chuẩn VietGAP, vệ sinh an toàn thực phẩm, tem truy xuất nguồn gốc, đăng ký thương hiệu ngày càng được quan tâm. Năm 2020, huyện đã có thêm 4 sản phẩm được công nhận đạt chuẩn OCOP, nâng tổng số sản phẩm đạt OCOP trên toàn huyện lên 11 sản phẩm trong đó có 3 sản phẩm đạt chất lượng 4 sao gồm: Chè Thanh Chương, hương Liên Đức, gà Thanh Chương, cam phủ màn Tổng đội, trám đen, nước súc miệng Nosmoking, răng miệng Xuân Vinh, nhút bà Quế …
Để đảm bảo khâu tiêu thụ sản phẩm nông nghiệp địa phương, huyện đã chỉ đạo các phòng chuyên môn phối hợp các xã, thị trấn thực hiện chuỗi liên kết sản xuất tiêu thụ đối với các sản phẩm OCOP. Các chính sách hỗ trợ phát triển sản xuất đã góp phần tích cực vào nhiệm vụ giảm nghèo, nâng cao chất lượng đời sống người dân vùng nông thôn trên địa bàn, hướng đến sự phát triển nông nghiệp toàn diện của Thanh Chương.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/20210105_073702.jpg)
“Hái quả ngọt” nhờ sự đồng thuận của người dân
Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, phong trào “Toàn dân chung sức xây dựng nông thôn mới” do Huyện ủy, UBND huyện Thanh Chương phát động đã đạt kết quả cao. Thông qua công tác tuyên truyền, vận động đã giúp người dân nhận thức được mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng của chương trình, từ đó nhiệt tình hưởng ứng tham gia chung tay xây dựng nông thôn mới.
Chỉ tính riêng trong năm 2020, có 810,4km đường đảm bảo đường thông, hè thoáng; có 725 tuyến (tương đương 476km) đường giao thông nông thôn được thắp sáng, với 17.082 bóng đèn các loại. Hệ thống giao thông được các xã quan tâm đầu tư, cơ sở vật chất trường học, nhà văn hóa thôn, xóm không ngừng được đầu tư xây mới, nâng cấp đáp ứng nhu cầu sinh hoạt ngày càng cao của nhân dân, cụ thể: Cứng hóa được hơn 104,7km đường các loại, kiên cố hóa được 4 trường học; đầu tư xây mới 2 chợ nông thôn; xây mới 5 nhà văn hóa và 6 sân vận động trung tâm xã… Đời sống văn hóa trên địa bàn huyện được tăng cường, đẩy mạnh và đi vào chiều sâu; quốc phòng – an ninh đảm bảo, trật tự an toàn xã hội cơ bản ổn định, khối đại đoàn kết các dân tộc được tăng cường.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/20210104_191427.jpg)
Mặc dù là huyện thuần nông, thu nhập của người dân trên địa bàn chủ yếu phụ thuộc vào sản xuất nông nghiệp; thiên tai, dịch bệnh trên người, vật nuôi và cây trồng… đã ảnh hưởng rất lớn đến khả năng huy động nguồn lực của nhân dân nhưng không vì thế mà công cuộc xây dựng NTM bị chững lại. Nhờ sự đồng thuận và chung tay hưởng ứng tích cực của cán bộ và nhân dân trên địa bàn, hiện nay huyện đã có 18 xã đạt chuẩn NTM, tỉ lệ hộ nghèo giảm còn xuống 4,58%; thu nhập bình quân năm 2019 đạt khoảng 38,5 triệu đồng/người/năm; năm 2020 đạt trên 41 triệu đồng/người/năm.
Chia sẻ về những kết quả đạt được trong quá trình xây dựng NTM của huyện, ông Lê Đình Thanh – Phó Chủ tịch huyện Thanh Chương cho biết: “Xác định xây dựng NTM là cả một quá trình bền bỉ và dựa vào sức dân là chính nên chủ trương chung của toàn huyện là dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra và dân hưởng thụ. Với phương châm tất cả trong hệ thống chính trị phải vào cuộc, rà soát cụ thể, xây dựng kế hoạch sát đúng, phân công cụ thể cho các tổ chức, thành viên để triển khai, chỉ đạo, phân rõ việc nào nhân dân làm, việc nào nhà nước và nhân dân cùng làm, việc nào nhà nước làm để cùng nhau thực hiện”. Nhờ vậy, đến nay đã có những kết quả nhất định, bà con nhân dân rất phấn khởi và tiếp tục cố gắng đóng góp nhiều hơn nữa để xây dựng quê hương Thanh Chương ngày càng giàu mạnh.
Bùi Ánh
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7