Gắn đào tạo nghề với nhu cầu thực tiễn
Nhằm nâng cao hiệu quả Đề án “Đào tạo nghề cho lao động nông thôn đến năm 2020” (Đề án 1956) của Thủ tướng Chính phủ, Hội Nông dân (ND) tỉnh Lâm Đồng đã vận dụng các chủ trương, chính sách để nâng cao chất lượng đào tạo nghề cho nông dân. Đặc biệt, việc gắn kết đào tạo nghề với thực tiễn là giải pháp hiệu quả nhằm phát huy năng lực, sáng tạo của nông dân.
Phóng viên Tạp chí Nông Thôn Mới đã có cuộc trao đổi với bà Nguyễn Thị Tường Vi, Phó Chủ tịch – Giám đốc Trung tâm Dạy nghề & Hỗ trợ Nông dân tỉnh Lâm Đồng để tìm hiểu về những hoạt động này.
Xin bà cho biết, vai trò của Hội ND tỉnh trong triển khai Đề án “Đào tạo nghề cho lao động nông thôn đến năm 2020”, tại địa phương?
Nhận thức tầm quan trọng đào tạo nghề cho lao động nông thôn nhằm nâng cao chất lượng lao động nông thôn, đáp ứng yêu cầu công nghiệp hoá, hiện đại hoá nông nghiệp, nông thôn, UBND tỉnh Lâm Đồng đã ban hành Quyết định 1946/QĐ-UBND ngày 25.8.2010 về việc phê duyệt Đề án “Đào tạo nghề cho lao động nông thôn đến năm 2020” và Quyết định số 1075/QĐ-UBND về việc thành lập Ban chỉ đạo xây dựng và thực hiện Đề án, đồng thời tổ chức Hội nghị toàn tỉnh để quán triệt và triển khai các văn bản của Trung ương và của tỉnh. Về phía Hội ND tỉnh đã cử một đồng chí Phó Chủ tịch Thường trực Hội làm thành viên ban chỉ đạo thực hiện và giám sát Đề án.
Đồng thời, thực hiện Chỉ thị số 01-CT/TU về việc đẩy mạnh đào tạo nghề cho lao động nông thôn giai đoạn 2011-2020, và Thông báo 1047-TB/TU kết luận của Thường trực Tỉnh ủy tại buổi làm việc với Ban Thường vụ Hội ND tỉnh về tiếp tục thực hiện Kết luận 61-KL/TW ngày 03.12.2009 của Ban Bí thư về Đề án “Nâng cao vai trò, trách nhiệm của Hội ND Việt Nam trong phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới và xây dựng giai cấp nông dân Việt Nam giai đoạn 2010-2020” đã giao Hội ND phối hợp với Sở Lao động Thương binh và Xã hội cùng các ngành liên quan xây dựng chương trình thực hiện Đề án “Đào tạo nghề cho lao động nông thôn tỉnh Lâm Đồng đến năm 2020”.
Để tổ chức triển khai tốt công tác dạy nghề, hàng năm, Trung tâm Dạy nghề & Hỗ trợ ND tỉnh tham mưu cho Ban Thường vụ Hội ND tỉnh xây dựng chương trình, kế hoạch, phân bổ chỉ tiêu đến các huyện, thành Hội về số lớp và số học viên. Trên cơ sở chương trình, kế hoạch của Ban Thường vụ Hội ND tỉnh, các huyện, thành Hội khảo sát nhu cầu, phân bổ và thông báo đến các cơ sở. Căn cứ vào nhu cầu đăng ký của học viên ở các cơ sở, Trung tâm xây dựng kế họach mở lớp với nội dung và thời gian phù hợp với yêu cầu của từng địa phương.
Hội ND tỉnh cũng đã tham mưu kế hoạch đào tạo nghề cho lao động nông thôn theo QĐ 673, QĐ 1956 và Quyết định 1946/QĐ-UBND về việc phê duyệt Đề án “Đào tạo nghề cho lao động nông thôn đến năm 2020” và dự thảo Đề án “Tổ chức và hoạt động của Trung tâm dạy nghề và hỗ trợ nông dân tỉnh” theo Kết luận 61 của Ban Bí thư.
Từ những chỉ đạo của Trung ương và của tỉnh, Hội ND tỉnh đã triển khai công tác đào tạo nghề cho nông dân như thế nào?
Trên cơ sở chương trình, kế hoạch của Ban Thường vụ Hội ND tỉnh, hàng năm, Trung tâm xây dựng kế hoạch mở lớp với nội dung và thời gian phù hợp với nhu cầu của nông dân và kế hoạch, định hướng phát triển kinh tế của từng địa phương. Từ đó, các lớp đào tạo của Trung tâm được mở theo hai hình thức: Đối với những huyện, thành gần, Trung tâm mở lớp tại Trung tâm; đối với các xã vùng sâu, vùng xa, Trung tâm mở các lớp lưu động tại các xã nhằm tạo điều kiện thuận lợi trong việc ăn, ở, đi lại cho học viên, đồng thời gắn với mô hình thực tiễn tại cơ sở, lấy nông dân dạy nông dân, hình thức cầm tay chỉ việc…
Từ thực trạng hiện nay, do cán bộ của Trung tâm ít và chuyên môn nghiệp vụ chưa đáp ứng theo yêu cầu, chính vì vậy Trung tâm đã thực hiện liên kết, hợp đồng, mời giáo viên ở các cơ quan có chuyên môn như các Trung tâm dạy nghề, trường Trung cấp kỹ thuật, Cao đẳng nghề, Trung tâm khuyến nông tỉnh và các huyện, thành phố, các doanh nghiệp để đào tạo nghề cho nông dân.
Là đơn vị sự nghiệp có thu, hàng năm Trung tâm được cấp kinh phí dạy nghề từ nguồn ngân sách Nhà nước còn rất ít, do đó Trung tâm đã chủ động khai thác thêm từ các nguồn dịch vụ để có thêm kinh phí cho công tác dạy nghề. Mỗi năm Trung tâm mở thêm được 2 đến 3 lớp cùng với nguồn ngân sách mở được 3 đến 4 lớp cho khoảng 400 học viên/năm.
Trong công tác đào tạo và hỗ trợ nông dân, Hội ND tỉnh đã xuất hiện nhiều hội viên “có nghề và sống được bằng nghề”, từ đó có những hoạt động “nông dân đào tạo nông dân”. Xin bà chia sẻ thêm về những hoạt động này?
Qua hình thức đào tạo lưu động đã giúp cho bà con nông dân bố trí được thời gian đến lớp mà không ảnh hưởng đến sản xuất kinh doanh, đồng thời gắn với mô hình thực tiễn tại cơ sở, lấy nông dân dạy nông dân, hình thức cầm tay chỉ việc đã đạt được hiệu quả. Nhiều lao động nông thôn sau học nghề cho biết “đã tiết kiệm chi phí sản xuất” vì thông qua học nghề đã áp dụng được các kiến thức để nâng cao chất lượng sản phẩm, giảm chi phí phân bón, thuốc trừ sâu…. phù hợp và đáp ứng được sản xuất sản phẩm nông nghiệp sạch theo các tiêu chuẩn như VietGAP, GlobalGAP; UTZ, 4C….
Từ hình thức linh hoạt đó, trong ba năm qua, Trung tâm đã trực tiếp và phối hợp với Hội ND các huyện, thành phố, các ban ngành liên quan mở được 277 lớp dạy nghề ngắn hạn cho 1.669 học viên tham gia từ nguồn kinh phí Trung ương. Trung tâm cũng mở được 03 lớp ngắn hạn và cấp chứng chỉ cho 100 học viên qua các chương trình đào tạo: Sửa chữa máy nông cụ; Kỹ thuật cắt may cơ bản; Kỹ thuật trồng dâu nuôi tằm; Kỹ thuật trồng và chăm sóc nấm; Kỹ thuật trồng và chăm sóc cây chanh dây; Cây cà chua; Kỹ thuật trồng, chăm sóc cây cà phê, tái canh cây cà phê; Chăm sóc sầu riêng…
Ngoài ra các học viên còn được bổ sung những kiến thưc về Sản xuất liên kết theo chuỗi giá trị; Các chính sách hỗ trợ phát triển kinh tế hợp tác, kỹ năng thành lập tổ hợp tác, hợp tác xã…. Đặc biệt là, tại các khoá học, ngoài các giảng viên chính thức ra, chính những Hội viên của chúng ta cũng trở thành “giảng viên” đã giúp cho khoá học sinh động, thực tế hơn truyền tải những kinh nghiệm và kiến thức một cách hiệu quả tại lớp học.
Để nâng cao hiệu quả công tác đào tạo nghề nông thôn, theo bà, trong giai đoạn tới cần có những đổi mới như thế nào nhằm nâng cao chất lượng dạy nghề, phù hợp xu hướng phát triển trong giai đoạn mới?
Để hoạt động đào tạo nghề nông dân ngày càng nâng cao chất lượng, theo tôi, Trung ương Hội NDVN cần phối hợp với Bộ Lao động Thương binh và Xã hội sớm ban hành Đề án về tổ chức, bộ máy và hoạt động của Trung tâm dạy nghề và hỗ trợ nông dân theo Kết luận 61 của Ban Bí thư và Thông tư số 29/2010/TT-BLĐTBXH ngày 23.9.2010 của Bộ Lao động – Thương binh – Xã hội về hướng dẫn định mức biên chế của các Trung tâm dạy nghề công lập, nhất là các Trung tâm Dạy nghề & Hỗ trợ nông dân thuộc Hội ND các tỉnh để có một đội ngũ chuyên sâu làm công tác đào tạo nghề cho nông dân.
Đối với địa phương, Sở Tài chính hàng năm cân đối từ ngân sách từ Đề án đào tạo nghề cho lao động nông thôn tỉnh Lâm Đồng cấp trực tiếp cho Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ ND tỉnh để chủ động lên kế hoạch dạy nghề ngay từ đầu năm và đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động nông dân tham gia học nghề, tổ chức các lớp dạy nghề và tạo việc làm cho số lao động sau khi học xong cũng như công tác điều tra, khảo sát nhu cầu học nghề, ngành nghề học và đối tượng tham gia học nghề để mở các lớp dạy nghề phù hợp với nông dân.
Đồng thời, Sở LĐTB&XH, Sở Nông nghiệp &PTNT cần tăng cường phối hợp hơn nữa với Hội ND các cấp để triển khai các hoạt động đào tạo nghề cho lao động nông thôn vừa đa dạng vừa thiết thực, đáp ứng nhu cầu, nguyện vọng học nghề của nông dân.
Trân trọng cảm ơn bà!
Hoàng Tuấn (thực hiện)
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão -
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính -
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa -
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng” -
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7 -
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít. -
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình" -
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7