![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hội Nông dân tỉnh Trà Vinh nắm bắt thời cơ vượt qua mọi khó khăn thách thức
Ngày 07/10, tại tỉnh Trà Vinh, Hội Nông dân tỉnh Trà Vinh tổ chức họp mặt kỷ niệm 90 năm ngày thành lập Hội Nông dân Việt Nam (14/10/1930 – 14/10/2020).
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/10/IMG_3066-scaled.jpeg)
Tham dự buổi họp mặt có ông Hoàng Hồng Thất, nguyên Quyền Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam; ông Lê Văn Sang, nguyên Phó Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam; bà Nguyễn Hồng Lý, nguyên Phó Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam; ông Phạm Minh Hùng, Trưởng cơ quan thường trực Hội Nông dân Việt Nam phía Nam; ông Nguyễn Trung Hoàng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trà Vinh; ông Nguyễn Văn Dũng, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh…
Tại buổi họp mặt, các đại biểu ôn lại truyền thống vẻ vang của giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam qua 90 năm xây dựng và phát triển. Dưới sự lãnh đạo của Đảng, các cấp Hội Nông dân trong toàn quốc nói chung và tỉnh Trà Vinh nói riêng đã tích cực chủ động, sáng tạo, đổi mới nội dung và phương thức hoạt động; đẩy mạnh tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân nỗ lực phấn đấu thực hiện thắng lợi mục tiêu, nhiệm vụ công tác Hội và phong trào nông dân. Các cấp Hội không ngừng được xây dựng, củng cố và kiện toàn; đa dạng hóa các phong trào thi đua, trong đó, nổi bật là phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” thu hút đông đảo hội viên tham gia.
Ông Nguyễn Văn Dũng, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Trà Vinh cho biết: Nhìn lại chặng đường lịch sử 90 năm xây dựng và trưởng thành của Hội Nông dân và giai cấp Nông dân Việt Nam; 28 năm xây dựng và trưởng thành của Hội Nông dân tỉnh Trà Vinh. Chúng tôi tự hào về truyền thống vẻ vang của mình, với bản chất cần cù, năng động sáng tạo, tinh thần đoàn kết và truyền thống vẻ vang của giai cấp Nông dân và tổ chức Hội Nông dân Việt Nam. Với khí thế và tinh thần trách nhiệm cao trước yêu cầu đổi mới của đất nước và phong trào nông dân, cán bộ, hội viên nông dân tỉnh Trà Vinh luôn cố gắng phấn đấu vươn lên trong học tập, lao động, sản xuất kinh doanh, xây dựng người nông dân văn hóa, gia đình nông dân văn hóa, đáp ứng được yêu cầu trong sự nghiệp đẩy mạnh công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước.
Các thế hệ, cán bộ hội viên nông dân tỏ lòng biết ơn sâu sắc đến Chủ tịch Hồ Chí Minh – Người lãnh đạo nhân dân thực hiện cuộc cách mạng dân tộc dân chủ để cho: “Người cày có ruộng” nhân dân thoát khỏi nô lệ lầm than. Để phát huy truyền thống 90 năm xây dựng và trưởng thành của Hội Nông dân Việt Nam, cán bộ hội viên nông dân tỉnh Trà Vinh nguyện tiếp tục giữ vững sự đoàn kết, nêu cao ý thức tự lực, tự cường, năng động sáng tao, nắm bắt thời cơ vượt qua mọi khó khăn thách thức cùng với nhân dân trong tỉnh thực hiện thắng lợi sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa nông nghiệp nông thôn, xây dựng Hội vững mạnh về mọi mặt, góp phần cùng Đảng bộ và nhân dân tỉnh Trà Vinh xây dựng quê hương Trà Vinh ngày càng giàu đẹp, văn minh.
Phát biểu tại buổi họp mặt, ông Nguyễn Trung Hoàng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trà Vinh cho biết: Thời gian qua, Hội Nông dân tỉnh đã có những hoạt động điển hình, tiên tiến như: Tuyên truyền, vận động nông dân thay đổi cây trồng, vật nuôi theo hướng mang lại hiệu quả kinh tế cao, cụ thể là mô hình trồng dưa lưới trong nhà màng theo hướng công nghệ cao. Các cá nhân, hội viên nông dân đã sáng tạo đưa khoa học kỹ thuật phục vụ sản xuất.
Năm 2020 Hội đã phối hợp cùng Ban Giám hiệu Trường Đại học Trà Vinh xây dựng mô hình kết nạp sinh viên vào Hội Nông dân để sinh viên trải nghiệm thực tế giữa lý thuyết và thực hành. Đây là mô hình đầu tiên thực hiện Nghị quyết 04, 05, 06 của T.Ư Hội Nông dân Việt Nam về việc mở rộng đối tượng, tập hợp lực lượng trí thức vào tổ chức Hội Nông dân. Thay mặt UBND tỉnh tôi vô cùng biết ơn và ghi nhận sự đóng góp của cha ông đi trước và của các thế hệ hôm nay đã tạo ra trang sử hào hùng của dân tộc và của giai cấp Nông dân nói chung và nông dân tỉnh Trà Vinh nói riêng.
Đồng thời, Phó Chủ tịch tỉnh đề nghị Hội Nông dân tỉnh Trà Vinh tập trung tham gia mô hình kinh tế thu hút công nghệ cao đạt chuẩn VietGAP, GlobalGAP. Xây dựng nhãn hiệu hàng hóa, xây dựng và phát triển chương trình mỗi xã một sản phẩm. Đẩy mạnh phát triển Tổ hợp tác, Hợp tác xã với vai trò hội viên nông dân là nòng cốt, chọn những cán bộ, hội viên nông dân có năng lực để tham gia xây dựng mô hình Tổ hợp tác, Hợp tác xã theo hướng mới đa ngành nghề. Phối hợp với sở, ban, ngành tỉnh kêu gọi liên kết đầu tư bao tiêu sản phẩm, xây dựng chuỗi giá trị chế biến hàng nông sản có giá trị cao, có khả năng cạnh tranh, góp phần cải thiện đời sống nông dân, giảm nghèo bền vững.
Vân Nguyễn
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7