![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/14/ttxvn-thu-hoi-dat-1-9176_14072024070521_720.jpg)
Hải Dương: Nâng cao nhận thức bảo vệ tài nguyên, môi trường cho hôi viên
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/%E1%BA%A2nh%201%20H%E1%BB%99i%20thi%202021.jpg)
Chung tay vì cộng đồng
Thời gian qua, công tác bảo vệ môi trường trên địa bàn tỉnh Hải Dương đã được các cấp, các ngành quan tâm, chú trọng. Với vai trò nòng cốt trong các phong trào nông dân và xây dựng nông thôn mới, hàng năm các cấp Hội Nông dân tỉnh Hải Dương đã phối hợp chặt chẽ với các cấp, các ngành đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên, nông dân thực hiện nghiêm các quy định của pháp luật về bảo vệ tài nguyên, môi trường qua các hoạt động cụ thể như: Tổ chức các lớp tập huấn nâng cao kiến thức pháp luật và khoa học về bảo vệ tài nguyên, môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu cho cán bộ, hội viên, nông dân; tổ chức các buổi Lễ mít tinh hưởng ứng Tuần lễ Quốc gia Nước sạch và vệ sinh môi trường; xây dựng các mô hình điểm “Nông dân tham gia bảo vệ môi trường nông thôn xanh - sạch - đẹp”, mô hình “Nông dân thu gom, phân loại và xử lý rác thải hữu cơ thành phân bón tại hộ gia đình”; mô hình “Chi, tổ Hội Nông dân nghề nghiệp sản xuất và tiêu thụ nông sản an toàn”; tổ chức trồng cây xanh, treo băng zôn, khẩu hiệu với thông điệp sử dụng, bảo vệ nguồn nước sinh hoạt và vệ sinh môi trường nông thôn, nói không với đốt rơm rạ sau thu hoạch, thu gom bao bì thuốc bảo vệ thực vật đúng nơi quy định… Thông qua các hoạt động truyền thông đã dần nâng cao nhận thức, thay đổi hành vi và người dân tự giác hơn trong giữ gìn và bảo vệ tài nguyên, môi trường.
Ngày 11/11, Hội Nông dân tỉnh Hải Dương đã tổ chức Hội thi “Nông dân tìm hiểu kiến thức và pháp luật về bảo vệ tài nguyên, môi trường” năm 2021, đây là năm thứ 4 liên tiếp Hội thi được diễn ra. Bà Phạm Thanh Thủy, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh, Trưởng ban Tổ chức Hội thi cho biết: “Hội thi nhằm nâng cao vai trò, trách nhiệm của các cấp Hội và cán bộ, hội viên, nông dân về vai trò, tầm quan trọng của công tác bảo vệ tài nguyên, môi trường, sử dụng hiệu quả và bền vững tài nguyên môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu, thiên tai. Đây cũng là dịp để các cán bộ, hội viên, nông dân thể hiện vai trò là những tuyên truyền viên tích cực về bảo vệ tài nguyên, môi trường, góp phần quan trọng vào việc giảm thiểu tình trạng ô nhiễm môi trường sống ở từng địa phương trong tỉnh”.
Các đội đã trải qua 4 phần thi: Phần giới thiệu với tên gọi: Chúng tôi nói về chúng tôi”; phần thi “Kiến thức bảo vệ môi trường”; phần thi “Hùng biện” và thi “Tiểu phẩm tuyên truyền”. Nội dung các phần thi là những kiến thức pháp luật và khoa học liên quan trực tiếp đến lĩnh vực bảo vệ tài nguyên, môi trường, sát thực với cuộc sống, những kinh nghiệm thực tiễn, kỹ năng tuyên truyền, phương pháp vận dụng các văn bản pháp luật, kiến thức xã hội trong công tác bảo vệ tài nguyên, môi trường. Các tiết mục đã truyền tải thông điệp về Hội Nông dân tham gia giảm thiểu tình trạng ô nhiễm môi trường của địa phương, bảo vệ tài nguyên thiên nhiên, sản xuất nông sản an toàn. Các tiết mục tham gia đều có chất lượng với nhiều hình thức tiểu phẩm, hát, thơ.. thể hiện tài năng, sự sáng tạo, thông minh, hài hước của các hội viên nông dân. Qua đó, đẩy mạnh hơn nữa các hoạt động truyền thông về bảo vệ môi trường sống, môi trường sản xuất, tạo ra sản phẩm an toàn, thân thiện với môi trường. Kết quả chung cuộc Ban Tổ chức Hội thi đã trao giải nhất cho đội tuyển đến từ Hội Nông dân huyện Gia Lộc; giải nhì cho đội tuyển Hội Nông dân huyện Thanh Miện; giải ba cho các đội tuyển Hội Nông dân huyện Tứ Kỳ và Cẩm Giàng đồng thời trao các giải nhánh cho phần thi “Chúng tôi nói về chúng tôi” xuất sắc nhất cho đội tuyển HND huyện Gia Lộc; tiểu phẩm tuyên truyền xuất sắc nhất cho đội tuyển HND huyện Cẩm Giàng.
Nâng cao nhận thức về bảo vệ tài nguyên, môi trường
Thông qua Hội thi, mỗi cán bộ, hội viên nông dân trở thành một tuyên truyền viên tích cực, góp phần lan tỏa nhận thức, trách nhiệm trong công tác bảo vệ tài nguyên, môi trường. Bà Trịnh Thị Hồng Thuyên, Phó Chủ tịch Hội Nông dân huyện Gia Lộc cho biết: “Hội thi đã góp phần nâng cao nhận thức cho cán bộ, hội viên nông dân trong bảo vệ tài nguyên, môi trường, hạn chế các hành vi vi phạm do không hiểu biết về pháp luật. Đồng thời cũng thực sự là sân chơi bổ ích, thiết thực cho cán bộ, hội viên, nông dân có dịp giao lưu, tiếp cận thông tin, nâng cao sự hiểu biết để phục vụ cho công tác tuyên truyền, phổ biến kiến thức pháp luật và khoa học về bảo vệ tài nguyên, môi trường. Trong những ngày qua, các thí sinh, diễn viên, nhạc công của đội tuyển HND huyện Gia Lộc rất hào hứng, hăng say luyện tập với mong muốn mang lại những tiết mục hay nhất, truyền tải những thông điệp với nội dung tích cực về bảo vệ tài nguyên, môi trường”.
Chia sẻ với chúng tôi bên lề Hội thi, ông Phạm Công Quông, Chủ tịch Hội Nông dân xã Ngũ Hùng, huyện Thanh Miện đồng thời cũng là đội trưởng đội tuyển nông dân của huyện Thanh Miện hồ hởi: “Qua Hội thi, chúng tôi được giao lưu, học hỏi, trao đổi kiến thức, nắm bắt phương pháp, hình thức tuyên truyền của đội tuyển nông dân các huyện bạn từ đó nâng cao ý thức phải tuyên truyền sâu rộng đến các hội viên nông dân về vai trò quan trọng của việc bảo vệ tài nguyên, môi trường. Cũng qua Hội thi, chúng tôi được thể hiện kiến thức của mình và khả năng ca hát, sáng tạo thông qua các bài thi, tiểu phẩm đóng góp một phần vào thành công chung của Hội thi nói riêng, công tác bảo vệ tài nguyên môi trường nói chung”.
Để góp phần giảm thiểu tình trạng ô nhiễm môi trường, phát triển nền kinh tế xanh và bền vững, nâng cao sức khỏe nhân dân, trong thời gian tới, HND các cấp trong toàn tỉnh cần tiếp tục đẩy mạnh các hình thức tuyên truyền, phổ biến kiến thức pháp luật và khoa học, các biện pháp cụ thể về bảo vệ tài nguyên, môi trường nông thôn, sản xuất kinh doanh đảm bảo an toàn thực phẩm. Những hình thức sân khấu hóa như Hội thi “Nông dân tìm hiểu kiến thức và pháp luật về bảo vệ tài nguyên, môi trường” cần duy trì thường xuyên, tạo ra sân chơi thật sự bổ ích, thiết thực và ngày càng lan tỏa phong trào nông dân bảo vệ tài nguyên, môi trường.
-
Quy định mới về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất
-
Chỉ thị của Ban Bí thư về đổi mới công tác đào tạo nghề cho lao động nông thôn
-
Từ ngày 1/9/2024, áp dụng quy định mới về số lượng cấp phó của các cơ quan, đơn vị
-
Những điều cần biết về bệnh bạch hầu
- Việt Nam quyết tâm đổi mới công nghệ, quy trình chăn nuôi theo hướng tự động hóa
- Hà Tĩnh nỗ lực đẩy lùi nạn khai thác hải sản bất hợp pháp
- Việt Nam đầu tư 5 trung tâm nghề cá lớn gắn với quy hoạch cảng cá, khu neo đậu tránh trú bão cho ngư thuyền
- Những điều cần biết về Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự cơ sở
- Từ ngày 1/8: Xét xử nghiêm các vụ đánh bắt thủy sản bất hợp pháp
- Hướng dẫn truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi mua bán, vận chuyển trái phép thủy sản
- Các địa phương đẩy nhanh tiến độ xây dựng văn bản quy định chi tiết thi hành 4 Luật
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7