![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Trường Trung cấp Nông dân: Nâng cao hiệu quả, chất lượng đào tạo
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh-t3.2023/anh-mo-lop-dao-tao-nghe-cho-ho-ngheo-va-can-ngheo.jpg)
Liên kết, phối hợp mở rộng quy mô trong đào tạo
Trong những năm qua, Trường Trung cấp Nông dân thực hiện chức năng đào tạo, bồi dưỡng nguồn nhân lực có trình độ trung cấp và các trình độ thấp hơn cho lao động nông thôn và con em hội viên nông dân, đồng thời hỗ trợ giải quyết việc làm cho nông dân.
Nhằm đáp ứng nhu cầu giảng dạy đạt chất lượng, Trường luôn nắm bắt xu thế đổi mới và phát triển chương trình, giáo trình, học liệu dạy nghề cho lao động nông thôn theo yêu cầu của thị trường lao động. Các giáo trình định kỳ được chỉnh lý, biên soạn bổ sung, cập nhật những kiến thức khoa học kỹ thuật, công nghệ mới cho phù hợp với nhu cầu sử dụng lao động của doanh nghiệp và thị trường lao động. Đồng thời, Nhà trường còn huy động các nhà khoa học, nghệ nhân, cán bộ kỹ thuật, người lao động có tay nghề cao tại các cơ sở sản xuất kinh doanh, các nông dân sản xuất kinh doanh giỏi tham gia xây dựng chỉnh lý chương trình, giáo trình, học liệu dạy nghề cho lao động nông thôn.
Để đáp ứng nhu cầu đào tạo chất lượng, Nhà trường đã xây dựng 25 giáo trình trình độ sơ cấp nghề, trong đó đã chỉnh sửa và nghiệm thu 5 chương trình, giáo trình trình độ trung cấp nghề gồm: Nghề chăn nuôi, thú y, trồng cây lương thực, thực phẩm, sửa chữa máy nông nghiệp và cơ điện nông thôn; Các phòng, khoa, bộ môn trong nhà trường tích cực nghiên cứu khoa học, sáng tạo trong công tác, nâng cao chất lượng hiệu quả giảng dạy, truyền đạt kỹ năng thực hành nghề cho học viên.
Hàng năm, Trường đã phối hợp với UBND, Sở Lao động - Thương binh & Xã hội của thành phố Hà Nội và các tỉnh Hà Giang, Tuyên Quang, Nghệ An, Hà Tĩnh, Ninh Thuận, Long An và thành phố Đà Nẵng để triển khai tuyển sinh, đào tạo nghề, tập huấn chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật cho hội viên, nông dân và lao động nông thôn tại các địa phương.
Hiện, Nhà trường đang triển khai công tác tuyên truyền, tuyển sinh khóa 10 (niên khóa 2023-2025) theo quy định. Đồng thời, nhà trường cũng đang đào tạo Khóa 8 (niên khóa 2021 – 2023) với 3 lớp cho 102 học sinh tại thành phố Hà Nội; Khóa 9 (niên khóa 2022 – 2024) với 7 lớp cho 238 học sinh tại thành phố Hà Nội. Nhà trường cũng có nhiều hoạt động phối hợp với các đơn vị liên quan để tổ chức đào tạo trình độ sơ cấp nghề, đào tạo thường xuyên cho lao động nông thôn tại các đại phương.
Theo TS. Nguyễn Văn Đại, Hiệu trưởng Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam cho biết: Công tác đào tạo nghề cho lao động nông thôn đã được Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, cấp ủy, chính quyền từ Trung ương đến địa phương thường xuyên quan tâm chỉ đạo thực hiện; các chương trình đào tạo nghề được gắn với mục tiêu phát triển kinh tế, xã hội của địa phương. Các ngành nghề đào tạo cơ bản phù hợp với nhu cầu của người lao động. Phần lớn lao động sau khi đào tạo nghề đã vận dụng vào sản xuất và kinh doanh để tăng thu nhập và cải thiện cuộc sống, góp phần giảm nghèo.
Để nâng cao hơn nữa vai trò và vị thế của Trường trong lĩnh vực đào tạo nghề cho lao động nông thôn, Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam đã phát triển, mở rộng và phối hợp với các bộ, ngành, các tổ chức quốc tế, các đơn vị nghiên cứu, các doanh nghiệp sản xuất chế biến nông sản để tăng thêm nguồn lực, trao đổi kinh nghiệm đào tạo nghề, chuyển giao khoa học kỹ thuật và giải quyết việc làm cho nông dân. Nhà trường đã và đang xây dựng Đề án đào tạo nghề cho nông dân đi lao động có thời hạn tại Lào, Hàn Quốc và Nhật Bản. Đây cũng là loại hình đào tạo mà nhà trường đang hướng tới mở rộng quy mô và hợp tác với nhiều nước và các doanh nghiệp để thực hiện tốt cho các năm tiếp theo. Năm 2022, Nhà trường đã phối hợp với Ban Hợp tác quốc tế Trung ương Hội tiếp tục triển khai các nội dung hợp tác giữa Trường và các công ty Nhật Bản, Hàn Quốc đưa học sinh đi thực hành nghề. Cũng trong thời gian vừa qua, Trường đã phối hợp với một số đơn vị đào tạo tiếng Nhật cho hàng ngàn con em nông dân tại các địa phương có nhu cầu đi xuất khẩu lao động có thời hạn tại Nhật Bản…
Không ngừng đổi mới lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện công tác tuyển sinh, đổi mới phương pháp giảng dạy, liên kết mở rộng quy mô đào tạo cho phù hợp với nhu cầu xã hội
Phát huy mọi tiềm năng sẵn có về cơ sở vật chất được đầu tư xây dựng trên diện tích đất 21.000m2 với công trình gồm: Khu dạy học và hành chính (5 tầng, diện tích 6.600 m2); Khu thực hành (1 tầng, diện tích 1.000 m2); Khối nhà ở KTX học viên, khối nhà ở giáo viên (5 tầng, tổng diện tích sàn là 3.450 m2); Sân vườn và các khu phụ trợ khác, Ban Giám hiệu Nhà trường đã không ngừng đổi mới lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện công tác tuyển sinh, đổi mới phương pháp giảng dạy, liên kết mở rộng quy mô đào tạo sao cho phù hợp với nhu cầu xã hội. Tuy nhà trường đã đi vào hoạt động được mấy năm nay tại cơ sở mới có địa chỉ ở thị trấn Chi Đông, huyện Mê Linh, thành phố Hà Nội, nhưng nhà trường đang gặp một số trở ngại đó là cơ sở hạ tầng tại khu vực chưa được thành phố Hà Nội, UBND huyện Mê Linh đầu tư nên ảnh hưởng đến các hoạt động tuyển sinh, đào tạo và khai thác cơ sở vật chất của Nhà trường. Bên cạnh đó, các Phân hiệu đóng tại Tuyên Quang, Nghệ An, Đà Nẵng, Long An đang gặp khó khăn về cơ chế chính sách hoạt động, về nguồn nhân lực, kinh phí tu sửa do các Phân hiệu này đang có dấu hiệu xuống cấp.
Một khó khăn nữa là đội ngũ cán bộ, giáo viên, cán bộ công nhân viên, người lao động của trường còn thiếu (tổng số là 26 người), trong đó số lực lượng giáo viên trực tiếp giảng dạy lại ít (có 1 tiến sĩ và 7 thạc sĩ), còn lại là cán bộ quản lý và thực hiện nhiệm vụ đào tạo, hành chính, kế toán và kiêm nhiệm giảng dạy. Vì vậy đã ảnh hưởng không nhỏ đến công tác tuyên truyền, vận động, điều tra, khảo sát nhu cầu học nghề cho người lao động.
Tất cả các nguyên nhân trên đã làm ảnh hưởng đến hoạt động của Trường, mặc dù khối lượng công việc nhiều, đòi hỏi công việc ngày càng cao, song đa số cán bộ, giáo viên, nhân viên và người lao động Nhà trường đã có nhiều cố gắng, khắc phục khó khăn, phát huy trí tuệ tập thể, nâng cao trách nhiệm của cán bộ, giáo viên trong quá trình công tác, nỗ lực phấn đầu hoàn thành nhiệm vụ đề ra.
Đặc biệt trong đợt dịch Covid-19, Trường trung cấp Nông dân tại trụ sở chính bị trưng dụng làm nơi cách ly cho hàng ngàn FO điều trị và cách ly, các Phân hiệu nằm ở Tuyên Quang, Long An cũng trở thành điểm trưng dụng làm nơi cách ly và điều trị FO. Thời gian đó hầu hết cán bộ, viên chức và người lao động của Trường tham gia trực tiếp công tác phục vụ phòng chống dịch. Đến tháng 5, tháng 6 năm 2022 Trường mới được bàn giao để trở lại hoạt động giảng dạy. Năm 2022, vượt qua mọi khó khăn Trường đã hoàn thành đạt chỉ tiêu kế hoạch đề ra, thành tích này là nhờ Trường đã nhận được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo sát sao của Đảng Đoàn, Thường trực Trung ương Hội Nội dân Việt Nam.
“Để khắc phục khó khăn trên, Nhà trường đang kiện toàn tổ chức bộ máy Nhà trường theo đề án “Đổi mới tổ chức và quản lý, nâng cao chất lượng và hoạt động của Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam” của Ban Thường vụ Hội Nông dân Việt Nam. Nhà trường cũng có một số kiến nghị, đề xuất Thường trực Trung Hội Nông dân Việt Nam chỉ đạo, hỗ trợ các thủ tục pháp lý để trình Bộ Lao động - Thương binh & Xã hội thẩm định, phê duyệt Đề án “Nâng cấp Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam thành Trường Cao đẳng Nông dân Việt Nam” và cấp phép hoạt động giáo dục nghề nghiệp; cấp kinh phí dạy nghề cho Nhà Trường và các Phân hiệu giúp Trường hoàn thành tốt nhiệm vụ chuyên môn...”, TS. Nguyễn Văn Đại cho hay.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7