![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/452434865_2231031027265899_6494571036155946607_n_25072024155158_722.jpg)
Đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của Hội gắn chặt với lợi ích hợp pháp, chính đáng của hội viên
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z4275449418373_9b2173977175b249ab4de1958373702f.jpg)
Hội Nông dân (ND) huyện Gia Lộc là địa phương được Hội ND tỉnh Hải Dương lựa chọn tổ chức Đại hội điểm cấp huyện để các huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn rút kinh nghiệm và triển khai thực hiện Đại hội trong quý II/2023. Đây cũng là điển hình của tỉnh trong thực hiện các phong trào thi đua, đồng hành cùng nông dân. Với cách làm sáng tạo, hoạt động của Hội ND huyện Gia Lộc nhiệm kỳ 2018-2023 đạt được nhiều kết quả tích cực, trở thành địa phương tiêu biểu trong các phong trào nông dân của tỉnh.
Tới dự Đại hội có bà Nguyễn Thị Ngọc Bích, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực Hội đồng Nhân dân tỉnh; ông Nguyễn Văn Phú, Trưởng ban Dân vận Tỉnh uỷ; bà Phạm Thị Thanh Tâm, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Hội NDVN, Tỉnh uỷ viên, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Hải Dương cùng các đ/c lãnh đạo các Ban Xây dựng Đảng của Tỉnh uỷ, các đ/c Thường trực, Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh, các đ/c lãnh đạo, chuyên viên các ban Hội Nông dân tỉnh và 11 đồng chí Chủ tịch Hội Nông dân các huyện, thị xã, thành phố. Về phía huyện Gia Lộc có ông Đặng Xuân Thưởng, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện Gia Lộc, đại diện lãnh đạo các phòng, ban, đoàn thể của huyện cùng 146 đại biểu đại diện cho trên 35 nghìn hội viên nông dân trên địa bàn huyện.
Nông dân huyện Gia Lộc chiếm 85,3% dân số toàn huyện, hội viên nông dân chiếm 153,4% so với số hộ nông dân. Trong 5 năm qua, các cấp Hội ND huyện Gia Lộc đã kết nạp được 4.357 hội viên mới, đưa tổng số hội viên hiện nay là 35.980 hội viên, đạt 153,4 %. Tổng số quỹ Hội hiện có trên 7,5 tỷ đồng, (đạt 161,2 % so với nghị quyết Đại hội). Các cấp Hội đã phát động và nâng cao chất lượng phong trào ‘Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững”, trung bình hàng năm có 12.475 hộ nông dân đạt danh hiệu hộ SXKD giỏi các cấp, đạt tỷ lệ 76,3 % so với hộ đăng ký (đạt 116,3% so với chỉ tiêu nghị quyết Đại hội).
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/anh-10-bau-bch.jpg)
Các cấp Hội trong huyện đã có nhiều biện pháp hỗ trợ, thúc đẩy phong trào như tạo nguồn vốn vay, cung ứng cây, con giống mới, tập huấn chuyển giao tiến bộ kỹ thuật, xây dựng và nhân rộng mô hình kinh tế có hiệu quả. Hội ND các cấp tích cực phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện cho 1.720 hộ vay vốn với tổng dư nợ trên 100 tỷ đồng; phối hợp với Ngân hàng NN&PTNT cho 510 hộ vay với tổng dư nợ gần 102 tỷ đồng. Tổng nguồn Quỹ Hỗ trợ Nông dân đạt trên 8 tỷ đồng cho 296 hộ vay.
Hội ND huyện còn phối hợp tổ chức 520 buổi tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật cho 33.820 lượt hội viên, nông dân; Phối hợp với Trung tâm Dạy nghề & Hỗ trợ nông dân tỉnh tổ chức 9 lớp đào tạo nghề cho 315 lao động nông thôn; Phối hợp với các đơn vị khác tổ chức 7 lớp đào tào nghề cho 245 lao động nông thôn; Trực tiếp cung ứng 1.170 tấn phân bón trả chậm cho hội viên nông dân.
Trong nhiệm kỳ đã thành lập được 43 chi hội ND nghề nghiệp với 1.376 thành viên, 38 tổ hội ND nghề nghiệp với 570 thành viên, là đơn vị dẫn đầu toàn tỉnh về thành lập chi, tổ Hội, trong đó có nhiều chi, tổ hội hoạt động hiệu quả, thể hiện rõ vai trò, vị trí của tổ chức Hội trong hỗ trợ hội viên, nông dân phát triển kinh tế. Điển hình như chi hội nghề nghiệp sản xuất và tiêu thụ súp-lơ an toàn tại thôn Lúa, xã Đoàn Thượng, tổ hợp tác sản xuất nông nghiệp công nghệ cao tại thôn Nam Cầu, xã Phạm Trấn...
Phối hợp với VNPT tỉnh thực hiện làm tem truy suất nguồn gốc với sản phẩm nho hạ đen (xã Đoàn Thượng), dưa thơm (xã Yết Kiêu, Nhật Tân), bắp cải (xã Gia Khánh), con giống gia cầm, thuỷ cầm (xã Toàn Thắng) với tổng số gần 70.000 tem…
Các cấp Hội vận động hội viên, nông dân trồng và chăm sóc 4.450m đường hoa, trồng mới 10.300 cây keo, cung ứng trên 20.500 cây giống, cây ăn quả; xây dựng 29 mô hình kinh tế tập thể, 22 mô hình “Cánh đồng không rác thải”, 4 mô hình điểm “Nông dân thu gom bao bì thuốc bảo vệ thực vật theo đúng quy định và nói không với đốt rơm rạ sau thu hoạch”, 18 mô hình “HND tham gia thu gom, phân loại và xử lý rác thải sinh hoạt hữu cơ thành phân bón tại hộ gia đình”, 8 mô hình truyền thống lồng ghép “Giảm thiểu tình trạng bạo lực gia đình tại khu vực nông thôn”…
Ngoài ra, Hội ND huyện tổ chức xây dựng xây dựng, bàn giao 6 ngôi nhà “Mái ấm nông dân” với tổng kinh phí hỗ trợ trên 270 triệu đồng; trích quỹ Hội, quỹ “Tiết kiệm giúp nông dân nghèo” tặng 3.150 suất quà, trị giá 1,3 tỷ đồng.
Với những thành tích đạt được trong nhiệm kỳ vừa qua, Hội Nông dân huyện Gia Lộc đã nhận được nhiều bằng khen, cờ thi đua của Trung ương và tỉnh, 02 hội viên nông dân được vinh danh nông dân Việt Nam xuất sắc. Nhân dịp này, Trung ương Hội NDVN đã trao tặng Cờ thi đua Đơn vị xuất sắc nhiệm kỳ 2018-2023 cho Hội ND huyện Gia Lộc.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/anh-11-bch-ra-mat.jpg)
Phát biểu chỉ đạo tại Đại hội, bà Phạm Thị Thanh Tâm ghi nhận, đánh giá cao và chúc mừng những kết quả đạt được của Hội Nông dân huyện Gia Lộc trong nhiệm kỳ qua, đồng thời nêu lên định hướng chung công tác Hội và phong trào nông dân nhiệm kỳ 2023-2028. Chủ tịch Hội ND tỉnh đề nghị các cấp Hội ND huyện Gia Lộc cần tiếp tục đổi mới mạnh mẽ nội dung, phương thức hoạt động của Hội; chủ động lựa chọn, đăng ký phần việc cụ thể với cấp uỷ, chính quyền trong phát triển nông nghiệp sinh thái, nông thôn hiện đại..; xây dựng, củng cố tổ chức Hội theo hướng tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số, gắn chuyển đổi số với các hoạt động xây dựng Hội và phong trào nông dân; Phát triển và nâng cao hiệu quả hoạt động của Quỹ Hỗ trợ Nông dân các cấp, gắn việc cho vay vốn với tổ chức tốt các hoạt động hỗ trợ, dịch vụ và xây dựng các mô hình phát triển kinh tế tập thể, chi, tổ hội ND nghề nghiệp… tạo điều kiện để nông dân gắn bó hơn với tổ chức Hội. Đặc biệt, Hội cần làm tốt vai trò đại diện, bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng, hợp pháp của hội viên, nông dân; quan tâm về tình hình sản xuất, đời sống, những bức xúc của nông dân; giải quyết và phối hợp giải quyết những khó khăn, vướng mắc phát sinh trong tiến trình đô thị hóa.
Với tinh thần “Đoàn kết - Dân chủ - Sáng tạo - Hợp tác - Phát triển”, Đại hội đại biểu Hội Nông dân huyện Gia Lộc lần thứ XIII đã đề ra phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ và giải pháp nhiệm kỳ 2023-2028. Đại hội đã bầu ra Ban Chấp hành Hội Nông dân huyện khóa XIII, nhiệm kỳ 2023-2028, gồm 19 đồng chí và bầu đoàn đại biểu dự Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Hải Dương lần thứ X, nhiệm kỳ 2023-2028 gồm 22 đại biểu chính thức và 02 đại biểu dự khuyết.
Ngay sau khi kết thúc Đại hội điểm, Hội ND tỉnh đã tổ chức hội nghị để đánh giá, rút kinh nghiệm công tác tổ chức Đại hội điểm Hội ND huyện Gia Lộc lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2023-2028 và triển khai, quán triệt công tác tổ chức Đại hội đến 11 huyện, thị xã, thành phố còn lại.
Theo đánh giá. nội dung, chương trình Đại hội đảm bảo theo quy trình, văn kiện được chuẩn bị tốt, quá trình tổ chức Đại hội thực hiện chu đáo, nghiêm túc, công tác chuẩn bị khánh tiết, trang trí, hậu cần đảm bảo; việc giới thiệu nhân sự, bầu các chức danh chủ chốt trúng cử với số phiếu cao. Đồng thời, còn tồn tại một số mặt chưa được như: công tác điều hành của ban kiểm phiếu đôi lúc còn lúng túng, chưa rõ ràng; tham luận cần ngắn gọn, đa dạng hơn, có trọng tâm các phong trào, hoạt động Hội, mô hình hay…
Lãnh đạo Hội ND tỉnh đề nghị Hội Nông dân các huyện, thị xã, thành phố trên cơ sở các kinh nghiệm rút ra từ Đại hội điểm, cần nghiên cứu, chỉnh sửa, áp dụng cho phù hợp để làm tốt hơn. Các tham luận cần nêu bật kết quả, cách làm hay, sáng tạo trong hoạt động Hội và phong trào nông dân, trong phát triển mô hình kinh tế tập thể, liên kết, hợp tác trong sản xuất theo chuỗi giá trị. Chuẩn bị tốt mọi điều kiện cần thiết về văn kiện, nhân sự, trang trí, tuyên truyền đảm bảo tổ chức thành công Đại hội Hội Nông dân cấp huyện, nhiệm kỳ 2023-2028.
-
Tổ chức Hội Nông dân tham gia tổ chức giỗ liệt sĩ, tri ân gia đình có công
-
100 hội viên nông dân huyện Thống Nhất tham gia tập huấn sản xuất nông nghiệp sạch
-
UBND tỉnh Cà Mau đối thoại với ngư dân thị trấn Sông Đốc
-
Nhiều hoạt động ý nghĩa tri ân ngày Thương binh - Liệt sỹ 27/7
- Tuyên Quang: Ấm áp bàn giao nhà "Mái ấm nông dân"
- Hội Nông dân Kiên Giang phấn đấu đạt 100% chỉ tiêu nhiệm vụ năm 2024
- Hội Nông dân tỉnh Nghệ An tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hiệp Hòa: Quỹ Hỗ trợ nông dân góp phần phát triển sản xuất, giảm nghèo bền vững
- Bắc Kạn: Tổ chức Hội thi “Tuyên truyền viên giỏi” năm 2024 cho cán bộ Hội
- 20 năm: Gần 19.000 học viên nông dân được đào tạo nghề
- Nông dân huyện Thống Nhất thay đổi tư duy sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7