![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
“Vua sáng chế” hoài bão về dự án 4.0 cho đồng lúa
Với 30 năm miệt mài sáng tạo, kỹ sư Hoàng Thanh Liêm, ở xã Tân Thạnh, huyện Thới Lai, TP. Cần Thơ đã cho ra đời hàng trăm sản phẩm thiết thực hỗ trợ hoạt động sản xuất nông nghiệp.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/KS-Hoang-Thanh-Liem-3-1.jpg)
Theo giới thiệu của Hội Nông dân (ND) huyện Thới Lai chúng tôi tìm gặp kỹ sư Hoàng Thanh Liêm, nông dân sang chế được T.Ư Hội ND Việt Nam tặng Kỷ niệm chương “Nông dân Việt Nam sáng tạo”.
Những sản phẩm do kỹ sư Liêm chế tạo từng nhiều lần đạt giải cao trong các kỳ thi sáng tạo kỹ thuật, vinh dự được nhận Huân chương, Bằng khen, giấy khen của các Bộ, ban ngành, đoàn thể Trung ương, địa phương, nhưng niềm vui lớn nhất của ông là phục vụ bà con nông dân.
Ông Hoàng Thanh Liêm kể, năm 1989 tốt nghiệp Kỹ sư tại Trường Đại học Sư phạm Kỹ thuật TP. Hồ Chí Minh, sau đó về giảng dạy tại Trường Công nhân Kỹ thuật Cần Thơ, nay là Trường Cao đẳng Nghề Cần Thơ. Đến 1993 chuyển công tác về làm Phó Giám đốc kỹ thuật cho công ty xuất nhập khẩu lâm sản Châu Á thuộc Tổng Công ty UBEPIMEX tỉnh Bến Tre cho tới năm 2002 thì xin nghỉ về làm kinh tế gia đình.
“Hồi đó công việc trong Công ty ít, tính năng động nên chân tay thấy ngứa ngáy lắm. Nhận thấy nông dân mình còn nhiều khó khăn trong sản xuất nên tôi quyết định trở về quê với dự định sáng chế những sản phẩm hữu ích giúp đỡ bà con”. Ông Liêm chia sẻ.
Sau khi nghỉ việc nhà nước, ông bắt đầu từ sáng chế lò sấy lúa lưới rằn là sản phẩm đầu tay, từng đoạt giải 3 tại hội thi sáng tạo kỹ thuật thành phố Cần Thơ năm 1990. Có lẽ niềm vui lớn nhất của ông khi công nghệ phơi sấy thời điểm đó không có, phải đem lúa ra phơi ngoài đường và máy sấy lúa của ông đã thay thế giúp cho bà con nông dân khỏi lo mưa nắng. Chính những niềm vui đó đã giúp ông có động lực tiếp tục nghiên cứu, sáng chế. Cứ thế mỗi năm sản phẩm mới lại ra đời.
Đến nay đã có 18 công trình nghiên cứu khoa học cho ra đời 18 sáng chế, 18 giải pháp thực tiễn đi vào phục vụ cuộc sống thực tế như: Lò sấy lúa lưới rằn; dụng cụ tỉa hạt; máy tỉa bắp, đậu; Máy trồng khoai lang dây; Máy xúc lúa và nông sản vào bao; Máy phun xịt bảo vệ thực vật tự chạy và điều khiển bằng tay lái; Máy diệt bướm, diệt sâu rầy….
Trong 18 sáng chế có được cấp 2 bằng độc quyền sáng chế và 4 thông báo chấp nhận đơn sáng chế hợp lệ, nhưng thiết bị ấn tượng và cuốn hút chúng tôi nhất phải kể đến: “Thiết bị diệt ốc bươu vàng bằng sóng siêu âm”, “Thiết bị cảm biến phát ánh sáng lạnh tiêu diệt rầy mới đến di trú trong ruộng lúa di chuyển trên cáp dẫn điều khiển từ xa qua mạng intenet” và “thiết bị cảm biến phát siêu âm, siêu âm đất phân hủy rơm rạ”.
Chia sẻ về những sáng chế vượt bậc này ông Liêm cho biết: Trước khi sáng chế thì đầu tiên mình phải có ý tưởng sau đó tìm hiểu, nghiên cứu thực tế, chứ không phải suy nghĩ mơ hồ, ảo tưởng. Ý tưởng mà tôi áp dụng khoa học công nghệ vào sản phẩm này là để cải tiến phù với công cuộc đổi mới trong sản xuất nông nghiệp mà Chính phủ đang khuyến khích áp dụng công nghệ 4.0. Hiện tôi đang hoàn thiện một dự án mới để áp dụng vào “Cánh đồng mẫu lớn”, dự án này dựa trên nền tảng thành công từ 3 thiết bị trên.
“Kỹ sư Hoàng Thanh Liêm, là người niềm đam mê sáng tạo, từ những kiến thức, kinh nghiệm đã nghiên cứu, sáng chế ra các loại máy móc, nông cụ phục vụ nông nghiệp có tính ứng dụng cao, tiện lợi, nâng cao hiệu quả và năng suất lao động, xứng đáng là một trong những tấm gương tiêu biểu cho thế hệ nông dân trong thời đại mới”.
Ông Lương Duy Khanh – Chủ tịch Hội Nông dân huyện Thới Lai.
Hoàng Tuấn
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7