![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/quan_su_06_26072024192739_735.jpg)
Vùng cao Lai Châu chủ động phòng, chống rét cho học sinh
Các trường học trên địa bàn tỉnh Lai Châu đã có nhiều giải pháp phòng, chống rét, giữ ấm cho học sinh, nhằm đảm bảo sức khỏe và tỷ lệ chuyên cần, nhất là học sinh bậc mầm non, tiểu học.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/ttxvn_1101_lai_chau.jpg)
Không khí lạnh tăng cường khiến nhiệt độ ở tỉnh Lai Châu giảm sâu, trời chuyển rét đậm, rét hại.
Trước tình hình đó, các trường học trên địa bàn tỉnh Lai Châu đã có nhiều giải pháp phòng, chống rét, giữ ấm cho học sinh, nhằm đảm bảo sức khỏe và tỷ lệ chuyên cần, nhất là học sinh bậc mầm non, tiểu học.
Huyện vùng cao biên giới Sìn Hồ (Lai Châu) nằm ở độ cao hơn 1.600m so với mực nước biển. Với địa hình núi đá cao, nơi đây thường có nền nhiệt độ thấp nhất so với các huyện khác của tỉnh Lai Châu.
Những ngày qua, huyện Sìn Hồ sương mù bao trùm khắp các bản, làng, nhiều nơi nền nhiệt giao động từ 0-7 độ C gây rét đậm, rét hại. Vì vậy, việc phòng, chống rét và giữ ấm cho học sinh luôn là nhiệm vụ quan trọng của các trường học trên địa bàn khi mùa Đông đến.
Năm học 2020-2021, Trường Tiểu học Tủa Sín Chải có 7 điểm trường nằm ở các bản chưa có đường xe máy. Phần lớn, các phòng học còn tạm bợ nên việc giữ ấm cho học sinh, chủ yếu là con em đồng bào dân tộc Mông nơi đây còn gặp nhiều khó khăn, hạn chế. Đây cũng là trăn trở lớn nhất của thầy, cô giáo trong trường mỗi khi mùa Đông đến.
Thầy giáo Trần Nam San, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Tủa Sín Chải, huyện Sìn Hồ, cho biết nhà trường luôn tìm các giải pháp tối ưu để đảm bảo khẩu phần ăn cho học sinh bán trú.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/ttxvn_1101_lai_chau2.jpg)
Trường yêu cầu tổ cấp dưỡng cố gắng để học sinh có được bữa ăn nóng, ngon và đủ chất. Vào mùa Đông, khẩu phần được tăng thêm dầu mỡ để giữ ấm cơ thể trẻ và thường xuyên thay đổi giúp các em ăn ngon miệng, đủ chất dinh dưỡng.
Cùng với việc phân lịch trực cho các giáo viên quan tâm nơi ăn chốn ngủ của học sinh buổi tối, trường luôn cập nhật tình hình thời tiết, khi nhiệt độ xuống dưới 7 độ C sẽ cho các em nghỉ học.
“Với điều kiện khó khăn và xa xôi, Nhà trường mong muốn chính quyền các cấp quan tâm đầu tư về cơ sở vật chất, điều kiện sống của học sinh; giúp các em có điều kiện học tập thuận lợi, góp phần nâng tỷ lệ chuyên cần, nâng cao chất lượng giáo dục ở khu vực vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số,” thầy San cho biết thêm.
Năm học 2020-2021, huyện vùng cao Sìn Hồ có 65 trường, với hơn 24.000 học sinh ở các cấp học.
Để giữ ấm cho học sinh trước thời tiết khắc nghiệt, ngành giáo dục và đào tạo huyện Sìn Hồ luôn chủ động thay đổi khung giờ học, cho các em nghỉ học phù hợp với tình hình thực tế của địa phương.
Mặt khác, ngành chủ động rà soát, kiểm tra, hỗ trợ sửa chữa kịp thời những phòng học, phòng ăn, phòng ở bán trú hư hỏng và yêu cầu các trường hạn chế tổ chức hoạt động vui chơi ngoài trời.
Những trường có học sinh ở bán trú quan tâm hơn đến việc giữ thức ăn nóng, đảm bảo đủ chất dinh dưỡng, an toàn vệ sinh thực phẩm, tăng sức đề kháng, giữ ấm cho học sinh.
Phó trưởng Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Sìn Hồ Nguyễn Thị Giang cho hay ngay từ đầu mùa Đông, Phòng đã chỉ đạo các đơn vị, trường học trên địa bàn tuyên truyền, vận động học sinh mặc ấm khi đến lớp.
Đối với các phòng ở bán trú không kiên cố, các trường mua thêm bạt để chắn gió, giữ ấm cho học sinh.
Ở cấp mầm non, Phòng yêu cầu 22 trường mầm non trong toàn huyện tuyên truyền cho các phụ huynh khi mang con đến trường gửi phải đảm bảo trang phục giữ ấm cho trẻ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/ttxvn_1101_lai_chau3.jpg)
Trường Phổ thông dân tộc bán trú Tiểu học Thu Lũm, huyện Mường Tè (Lai Châu) năm học 2020-2021 có 14 lớp với 274 học sinh, trong đó có 156 học sinh ở bán trú, chiếm gần 57% tổng số học sinh toàn trường.
Trường nằm ở độ cao hơn 2.000m so với mực nước biển, những ngày qua, sương phủ dày đặc cùng với nhiệt độ giảm sâu, khiến việc học tập, sinh hoạt của học sinh bị ảnh hưởng.
Đặc biệt, hầu hết học sinh đều là người dân tộc thiểu số, đời sống rất khó khăn nên việc chăm lo cho con em mình đủ ấm trong mùa đông còn hạn chế. Trong những ngày rét đậm, rét hại, nhà trường sẵn sàng mọi điều kiện để học sinh được ngủ ấm, lớp học đủ ánh sáng và kín gió, tăng thêm khẩu phần ăn đối với học sinh ở bán trú, để mọi hoạt động học tập của học sinh được đảm bảo.
Thầy giáo Lỳ Xừ Po, Hiệu trưởng Trường Phổ thông dân tộc bán trú Tiểu học Thu Lũm, chia sẻ Nhà trường đã chuẩn bị đầy đủ chăn ấm, nước ấm và các điều kiện khác để đảm bảo sức khỏe cho các em tham gia học tập trong mùa Đông.
Đồng thời, nhà trường ngừng tổ chức các hoạt động ngoài trời trong những ngày giá rét; bổ sung thêm chăn, đệm ấm cho các em. Các giờ học trên lớp, nhà trường lưu ý giáo viên đứng lớp đóng hết các cửa sổ tránh gió lùa vào lớp học; cán bộ y tế học đường tăng cường thuốc và thường xuyên kiểm tra sức khỏe cho các em.
Toàn huyện Mường Tè hiện có 37 trường với 628 lớp học và hơn 14.300 học sinh, trong đó có 17 trường phổ thông dân tộc bán trú với 183 lớp học.
Ông Tống Thanh Sơn, Trưởng Phòng Giáo dục huyện Mường Tè, cho biết nhằm chủ động phòng, chống rét cho học sinh, Phòng đã chỉ đạo các cơ sở giáo dục trên địa bàn huyện thường xuyên theo dõi, cập nhật tình hình thời tiết để bố trí lịch học phù hợp cũng như cho học sinh nghỉ học theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
Bên cạnh đó, các trường học có học sinh bán trú thường xuyên kiểm tra phòng ở của học sinh, có biện pháp chống gió lùa. Đối với các phòng ở của học sinh có tường làm bằng ván gỗ, Phòng đã yêu cầu các trường mua bạt chăng kín để không cho gió lùa.
Các trường có học sinh bán trú để các em ăn đủ no, đủ chất, uống nước ấm để đảm bảo sức khỏe cho học sinh học tập.
Năm học 2020-2021, toàn tỉnh Lai Châu có 346 cơ sở giáo dục mầm non, tiểu học, trung học cơ sở và trung học phổ thông, trung tâm giáo dục thường xuyên; với gần 147.190 học sinh.
Theo ông Đinh Trung Tuấn, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Lai Châu, trước tình hình rét đậm rét hại, Sở đã có công văn chỉ đạo các Phòng Giáo dục và Đào tạo và các cơ sở giáo dục trên địa bàn tăng cường các biện pháp phòng, chống rét đậm, rét hại, đảm bảo sức khỏe cho học sinh.
Đặc biệt, trong ngày 11/1, toàn tỉnh Lai Châu có 132 trường học cho học sinh nghỉ học do rét đậm, rét hại, trong đó có 59 trường mầm non, 40 trường tiểu học, 32 trường trung học cơ sở và một trường trung học phổ thông.
Những ngày tới, thời tiết diễn biến phức tạp, rét đậm rét hại có thể kéo dài, ngành Giáo dục và Đào tạo tỉnh Lai Châu yêu cầu các trường học trên địa bàn tỉnh tiếp tục duy trì thực hiện các biện pháp phòng, chống rét, đảm bảo giữ ấm cho học sinh khi nhiệt độ giảm sâu.
Đặc biệt, các trường thường xuyên tuyên truyền, nhắc nhở phụ huynh, học sinh mặc đủ ấm, giữ gìn sức khỏe trong mùa Đông lạnh giá./.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
- Hàng vạn người thức xuyên đêm vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Nỗ lực bảo đảm an ninh, an toàn Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Quảng Ngãi dành hơn 52.000 phần quà tặng Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7