Xông đất Giáp Thìn:
Nữ thủ lĩnh tuổi Rồng sâu sát với nông dân
Xây dựng mô hình mới, giúp ND liên kết sản xuất
Trong nhiệm kỳ vừa qua, công tác Hội và phong trào ND tỉnh Khánh Hoà đã đạt được nhiều kết quả tích cực, được Trung ương Hội NDVN và cấp uỷ, chính quyền địa phương ghi nhận, đánh giá cao. Với vai trò là “thủ lĩnh” nông dân tỉnh Khánh Hoà từ năm 2022 đến nay, bà Hà Hồng Hạnh đã lãnh đạo, chỉ đạo các cấp Hội hướng về cơ sở, đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ ND.
Hội ND tỉnh Khánh Hòa đón nhận Huân chương Độc lập hạng Ba của Chủ tịch Nước.
Để duy trì và phát huy thế mạnh, vai trò của Hội ND tỉnh cũng như Hội ND các cấp trên địa bàn, ngoài kế thừa và phát huy truyền thống của Hội từ những lớp người đi trước, bà Hạnh đã tập trung nâng tầm quy mô, các hoạt động của Hội cũng được quan tâm sâu sát và bài bản hơn. Đặc biệt, Chủ tịch Hội ND tỉnh Khánh Hoà đã chỉ đạo, yêu cầu cán bộ phụ trách của tỉnh Hội phải xuống cơ sở, sinh hoạt với hội viên để nắm được tâm tư, nguyện vọng, hiểu được những cái khó và ghi nhận kịp thời những mặt mạnh, những việc làm được của cơ sở để có những giải pháp kịp thời nhất đồng hành cùng bà con ND trong thời gian tiếp theo.
Trong chương trình hoạt động Hội, bà Hạnh luôn quan tâm đến chuyển giao khoa học kỹ thuật cho ND; hướng ND sản xuất quan tâm đến chất lượng và an toàn thực phẩm; hướng ND tham gia vào tổ hợp tác, dần nâng lên HTX để ND hợp tác, liên kết với nhau mới đủ mạnh, có điều kiện cạnh tranh, ký kết với doanh nghiệp.
Để có mô hình mới, Hội ND tỉnh Khánh Hoà đã sử dụng nguồn vốn từ Quỹ Hỗ trợ ND để hỗ trợ xây dựng mô hình. Nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ ND của tỉnh luôn được ưu tiên đầu tư những mô hình mới từ đó nhân rộng.
Bà Hà Hồng Hạnh cho biết: Trong hơn 90 tỷ đồng Quỹ Hỗ trợ ND, nhiệm kỳ qua, đã có 160 dự án với hơn 11.000 lượt hộ ND được tiếp cận với nguồn vốn ưu đãi này, trong đó đáng chú ý có hơn 10 tỷ đồng dành cho 40 dự án nông nghiệp theo hình thức ND khởi nghiệp được triển khai. Hoạt động vay vốn từ nguồn Quỹ Hỗ trợ ND chủ yếu được thực hiện thông qua các dự án, mô hình kinh tế của các chi - tổ hội nghề nghiệp, tổ hợp tác, HTX. Việc tập trung nguồn vốn cho kinh tế tập thể, hợp tác bằng các dự án, mô hình cụ thể không chỉ giúp cho nhiều hộ ND vươn lên khá giàu, khởi nghiệp thành công, giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập, cải thiện đời sống, mà còn góp phần mở rộng quy mô sản xuất nông nghiệp, đáp ứng được yêu cầu, đòi hỏi của thị trường.
Nhiệm kỳ qua, Hội ND tỉnh Khánh Hoà đã thành lập mới 23 HTX và 124 tổ hợp tác, nâng tổng số hiện nay lên 398 HTX, tổ hợp tác với hơn 3.700 thành viên. Hầu hết tổ hợp tác, HTX này đều do các ND giỏi đứng ra chèo lái, làm đầu tàu, kết nối.
Hỗ trợ ND tham gia chuyển đổi tư duy, chuyển đổi số
Chăm lo đầu ra cho nông sản của ND là một trong những hoạt động nổi bật của Hội ND tỉnh Khánh Hoà trong nhiệm kỳ qua. Theo đó, phiên chợ nông sản do Hội ND tỉnh tổ chức đã bước sang năm thứ 5 và dần trở thành hoạt động quen thuộc vào những ngày hè tại thành phố biển Nha Trang. Với khoảng 100 gian hàng, mỗi phiên chợ không chỉ mang về doanh thu từ 5 đến 8 tỷ đồng, mà song hành với đó là nhiều hoạt động ký kết giao thương, diễn đàn kết nối nhằm tạo sợi dây liên kết giữa ND sản xuất nông sản với thị trường tiêu thụ.
Chủ tịch Hội ND tỉnh Khánh Hoà cho biết: Những năm qua, các cấp Hội đã đẩy mạnh và đa dạng hóa hoạt động xúc tiến thương mại nhằm hỗ trợ đầu ra cho nông sản của ND. Đến nay, 125/125 cơ sở Hội; hộ sản xuất, chế biến nông, thủy sản đã có sản phẩm đưa lên sàn thương mại điện tử với gần 400 sản phẩm các loại; hơn 1.200 tấn nông sản, thủy sản được tiêu thụ, ký kết hợp đồng thông qua sàn thương mại điện tử Postmart.vn, Voso.vn.
Thông qua các sàn thương mại điện tử giúp ND đa dạng hóa kênh bán hàng; đồng thời cung cấp thông tin hữu ích cho các hộ sản xuất nông nghiệp về thị trường nông sản, dự báo nhu cầu và năng lực sản xuất nông sản, thông tin thời tiết, mùa vụ, giống, phân bón… để xây dựng kế hoạch sản xuất hiệu quả hơn.
Với những hoạt động thiết thực của Hội ND, dưới sự dẫn dắt của nữ Chủ tịch trong nhiệm kỳ qua, số hội viên của Hội đã phát triển là 18.222 hội viên, đạt 121,5% chỉ tiêu, trong đó có 198 hội viên là chủ doanh nghiệp, chủ trang trại, nâng tổng số hội viên, ND toàn tỉnh hiện nay lên 128.766 người; 580 tổ hội nghề nghiệp, với 5.008 thành viên; 23 chi hội nghề nghiệp, với 455 thành viên, hoạt động trên các lĩnh vực trồng trọt, chăn nuôi, ngành nghề. 5 năm qua, bình quân hàng năm Hội ND tỉnh Khánh Hoà có hơn 64.900 hộ ND đạt danh hiệu sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp, tăng hơn 2.500 hộ so với đầu nhiệm kỳ.
Bà Hà Hồng Hạnh (trái) giới thiệu các sản phẩm tiêu biểu của hội viên với lãnh đạo tỉnh Khánh Hoà tại Phiên chợ nông sản 2023 do Hội ND tỉnh tổ chức.
Chia sẻ về phương hướng hoạt động trong nhiệm kỳ mới, bà Hà Hồng Hạnh nhấn mạnh: Đồng hành, hỗ trợ hội viên một mặt là mục tiêu, nhiệm vụ chính của các cấp Hội ND, mặt khác còn là phương thức để xây dựng Hội ngày càng vững mạnh. Chính vì vậy, trong nhiệm kỳ mới 2023 – 2028, Hội ND tỉnh Khánh Hoà tiếp tục triển khai có hiệu quả các phong trào thi đua trong cán bộ, hội viên, trong đó tập trung tăng cường các hoạt động dịch vụ, tư vấn hỗ trợ và dạy nghề, ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật cho hội viên ND. Đặc biệt, các cấp Hội tập hợp ND thông qua những mô hình kinh tế có quy mô lớn, sản xuất đáp ứng nhu cầu, đòi hỏi của thị trường, nhất là các sản phẩm đặc trưng, đặc hữu.
Tại Đại hội đại biểu Hội ND tỉnh Khánh Hoà khoá XII, nhiệm kỳ 2023 – 2028, Hội ND tỉnh Khánh Hòa vinh dự đón nhận Huân chương Độc lập hạng Ba của Chủ tịch nước. Nhân dịp này, Ban Chấp hành Trung ương Hội NDVN tặng Bằng khen 3 tập thể; Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen 10 tập thể, 20 cá nhân đạt thành tích xuất sắc trong công tác Hội và phong trào ND, nhiệm kỳ 2018 – 2023.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024 -
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024 -
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng” -
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7 -
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít. -
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình" -
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7