![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
Xã Sơn Long: Đoàn kết tạo nên sức mạnh
Sau 10 năm thực hiện Chương trình Mục tiêu Quốc gia (MTQG) xây dựng nông thôn mới (NTM), diện mạo nông thôn ở xã Sơn Long (huyện Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã có nhiều thay đổi và khởi sắc mạnh mẽ. Cuộc sống người dân đang ngày càng khấm khá và sung túc hơn. Với mục tiêu từng bước xây dựng xã đạt chuẩn NTM nâng cao, xã Sơn Long đang tập trung mọi nguồn lực, phấn đấu hoàn thành tốt nhất các mục tiêu đã đề ra.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/93786068_229706731575566_1959376656099442688_n-1.jpg)
Dân vận “khéo” đã phát huy được hiệu quả rõ rệt
Năm 2019, xã Sơn Long hoàn thành 20/20 mục tiêu xây dựng NTM và được UBND tỉnh Hà Tĩnh công nhận xã đạt chuẩn NTM.
Nhớ lại khoảng thời gian đầu, ông Lê Đình Nghĩa – Chủ tịch xã Sơn Long chia sẻ, năm 2010 khi mới bắt đầu xây dựng NTM, xã đã gặp phải những khó khăn trong công tác vận động, tuyên truyền nhân dân; nguồn vốn đầu tư xây dựng; cơ sở hạ tầng còn yếu… Một bộ phận không nhỏ người dân vẫn còn bỡ ngỡ, hoài nghi về phong trào xây dựng NTM, họ chưa thực sự tin tưởng về cách làm của đội ngũ cán bộ xã. Tuy nhiên, bằng nhiệt huyết, tận tâm, “đồng cam, cộng khổ” với nhân dân của cán bộ, đã thay đổi được nhận thức của họ. Từ đó, người dân ngày càng tự giác và chủ động hơn trong việc tham gia phong trào xây dựng NTM, xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp”.
Xác định rõ những khó khăn, thách thức trong thực hiện Chương trình NTM, xã Sơn Long đã chỉ đạo đẩy mạnh công tác tuyên truyền các chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước đến với người dân; kiểm tra, đôn đốc nhắc nhở, phân chia việc cụ thể đúng người, đúng trách nhiệm để các xóm trên địa bàn xã tập trung thực hiện nhiệm vụ được giao.
Thực hiện chủ trương xây dựng NTM, toàn thể cán bộ và nhân dân xã Sơn Long đã tích cực, nỗ lực ra sức thực hiện. Dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy Đảng, quản lý, điều hành của chính quyền địa phương, cùng với sự nỗ lực phấn đấu, chung sức đồng lòng của toàn thể cán bộ và nhân dân, tháng 12/2019 xã Sơn Long được công nhận đạt chuẩn NTM.
Từ đó đến nay, nhân dân và cán bộ xã tiếp tục thực hiện củng cố, nâng cấp các tiêu chí, phấn đấu xã đạt chuẩn NTM nâng cao. Kết quả đạt được tạo tiền đề để Đảng bộ và nhân dân xã Sơn Long quyết tâm thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội Đảng bộ xã Sơn Long nhiệm kỳ 2020-2025.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/trang-trại-chăn-nuôi.jpg)
Ông Lê Đình Nghĩa phấn khởi cho biết: Điểm nhấn trong phong trào xây dựng NTM của xã Sơn Long đó là công tác dân vận đã phát huy được hiệu quả rõ rệt, đã tạo được sự đoàn kết trong Đảng và đồng thuận trong nhân dân, đồng lòng chung sức vì mục tiêu chung là xây dựng NTM. Từ một xã với xuất phát điểm thấp, thì nay bằng nhiều cách thức vận động, tuyên truyền, rồi xây dựng, Sơn Long ngày càng tươi đẹp hơn, khang trang hơn.
Điểm sáng trong xây dựng NTM của huyện Hương Sơn
Sau 10 năm triển khai quyết liệt và đồng bộ đến nay giá trị sản xuất hàng năm của xã Sơn Long tăng bình quân tăng 9,8%. Tổng giá trị sản xuất năm 2020 đạt gần 123 tỷ đồng, với thu nhập bình quân đầu người đạt 36 triệu đồng/người/năm.
Xã đã tập trung chỉ đạo xây dựng các mô hình sản xuất liên kết giữa doanh nghiệp và nông dân theo chuỗi giá trị, phát triển bền vững, nhiều mô hình kinh tế cho thu nhập cao được hình thành. Đã xây dựng được 3 mô hình kinh tế doanh thu trên 1 tỷ đồng/năm. Các loại hình sản xuất đã có sự liên kết, hỗ trợ thúc đẩy phát triển, hoạt động hiệu quả hơn và đã giải quyết cơ bản lao động trên địa bàn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/95659602_183056802774519_5371695994876461056_n.jpg)
Xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, vườn mẫu đi vào chiều sâu, thiết thực. Phong trào cải tạo vườn đạt nhiều kết quả tích cực, tạo chuyển biến rõ nét trong từng vườn hộ; bộ mặt nông thôn và kinh tế vườn hộ có nhiều khởi sắc (đến nay 2 khu dân cư đạt mẫu, 21 vườn mẫu đạt chuẩn; tỷ lệ hộ nghèo theo chuẩn NTM còn 1,98%; tỷ lệ lao động có việc làm đạt 100%; tỷ lệ lao động có việc làm qua đào tạo 46,83%.).
Ngoài việc tập trung phát triển kinh tế địa phương, Sơn Long còn là một trong những điểm sáng trong việc giữ gìn an ninh trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn.
Thượng úy Nguyễn Hương Trung – Trưởng công an xã Sơn Long cho biết: Là địa bàn giáp ranh 3 huyện Hương Sơn, Đức Thọ, Vũ Quang, tình hình an ninh trên địa bàn xã có phần phức tạp hơn. Chỉ trong quý 1/2020, lực lượng công an xã đã phát hiện, bắt giữ 11 vụ, 32 đối tượng phạm tội; lập hồ sơ đưa 1 đối tượng đi cơ sở cai nghiện bắt buộc…
Với tinh thần đoàn kết, quyết tâm và nhất trí cao trong Đảng bộ; sự điều hành, quản lý hiệu quả của chính quyền và sự đồng thuận của các tầng lớp nhân dân, xã Sơn Long đã đạt được nhiều thành tích trong phong trào xây dựng NTM, giữ gìn an ninh trật tự, phát triển kinh tế, bền vững.
Bài, ảnh: Bảo Trung
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7