![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Nông dân mong muốn sớm được tiêm vắc xin
Đó là chia sẻ của ông Nguyễn Văn Sơn – hội viên nông dân ở xã Tân Bình (huyện Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai) trước tình hình dịch bệnh ngày càng phức tạp, số lượng người mắc Covid-19 tăng nhanh tại một số tỉnh, thành phố trong nước.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/Image-1-scaled.jpg)
Được tiêm vắc xin, ND chủ động chống dịch, yên tâm sản xuất
Nghị quyết số 21/NQ-CP của Chính phủ về mua và sử dụng vắc xin phòng Covid-19 theo thứ tự ưu tiên những người có liên quan đến phòng chống dịch, địa bàn có dịch sẽ được tiêm trước và miễn phí. Thời điểm đó, ND không phải là đối tượng được ưu tiên, tuy nhiên, hiện nay số lượng người nhiễm Covid-19 tăng nhanh ở các tỉnh, thành phố trong nước, nên ngoài việc thực hiện tốt những khuyến cáo về “5K” của Bộ Y tế, ND cũng có mong muốn sớm được tiêm vắc xin để chủ động phòng chống dịch và yên tâm sản xuất.
Ông Nguyễn Văn Sơn – hội viên ND ở xã Tân Bình (huyện Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai) cho biết: “Gia đình tôi chuyên canh cây bưởi với quy mô 2ha, thu hoạch vào dịp Tết. Kể từ khi bùng phát dịch, được các cấp Hội ND tuyên truyền về các biện pháp phòng chống dịch bệnh, tôi mua dung dịch sát khuẩn, khẩu trang để các thành viên trong gia đình sử dụng hàng ngày khi đi ra ngoài. Tôi biết rằng, những người có liên quan trực tiếp tới công tác phòng chống bệnh, hay phải tiếp xúc với nhiều người thì được ưu tiên tiêm vắc xin trước. Tuy nhiên, nông dân chúng tôi cũng vẫn mong muốn bản thân và gia đình sớm được tiêm vắc xin phòng bệnh để yên tâm làm ăn”.
“Ngoài việc thực hiện nghiêm túc, đúng quy định 5K và chỉ thị 16 của thành phố, tôi còn sử dụng điện thoại và mạng xã hội như zalo, facebook thường xuyên thăm hỏi, chia sẻ cập nhật những thông tin về dịch và cách phòng chống với người thân, bạn bè cũng như trao đổi công việc… Thậm chí, hàng ngày mỗi người trong gia đình đều thực hiện biện pháp xông hơi với nguyên liệu lá xông gồm có sả, lá chanh, lá bưởi” – bà Nguyễn Thị Ánh Lan – Giám đốc HTX Thủy sản Tương Lai (xã Phước Hiệp, huyện Củ Chi, TP.HCM) chia sẻ về cách phòng chống dịch của gia đình.
Tuy nhiên, bà Lan cũng cho rằng, việc tiêm vắc xin phòng bệnh là tốt nhất, cũng mong bản thân và gia đình cũng như mọi người dân trong xã hội được tiêm vắc xin càng sớm càng tốt để mau dập tắt dịch, hy vọng cuộc sống và sinh hoạt mau trở lại bình thường.
Ông Nguyễn Trọng Thơi ở xã Phú Lâm (Tiên Du, Bắc Ninh) lại băn khoăn: “Tôi đã được chính quyền xã thông báo về việc đăng ký tiêm phòng vắc xin, bà con xung quanh chưa có nhiều người đăng ký, bản thân tôi cũng chưa được tiêm mặc dù tôi cũng rất muốn tiêm để phòng dịch bệnh, đi đâu cũng an tâm. Tuy nhiên, tôi nghe nói khi tiêm vắc xin cần phải khám sàng lọc, không phải ai muốn tiêm là được tiêm mà phải đủ sức khỏe”.
Trao đổi về vấn đề tiêm vắc xin cho hội viên ND, bà Nguyễn Thanh Xuân- Chủ tịch Hội ND TP. Hồ Chí Minh cho rằng: Trong tình hình dịch bệnh như hiện nay, tiêm vắc xin là biện pháp can thiệp quan trọng trong công tác phòng, chống bệnh. Nhưng trước tình hình khó khăn của đất nước do ảnh hưởng của dịch bệnh, các cấp Hội sẽ tiếp tục tuyên truyền để cán bộ, hội viên ND an tâm sản xuất và đảm bảo công tác phòng chống dịch, để đảm bảo cung cấp các nông sản cho người tiêu dùng, góp phần cùng Đảng, chính quyền vượt qua khó khăn, ổn định kinh tế và thực hiện tiêm vắc xin cho toàn dân. Các cấp Hội tiếp tục phát động cán bộ, hội viên ND tham gia đóng góp vào Quỹ vắc xin phòng chống Covid-19.
Tại tỉnh Bắc Giang, tỷ lệ ND chiếm trên 70% lực lượng lao động, chính vì vậy, mong muốn được cấp ủy, chính quyền quan tâm, tiếp tục tạo điều kiện cho hội viên nông dân được tiên vắc xin trong thời gian sớm nhất đạt tỷ lệ 75-80% và sẽ ưu tiên những hội viên hộ SXKD giỏi, tổ hợp tác, HTX nông nghiệp, tổ liên kết, các mô hình SXKG giỏi… để ND yên tâm lao động sản xuất hoàn thành mục tiêu kép “Vừa chống dịch,vừa sản xuất”.
“Thời gian tới, Hội ND tỉnh sẽ tích cực tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên ND ủng hỗ cho Quỹ vắc xin do T.Ư Hội phát động. Tuyên truyền cho hội viên nông dân về tác dụng của việc tiêm vắc xin trong công tác phòng, chống dịch, nhận thức đầy đủ mục đích, ý nghĩa của tiêm vắc xin tiến tới miễn dịch cộng đồng”- ông Lã Văn Đoàn, Phó Chủ tịch Thường trực Hội ND tỉnh Bắc Giang chia sẻ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/tiem-vacxin.jpg)
Hội ND các cấp làm tốt công tác tuyên truyền phòng, chống dịch
Cũng theo ông Lã Văn Đoàn, trong tháng 6 vừa qua, Bắc Giang là một trong những điểm nóng về số người mắc Covid-19, dưới sự chỉ đạo của HĐND, UBND tỉnh, T.Ư Hội NDVN, Hội ND tỉnh đã ban hành 20 văn bản chỉ đạo các cấp Hội chung tay phòng, chống dịch; Tích cực tham gia Tổ Covid cộng đồng, thành lập các tổ, đội tình nguyện tại cơ sở. Tuyên truyền các nội dung, giải pháp phòng, chống dịch đến 100% hội viên, ND bằng nhiều hình thức, phù hợp như: Trên nhóm zalo, trang thông tin điện tử của Hội ND tỉnh… Các cấp Hội đã tuyên truyền được 2.259 buổi; hơn 1.000 tin, bài, ảnh trên đài truyền thanh các huyện, thành phố và loa phát thanh tại xã, phường, thị trấn, thôn xóm; treo hơn 1.500 pano, băng rôn tuyên truyền; tổ chức gần 10 nghìn lượt tuyên truyền lưu động trên xe ô tô, xe gắn máy; vận động 100% hội viên ND ký bản cam kết thực hiện biện pháp phòng, chống dịch Covid-19. Công tác tuyên truyền đã tạo chuyển biến tích cực góp phần cùng tỉnh Bắc Giang không chế sự lây lan của dịch bệnh.
Thời điểm này, TP. Hồ Chí Minh đang phải đối mặt với tốc độ lây lan nhanh chóng của dịch bệnh với biến thể mới của Covid -19 (delta…). Qua cuộc trao đổi về công tác tuyên truyền và hỗ trợ ND phòng chống dịch tại đây, bà Nguyễn Thanh Xuân – Chủ tịch Hội ND TP. Hồ Chí Minh cho rằng, công tác phòng, chống dịch Covid-19 là nhiệm vụ chính trị ưu tiên, quan trọng hàng đầu tại TP. Hồ Chí Minh hiện nay. Để nâng cao hiệu quả công tác tuyên truyền về phòng, chống dịch, các cấp Hội đổi mới phương thức thực hiện, phát huy hiệu quả trang thông tin điện tử, các trang mạng xã hội của tổ chức Hội, xây dựng các Infographics tuyên truyền ngắn gọn, dễ hiểu, dễ nhớ, đặc biệt là thực hiện mô hình “Tiếng loa tuyên truyền”, “Tiếng loa phòng dịch” với hình thức phát loa lưu động đi sâu đến tận ấp, khu phố để truyền tải kịp thời, đầy đủ các thông tin tuyên truyền đến 100% hội viên, ND; thường xuyên cập nhật, tuyên truyền những tin tức mới, thông tin tích cực, lan tỏa những hình ảnh đẹp, cách làm hay, tinh thần trách nhiệm của các tập thể, cá nhân là những tấm gương sáng trong phòng, chống dịch bệnh Covid-19…
Trao đổi với phóng viên, ông Nguyễn Xuân Định – Phó Chủ tịch BCH T.Ư Hội Nông dân Việt Nam (NDVN) cho biết: Kể từ khi đại dịch Covid-19 bùng phát đến nay, các cấp Hội, cán bộ, hội viên, ND cả nước đã chung sức, đồng lòng cùng toàn Đảng, toàn dân, toàn quân và cả hệ thống chính trị hành động quyết liệt, với tinh thần “chống dịch như chống giặc”. T.Ư Hội NDVN đã ban hành nhiều văn bản chỉ đạo đến các cấp Hội, trong đó có liên quan đến công tác tuyên truyền, vận động ND như: Tích cực tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên, ND nêu cao ý thức tự giác, phát huy tinh thần đoàn kết, trách nhiệm với cộng đồng, chấp hành nghiêm những quy định của Chính phủ, ngành Y tế và của địa phương, đơn vị trong công tác phòng, chống dịch bệnh Covid-19; Tổ chức kêu gọi, vận động cán bộ, hội viên, ND, các doanh nghiệp, các tổ chức và cá nhân trong nước và quốc tế tích cực quyên góp, ủng hộ kinh phí để mua trang thiết bị, vật tư y tế, thuốc phục vụ phòng ngừa dịch bệnh Covid-19 và điều trị bệnh nhân mắc Covid-19, Quỹ vắc xin phòng chống Covid-19… ;
“Hội đã vận động cán bộ, hội viên, ND nêu cao tinh thần chủ động, tích cực, tự nguyện tham gia các “Tổ Covid-19 cộng đồng”, cùng với cán bộ của chính quyền và ngành y tế “đi từng ngõ, gõ từng nhà, rà từng hội viên” để tuyên truyền, vận động, nhắc nhở hội viên, ND và người dân thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch; Chỉ đạo các cấp Hội giúp đỡ hội viên, ND nhất là ở vùng bị ảnh hưởng nặng nề bởi đại dịch Covid-19 trong thu hoạch, bảo quản, vận chuyển, tiêu thụ nông sản…”, ông Định cho hay.
Lương Thuỷ
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7