![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/452434865_2231031027265899_6494571036155946607_n_25072024155158_722.jpg)
Hội Nông dân Cao Bằng tập huấn kiến thức cho cán bộ Hội
Theo thống kê trên địa bàn tỉnh Cao Bằng có khoảng 95% dân số là đồng bào dân tộc thiểu số, có dân tộc Tày (chiếm tỷ lệ 40,84%); Nùng (chiếm tỷ lệ 29,81%); Mông (chiếm tỷ lệ 11,65%); Dao (chiếm tỷ lệ 10,36%); Sán Chỉ (chiếm tỷ lệ 1,49%)… các dân tộc sinh sống đan xen, tạo nên sự đoàn kết và đa dạng về bản sắc văn hóa, phong tục tập quán.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/112_06122023180645_725.jpg)
Bên cạnh những thành tựu trong phát triển kinh tế xã hội đã đạt được, vùng dân tộc và miền núi, vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới của tỉnh Cao Bằng vẫn còn nhiều khó khăn, thách thức. Đó là: Trình độ dân trí thấp, trình độ phát triển kinh tế - xã hội của các dân tộc chưa đồng đều, chất lượng nguồn nhân lực thấp; tỷ lệ nghèo trong đồng bào dân tộc thiểu số vùng sâu, vùng xa còn cao.
Trong thời gian qua, các cấp, các ngành tỉnh Cao Bằng đã luôn đẩy mạnh việc thực hiện các chương trình, chính sách dân tộc hỗ trợ đồng bào các dân tộc thiểu số và miền núi trên địa bàn, đặc biệt là các chính sách hỗ trợ phát triển kinh tế, sản xuất kinh doanh, từ đó góp phần nâng cao đời sống người dân và thu hẹp dần khoảng cách về mức sống, thu nhập bình quân của vùng dân tộc thiểu số.
Cùng với đó, Hội Nông dân tỉnh Cao Bằng cũng tích cực triển khai chương trình, việc được tham gia lớp tập huấn về những chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước về công tác dân tộc, chính sách dân tộc; Đẩy mạnh tuyên truyền sâu rộng mục tiêu, nhiệm vụ của Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021-2025 sẽ góp phần giúp cán bộ Hội và Chủ tịch Hội Nông dân các xã, thị trấn các huyện Nguyên Bình, Hà Quảng, Bảo Lạc và Bảo Lâm hiểu rõ hơn vai trò trách nhiệm của Hội, của cán bộ hội trong tham gia thực hiện chương trình.
Trong 2 ngày, các học viên đã được báo cáo viên của Hội Nông dân tỉnh Cao Bằng trao đổi, truyền đạt những nội dung chính về: Tổng quan về Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn I: 2021 – 2025; Hướng dẫn triển khai Chương trình mục tiêu quốc gia thông qua các Thông tư, văn bản hướng dẫn công tác báo cáo, kiểm tra, giám sát; Hội Nông dân Việt Nam phối hợp triển khai thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021 – 2025; Hướng dẫn Quy trình thành lập và tổ chức hoạt động của Chi hội Nông dân nghề nghiệp, Tổ hội Nông dân nghề nghiệp.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/1_21_06122023180831_725.jpg)
Ông Bế Trọng Hàm - Phó Chủ tịch Thường trực Hội Nông dân tỉnh Cao Bằng cho biết: Lớp tập huấn sẽ góp phần quan trọng để các học viên nắm bắt được các kiến thức về chương trình phát triển kinh tế xã hội vùng dân tộc thiểu số, các chính sách dân tộc, hoạt động của Hội Nông dân trong quá trình triển khai chương trình… các học viên trở về địa phương sẽ tiếp tục triển khai các nội dung đã tiếp thu để thực hiện có hiệu quả công tác xây dựng Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi tại địa phương.
Những năm qua bằng các chính sách dân tộc thiết thực và thực hiện có hiệu quả các nguồn lực từ chương trình dân tộc thiểu số trên địa bàn tỉnh Cao Bằng, kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi của tỉnh Cao Bằng đã có nhiều chuyển biến tích cực, đời sống vật chất và tinh thần của người dân từng bước cải thiện, khoảng cách về mức sống, thu nhập bình quân của vùng dân tộc thiểu số đang dần được thu hẹp, công tác giảm nghèo tỉnh Cao Bằng đã đạt được kết quả đáng ghi nhận. Tính đến nay trên địa bàn tỉnh Cao Bằng chỉ còn trên 37.400 hộ nghèo, chiếm 29%, giảm 5.179 hộ nghèo (tương đương 4,13%), đạt 103% kế hoạch đề ra. Đây là những động lực để Cao Bằng tiếp tục triển khai hiệu quả các giải pháp để thực hiện thành công các mục tiêu của Chương trình dân tộc thiểu số giai đoạn 2021-2025.
-
Tổ chức Hội Nông dân tham gia tổ chức giỗ liệt sĩ, tri ân gia đình có công
-
100 hội viên nông dân huyện Thống Nhất tham gia tập huấn sản xuất nông nghiệp sạch
-
UBND tỉnh Cà Mau đối thoại với ngư dân thị trấn Sông Đốc
-
Nhiều hoạt động ý nghĩa tri ân ngày Thương binh - Liệt sỹ 27/7
- Tuyên Quang: Ấm áp bàn giao nhà "Mái ấm nông dân"
- Hội Nông dân Kiên Giang phấn đấu đạt 100% chỉ tiêu nhiệm vụ năm 2024
- Hội Nông dân tỉnh Nghệ An tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hiệp Hòa: Quỹ Hỗ trợ nông dân góp phần phát triển sản xuất, giảm nghèo bền vững
- Bắc Kạn: Tổ chức Hội thi “Tuyên truyền viên giỏi” năm 2024 cho cán bộ Hội
- 20 năm: Gần 19.000 học viên nông dân được đào tạo nghề
- Nông dân huyện Thống Nhất thay đổi tư duy sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7