![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/21/anh-bia_21072024191734_743.jpg)
Du lịch Ninh Bình – điểm đến an toàn trong mùa dịch
Do dịch Covid-19 diễn biến phức tạp, UBND tỉnh Ninh Bình yêu cầu các huyện thị, doanh nghiệp du lịch, dịch vụ không chủ quan, lơ là, tiếp tục siết chặt công tác phòng dịch tại các hoạt động lễ, hội trong khuôn khổ Năm Du lịch quốc gia 2021 sắp diễn ra trên địa bàn tỉnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/img_9219.jpg)
Tình hình dịch bệnh Covid-19 đã cơ bản được kiểm soát, tạo điều kiện để ngành du lịch tỉnh Ninh Bình tái khởi động. Từ đầu năm đến nay, các khu, điểm du lịch trên địa bàn tỉnh như Khu du lịch Tam Cốc – Bích Động, Khu du lịch sinh thái Tràng An, Khu di tích lịch sử văn hóa Cố đô Hoa Lư, chùa Bái Đính…. đã đón du khách đến tham quan.
Tại tất cả các điểm đón khách, Sở Du lịch Ninh Bình yêu cầu các đơn vị thực hiện phun thuốc khử khuẩn; trang bị dung dịch sát khuẩn, khẩu trang tại các khu vực ra vào, điểm bán vé, bố trí khu vực rửa tay bằng xà phòng. Bên cạnh việc đo thân nhiệt cho khách du lịch, các cán bộ nhân viên trực, nhắc nhở khách du lịch, người lái đò đeo khẩu trang và giữ khoảng cách an toàn theo quy định.
Các du khách đến các khu, điểm du lịch trên địa bàn tỉnh Ninh Bình cũng tự giác chấp hành thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch và quy định 5K theo hướng dẫn của Bộ Y tế. Nhiều du khách cho biết đã được tuyên truyền rất chi tiết, cụ thể về việc phòng, chống dịch nên thấy yên tâm khi đi du lịch đầu năm mới tại tỉnh Ninh Bình.
Du khách Nguyễn Thị Hoa (Hà Nội) đến tham quan điểm đến Tràng An, cho biết: “Chúng tôi đã kiểm tra thân nhiệt, đeo khẩu trang, sát khuẩn thường xuyên và giữ khoảng cách an toàn trong suốt quá trình tham quan. Tôi thấy đây địa điểm du lịch an toàn trong mùa dịch”.
Còn đối với cơ sở lưu trú du lịch, Sở Du lịch tỉnh Ninh Bình yêu cầu nghiêm túc thực hiện việc khai báo y tế, hướng dẫn cho khách du lịch và người lao động tại đơn vị tải và sử dụng ứng dụng “Bluezone”; đồng thời khai báo đầy đủ số khách lưu trú hàng ngày cho các cơ quan chức năng.
Ông Đoàn Minh Thành, quyền Giám đốc điều hành khách sạn Hoàng Sơn cho biết: “Doanh nghiệp đã thực hiện phun thuốc khử trùng định kỳ toàn bộ khách sạn và yêu cầu khách du lịch, nhân viên đeo khẩu trang và sát khuẩn trước khi vào khách sạn. Chúng tôi ghi lại thông tin địa chỉ, số điện thoại của tất cả du khách và khai báo đầy đủ số lượng khách lưu trú hàng ngày cho các cơ quan chức năng”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/bai-dinh-ve-dem.jpg)
Đầu năm 2021 dịch Covid-19 xuất hiện ở nhiều tỉnh, thành phố, UBND tỉnh Ninh Bình đã chỉ đạo ngành y tế, du lịch, công an… tăng cường kiểm soát phòng, chống dịch bệnh lây lan qua hoạt động du lịch. Theo đó, ngành y tế, du lịch phối hợp chính quyền địa phương tổ chức kiểm tra công tác phòng, chống dịch tại các khu, điểm du lịch; thường xuyên theo dõi tình trạng sức khỏe của khách du lịch và người lao động, thông báo kịp thời cho các cơ quan chức năng khi có dấu hiệu như: ho, sốt, khó thở…
Ông Vũ Mạnh Dương, Giám đốc Sở Y tế Ninh Bình cho biết: “Chỉ đạo đối với các ngành và đặc biệt là các khu điểm du lịch thực hiện tốt 5K của Bộ Y tế đó là đeo khẩu trang, sát khuẩn, giãn cách, khai báo y tế và không tập trung đông người. Ra ngoài Tết cũng có một vài hôm có lượng khách đến tương đối đông, nhưng chúng tôi đã tuyên truyền và đặc biệt đề nghị Sở du lịch có các giải pháp yêu cầu các đơn vị du lịch trên địa bàn tỉnh cũng như ngoài tỉnh phối kết hợp với nhau trong việc đưa khách vào để làm sao đảm bảo số lượng vừa phải chứ không tăng đột biến gây ra rất khó khăn trong việc kiểm soát”.
Để tránh tình trạng du khách có thể tăng cao trong những ngày cuối tuần như đã xảy ra ở chùa Tam Chúc (Hà Nam), Ban Quản lý Quần thể Danh thắng Tràng An phối hợp với các doanh nghiệp kinh doanh lữ hành, cơ sở lưu trú, chủ động nắm bắt tình hình tại các điểm đến tập trung đông khách du lịch để kịp thời có phương án phân luồng, chia tuyến.
Ông Phạm Sỹ Khánh, Phó trưởng Ban Quản lý Quần thể Danh thắng Tràng An, cho biết: “Rút kinh nghiệm của nhiều khu, điểm du lịch khác, khi có những trường hợp tăng đột biến chúng tôi sẽ tổ chức phân luồng. Kinh nghiệm đã có năm 2019, khi du khách đến Tràng An quá đông sẽ có những giải pháp tuyên truyền trên các kênh thông tin hoặc trực tiếp tại khu vực bến thuyền để điều tiết lượng khách. Ví dụ khi Tràng An quá tải sẽ giới thiệu du khách đến các điểm khác như Tam Cốc, Bái Đính, Cố đô Hoa Lư, Vườn quốc gia Cúc Phương”.
Ninh Bình là địa phương có nhiều di tích lịch sử văn hóa, danh lam thắng cảnh nổi tiếng và môi trường sinh thái tự nhiên. Việc thực hiện nghiêm công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại các khu, điểm du lịch sẽ góp phần xây dựng Ninh Bình trở thành điểm đến an toàn, hấp dẫn, thân thiện, góp phần thực hiện “mục tiêu kép”, vừa phòng, chống dịch hiệu quả, vừa phát triển kinh tế – xã hội.
(Theo VOV)
-
Về “miền quê cổ tích” Ngọc Chiến trải nghiệm điểm du lịch cộng đồng đạt hạng OCOP 4 sao
-
Lễ hội Tinh hoa đất biển Bình Định hứa hẹn thu hút nhiều khách du lịch
-
Chiêm ngưỡng bức tranh gốm sứ khổng lồ trên "Vương miện mẹ Âu Cơ" tại Sa Vĩ
-
Quảng Ninh nỗ lực kết nối hành trình du lịch Vịnh Hạ Long - Vịnh Bái Tử Long
- Công bố 61 địa điểm tiềm năng phát triển Khu du lịc Quốc gia trong thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2045
- Khai mạc Liên hoan du lịch biển Nha Trang
- Người Bru - Vân Kiều biết tận dụng thiên nhiên để làm du lịch cộng đồng
- Đa dạng các loại hình phục vụ du khách
- Sắp diễn ra sự kiện “Festival Biển đảo Việt Nam – TP. Vũng Tàu 2024”
- Đường Lâm - ngôi làng hơn nghìn tuổi của Hà Nội
- Festival Huế 2024: Xây dựng chuỗi lễ hội suốt 4 mùa đặc sắc
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7