![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Xây dựng Hội Nông dân thành phố Hà Nội ngày một vững mạnh
Tổ chức thành công Đại Hội các cấp
Năm 2023 Hội Nông dân thành phố Hà Nội đã tổ chức thành công Đại hội Hội Nông dân các cấp nhiệm 2023-2028. Các cấp Hội đã tích cực thông tin, tuyên truyền về Đại hội đại biểu Hội Nông dân các cấp Thành phố, nhiệm kỳ 2023-2028 trên hệ thống thông tin đại chúng, tuyên truyền cổ động trực quan với trên 3.250 băng rôn, khẩu hiệu được treo tại các tuyến đường chính, các trụ sở và khu dân cư; 1.511 tin bài, ảnh đăng tải trên hệ thống Fanpage của Hội.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/383788066_727461432761425_1669284281341171645_n_27112023161935_725.jpg)
Nhiều hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể thao chào mừng thành công Đại hội Hội Nông dân cấp cơ sở, cấp huyện, thị xã đã được tổ chức... tạo không khí phấn khởi, vui tươi thi đua lập thành tích chào mừng Đại hội Hội Nông dân các cấp Thành phố, tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2023-2028.
Hội Nông dân thành phố Hà Nội đã tập trung chỉ đạo, hướng dẫn các cấp Hội tổ chức Đại hội Hội Nông dân cấp cơ sở (quý I/2023); cấp huyện, thị xã (quý II/2023) và cấp Thành phố (quý III/2023) theo đúng kế hoạch đã đề ra.
Đại hội các cấp đã lựa chọn ra các đồng chí cán bộ Hội có đủ bản lĩnh chính trị đáp ứng được yêu cầu điều kiện tiêu chuẩn để tiếp tục lãnh đạo chỉ đạo và tổ chức triển khai thực hiện thực hiện công tác Hội và phong trào thi đua năm 2023 -2028.
Tính đến hết 31/03/2023, đã có 406/406 cơ sở đã tổ chức thành công đại hội nhiệm kỳ 2023 – 2028. Đại hội đã bầu được 4.638 đồng chí vào Ban Chấp hành với số phiếu đồng ý đạt tỷ lệ cao, đơn vị có số lượng Ban Chấp hành cao nhất là 29 đồng chí, thấp nhất là 23 đồng chí (trong đó Nam 2.740 đồng chí (chiếm 59%); Nữ 1.898 đồng chí (chiếm 41%).
Đến ngày 15/6/2023 đã có 18/18 huyện, thị xã hoàn thành đại hội đại biểu Hội Nông dân cấp huyện, thị xã đạt 100%; đại hội đã bầu 523 đồng chí Uỷ viên Ban Chấp hành (Trong đó tái cử 376 đồng chí; tham gia lần đầu 147 đồng chí; là đảng viên 516 đồng chí, là đồng bào công giáo 06 đồng chí, là người dân tộc 10 đồng chí, là nam 370 đồng chí; nữ 153 đồng chí. Chủ tịch Hội Nông dân các huyện, thị xã là 18 đồng chí, trong đó nữ 4 đồng chí chiếm 22,2%, Nam 14 đồng chí = 77,8%.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/386507306_731689889005246_2074250333300850970_n_27112023162130_725.jpg)
Đại hội đại biểu Hội Nông dân thành phố Hà Nội cũng đã diễn ra thành công trong 02 ngày 20-21/9/2023 tại Cung Văn hóa Lao động Hữu nghị Việt Xô. Dự Đại hội có 344 đại biểu đại diện cho trên 460.000 hội viên nông dân Thủ đô. Đại hội đã bầu 39 đồng chí Ủy viên Ban Chấp hành khóa X (Trong đó: 32 đồng chí tái cử (78,05%), 09 đồng chí tham gia lần đầu (21,95%); 13 đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ (Trong đó: Tái cử 08 đồng chí (72,73%); Tham gia lần đầu dự kiến là 03 đồng chí (27,27%) và bầu đoàn đại biểu đi dự Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam lần thứ VIII gồm 26 đồng chí.
Đã có 186.488 nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp
Công tác phát triển, nâng cao chất lượng hội viên và xây dựng nguồn quỹ Hội tiếp tục được tăng cường. Trong năm, đã kết nạp được 11.939 hội viên mới đạt 116 % so với chỉ tiêu Trung ương giao, nâng tổng số hội viên của Thành phố là 467.070 hội viên; xây dựng nguồn quỹ Hội tăng 5.951 triệu đồng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/394583493_744880004352901_6523690947330535057_n_27112023162349_725.jpg)
100% cán bộ, hội viên nông dân được tuyên truyền, phổ biến, học tập về các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước; chỉ thị, nghị quyết của Hội Nông dân. 85% hội viên tham gia sinh hoạt thường kỳ và các hoạt động của Hội. 100% cơ sở Hội, chi hội, tổ hội có đầy đủ sổ sách quản lý, theo dõi, cập nhật tình hình hội viên theo hướng dẫn; 100% hội viên nông dân được phát thẻ hội viên.
Phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững được xác định là phong trào trọng tâm, nòng cốt trong các phong trào thi đua của Hội. Ngay từ đầu năm các cấp Hội đã tổ chức phát động thi đua, vận động hội viên đăng ký thực hiện.
Năm 2023, các cấp Hội đã tuyên truyền, vận động và đã có 266.484 hộ đăng ký sản xuất kinh doanh giỏi các cấp (bằng 63% so với tổng số hộ hội viên). Kết quả có 186.488 hộ đạt danh hiệu hộ nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp (bằng 69% so với hộ đăng ký) đạt 116,5% chỉ tiêu Trung ương giao.
Hội tiếp tục duy trì các tổ đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững, vận động hội viên giúp nhau vượt khó, thoát nghèo với tổng số tiền 4 tỷ 128 triệu đồng với 17.026 ngày công; Phối hợp tham gia rà soát, đăng ký giúp đỡ 654 hộ thoát nghèo trong năm 2023. Hội Nông dân các huyện, thị xã đã vận động, hỗ trợ gần 700 triệu đồng xây, sửa chữa 33 ngôi nhà cho hộ hội viên nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Các cấp Hội Nông dân thành phố Hà Nội đã phối hợp với các ngành chức năng để tổ chức các lớp tuyên truyền, tập huấn, bồi dưỡng về thông tin kinh tế thị trường, ứng dụng công nghệ cao trong phát triển nông nghiệp, về kỹ năng phát triển mô hình kinh tế tập thể cho trên 3.500 hội viên nông dân.
Hội Nông dân Thành phố đã tổ chức 18 hội nghị tập huấn cho 1.440 lượt cán bộ, hội viên nông dân ứng dụng công nghệ thông tin 4.0, tại 18 huyện, thị Hội; Phối hợp tuyên truyền, vận động nông dân tham gia thực hiện Chương trình OCOP.
Hội Nông dnâ Thành phố đã chỉ đạo Hội Nông dân các huyện, thị xã xây dựng các mô hình kinh tế tập thể, mô hình liên kết theo chuỗi giá trị, hướng dẫn thành lập Hợp tác xã và Tổ hợp tác, đến nay Hội Nông dân các huyện, thị xã đã hướng dẫn thành lập mới được 05 Hợp tác xã với 140 thành viên; các cơ sở Hội đã hướng dẫn thành lập được 144 tổ hợp tác với 1.017 thành viên, nổi bật tại các huyện: Chương Mỹ, Ứng Hòa, Gia Lâm, Đông Anh, Quốc Oai và Ba Vì....
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7