![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
“Liều” nuôi vịt, Bí thư Đoàn thu nửa tỷ mỗi năm
Người ta thường nói: “Muốn giàu nuôi cá, muốn khá nuôi heo, muốn nghèo nuôi vịt”. Nhưng anh Hoàng Văn Cảnh (SN 1990) – Bí thư Đoàn thôn Ba Lẹng (xã Hữu Liên, huyện Hữu Lũng, tỉnh Lạng Sơn) đã mạnh dạn đầu tư mô hình nuôi vịt đẻ trứng, thu nhập trên nửa tỷ đồng mỗi năm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/4-1.jpg)
Vịt đẻ sòn sòn, đếm tiền mỏi tay
Là người năng động, chịu khó tìm tòi nên Hoàng Văn Cảnh cùng với vợ là Hoàng Thị Suy (SN 1994) đã cùng nhau trải qua nhiều nghề: Bán hàng tạp hoá, mở hàng ăn sáng, đi làm công nhân… Đến năm 2017, 2 vợ chồng anh đã “khởi nghiệp” thành công với mô hình nuôi vịt đẻ trứng.
Nhớ lại những ngày đầu khởi nghiệp, anh Cảnh cho biết, tận dụng đập nước gần nhà, năm 2017, anh đã bàn với vợ để đầu tư nuôi vịt đẻ trứng. Thuận lợi chưa thấy nhưng khó khăn thì hiện rõ ngay. Lúc này trong nhà chỉ có 10 triệu đồng, vậy là 2 vợ chồng lại phải chạy vạy khắp nơi vay mượn tiền của anh em, hàng xóm, bạn bè tích góp lại, cuối cũng đủ tiền mua 300 con vịt về thả nuôi. Vừa làm vừa học hỏi trên mạng, sách báo, kênh Youtube, rút kinh nghiệm từ thực tiễn đến nay gia đình anh đã có quy mô nuôi gần 1.500 con vịt.
Theo chia sẻ của anh Cảnh, để nuôi vịt đẻ trứng cho hiệu quả cao nhất thì chất lượng con giống phải đặt lên hàng đầu. Bản thân anh đã phải tìm đến những nhà cung cấp giống ở Bắc Giang có uy tín, chất lượng; chọn con giống tốt, khỏe mạnh, không có dấu hiệu dịch bệnh…
Trong quá trình nuôi, chăm sóc vịt cần chú trọng tới nguồn thức ăn và vệ sinh chuồng trại. Đồng thời phải thường xuyên phun thuốc tiêu độc khử trùng, tiêm phòng vacxin cho đàn vịt để phòng dịch bệnh, như vậy đàn vịt luôn được khỏe mạnh, đẻ trứng đạt hiệu quả.
Với kinh nghiệm chăn nuôi như vậy nên đàn vịt của gia đình anh Cảnh rất ít khi bị bệnh, tỷ lệ đẻ trứng đạt 90%, các quả trứng to đều, lòng đỏ nhiều, khi chế biến không tanh, nên được người dân rất ưa chuộng. Nhờ vậy trứng vịt của gia đình tiêu thụ rất nhanh.
Vịt cứ qua đêm lại đẻ 1 quả, vậy là bình quân mỗi ngày gia đình thu về trên 1.000 trứng. Với giá bán hiện tại 2.500 đồng/quả, trừ chi phí, mỗi tháng gia đình anh thu về 45 triệu đồng.
Chị Hoàng Thị Suy cho biết: Khác với nhiều mô hình chăn nuôi vịt khác, với lợi thế là nhà gần đập nước vì vậy vịt vừa có chỗ để bơi lội hàng ngày, lại kiếm thêm được tôm, cá nhỏ và ốc làm thức ăn vì vậy vịt nuôi rất sạch lại bớt tiền thức ăn.
Anh Vũ Huy Tùng – Phó Bí thư huyện Đoàn huyện Hữu Lũng cho biết: “Hoàng Văn Cảnh là Bí thư đoàn thôn Ba Lẹng. Không chỉ năng nổ trong công việc, anh Cảnh cũng luôn là người đi đầu trong các phong trào phát triển kinh tế ở địa phương. Khởi nghiệp với mô hình nuôi vịt đẻ trứng – đây là mô hình đầu tiên của thanh niên huyện Hữu Lũng – nhưng Cảnh đã khẳng định được thành công qua 4 năm phát triển. Năm 2020, mô hình của Cảnh đã đạt giải Nhất cuộc thi khởi nghiệp của Huyện Đoàn Hữu Lũng. Mô hình không chỉ góp phần tạo động lực cho gia đình Cảnh phát triển kinh tế mà còn khẳng định thanh niên Hữu Lũng sẽ làm giàu được ngay trên chính quê hương mình nếu chúng ta thực sự mong muốn phát triển”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/2-2.jpg)
Đa dạng hoá sản phẩm
Không chỉ dừng lại ở mô hình nuôi vịt đẻ trứng, với bản tính ham học hỏi, đầu năm 2021 vợ chồng anh Cảnh lại đầu tư thêm 18 triệu đồng để mua thêm máy ấp trứng vịt về để phục vụ nhân giống, ấp trứng vịt lộn để bán.
Anh Lương Văn Bính – Phó Trưởng phòng Nông nghiệp huyện Hữu Lũng cho biết thêm: Nuôi vịt ấp trứng không khó nhưng đòi hỏi người nuôi phải tuân thủ đúng quy trình kỹ thuật, nhất là khâu chọn giống, chăm sóc, phòng trừ dịch bệnh. Theo đó, để có đàn vịt đẻ tốt, người nuôi nên tìm mua giống ở những cơ sở có uy tín, có nguồn gốc rõ ràng; tiếp đó cần đảm bảo tỉ lệ đực cái trong đàn để đạt tỉ lệ trứng vịt ấp cao.
Cụ thể đối với đàn vịt của gia đình anh Cảnh, luôn đảm bảo tỉ lệ 1 vịt đực – 8 vịt mái. Sau 5 – 5,5 tháng nuôi, vịt bắt đầu đẻ trứng và đẻ liên tục trong vòng hai năm. Để vịt đẻ đều, trứng to, vịt đẻ cần được cung cấp thêm ánh sáng, chiếu sáng nhân tạo bổ sung vào ban đêm để kích thích vịt đẻ trứng. Sau hai năm nên tiến hành thay đàn vịt mới nhằm tăng năng suất và chất lượng trứng.
Anh Cảnh cho biết thêm: Trứng ấp vịt lộn từ 16-18 ngày là cho ra một mẻ, nhưng nếu có khách hàng yêu cầu ăn trứng già hay non thì mình lại để thêm ngày. Vì vậy khách hàng rất ưa chuộng trứng vịt lộn của gia đình, trứng ấp đến đâu bán đến đấy.
Chăn nuôi vịt tuy không còn là mô hình mới, thế nhưng, hiệu quả mà nó mang lại là điều không ai có thể phủ nhận được. Kết quả mà anh Hoàng Văn Cảnh và chị Hoàng Thị Suy có được hôm nay chính là thành quả của nỗ lực làm giàu từ nông nghiệp. Với những gì đạt được, anh Cảnh – chị Suy xứng đáng là tấm gương sáng về tinh thần khởi nghiệp cho các đoàn viên, thanh niên khác noi theo.
Trong quá trình nuôi, chăm sóc vịt cần chú trọng tới nguồn thức ăn và vệ sinh chuồng trại. Đồng thời phải thường xuyên phun thuốc tiêu độc khử trùng, tiêm phòng vacxin cho đàn vịt để phòng dịch bệnh, như vậy đàn vịt luôn được khỏe mạnh, đẻ trứng đạt hiệu quả.
Hoàng Tính
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7