![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Nghệ An: Tăng cường hợp tác để nâng cao vai trò của Hội Nông dân
Chiều 17/3, UBND tỉnh và Hội Nông dân tỉnh tổ chức Hội nghị sơ kết chương trình phối hợp công tác giữa UBND tỉnh và Hội Nông dân tỉnh năm 2021; Triển khai nhiệm vụ trọng tâm năm 2022.
Tham dự hội nghị có ông Hoàng Nghĩa Hiếu - Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nghệ An, ông Nguyễn Quang Tùng - Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh và đại diện các sở, ban, ngành liên quan.
Hợp tác mang lại hiệu quả thiết thực
Sự phối hợp hoạt động giữa UBND tỉnh và các sở, ngành với Hội Nông dân đã cụ thể hóa Nghị quyết số 04-NQ/TU ngày 19/11/2021 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng, nhằm nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động của MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội, giai đoạn 2021-2025 và những năm tiếp theo; nâng cao chất lượng và tính thiết thực của phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững. Sự phối hợp đó được minh chứng qua con số cụ thể:
Hội phối hợp với Sở Nông nghiệp và PTNT triển khai xây dựng 10 mô hình kinh tế, trong đó 7 mô hình về “Nuôi dê sinh sản”; 3 mô hình “Nuôi gà thịt theo hướng an toàn sinh học”; phối hợp tổ chức mở được 13 lớp tập huấn trang bị kiến thức về nông sản thực phẩm an toàn và an toàn vệ sinh trong sản xuất nông nghiệp cho trên 1.000 hội viên nông dân tham gia; phối hợp mở 2 lớp tập huấn cho trên 210 lượt cán bộ, hội viên, nông dân tham gia nhằm phổ biến chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước về xây dựng nông thôn mới; phối hợp chuẩn bị các nội dung để Trung ương Hội Nông dân Việt Nam tổ chức thành công Hội thảo giải pháp thúc đẩy nông dân ứng dụng công nghệ cao trong sản xuất kinh doanh nông nghiệp trên địa bàn tỉnh Nghệ An.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/h%E1%BB%99i%20ngh%E1%BB%8B.jpg)
Cùng với đó, phối hợp với sở Lao động Thương binh và Xã hội triển khai thực hiện có hiệu quả công tác xóa đói giảm nghèo, xây nhà tình nghĩa cho các hộ gia đình nông dân thuộc diện chính sách, chăm sóc người có công ở địa phương… Phối hợp tổ chức 215 buổi tuyên truyền chủ trương chính sách về dạy nghề, lao động việc làm, xóa đói giảm nghèo, bình đẳng giới, phòng chống tai nạn, thương tích cho 10.750 lượt hội viên nông dân; tổ chức trên 100 buổi tư vấn giới thiệu việc làm cho hơn 3.500 lượt nông dân…
Hội Nông dân Nghệ An cũng đã cùng với Sở Khoa học Công nghệ tổ chức 2 lớp tập huấn nâng cao nhận thức về ứng dụng chế phẩm sinh học trong việc xử lý rác thải hữu cơ tại hộ gia đình và xử lý rác thải từ các phụ phẩm nông nghiệp cho trên 200 cán bộ, hội viên, nông dân tham gia. Chỉ đạo xây dựng 2 mô hình bảo vệ môi trường nông thôn từ nguồn vốn đầu tư của Trung ương Hội gồm: 1 mô hình ứng dụng chế phẩm vi sinh để xử lý rác thải hữu cơ tại hộ gia đình thực hiện tại xã Hưng Đạo, huyện Hưng Nguyên cho 100 hộ nông dân tham gia; 1 mô hình ứng dụng chế phẩm vi sinh để xử lý rác thải từ các phụ phẩm nông nghiệp thành phân bón hữu cơ thực hiện tại xã Tân Phú, huyện Tân Kỳ cho 10 hộ nông dân tham gia.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/4(8).jpg)
Bên cạnh đó, Hội cũng đã phối hợp với Ban Dân tộc, Sở Tài nguyên và Môi trường, Sở Văn hóa và Thể thao nhằm hướng đến những điều kiện thuận lợi nhất cho hội viên nông dân trên toàn tỉnh. Đây được xem là một sự phối hợp rất cần thiết để các hoạt động hiệu quả toàn diện, đảm bảo tối ưu nhất cho sự thành công của các đề án được xây dựng.
Xây dựng Nông thôn mới không thể thiếu vai trò của Hội Nông dân
Có thể nói, sự vào cuộc của Hội trong quá trình thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng nông thôn mới trên địa bàn đã mang lại nhiều kết quả đáng thuyết phục. Sự vào cuộc kịp thời, nắm bắt được tâm tư nguyện vọng và cùng sát cánh của Hội Nông dân các cấp đã tạo được hiệu ứng tích cực đối với đông đảo nông dân.
Một trong những vấn đề trọng tâm trong xây dựng nông thôn mới là hướng đến một cuộc sống đủ đầy, văn minh, chất lượng sống của người dân được cải thiện. Để làm được điều đó thì việc phát triển kinh tế là điều cần thiết hàng đầu. Chính vì thế, Hội Nông dân tỉnh cùng với Hội Nông dân các cấp đã vận động, tuyên truyền hội viên, nông dân tích cực ứng dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất, kinh doanh, chuyển đổi cơ cấu mùa vụ, giống cây trồng, vật nuôi, hợp tác liên kết, sản xuất nông sản, thực phẩm an toàn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/c%C3%A1n%20b%E1%BB%99%20H%E1%BB%99i%20ND%20ki%E1%BB%83m%20tra%20m%E1%BB%99t%20trong%20nh%E1%BB%AFng%20v%C6%B0%E1%BB%9Dn%20%C4%91%E1%BA%A1t%20chu%E1%BA%A9n.jpg)
Đồng thời, tập trung chỉ đạo nâng cao chất lượng, hiệu quả phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững”; tuyên truyền và phát động hộ gia đình nông dân đăng ký và phấn đấu trở thành hộ nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp; kết quả, năm 2021 số hộ nông dân đạt tiêu chí hộ nông dân SXKD giỏi các cấp 146.708 hộ
Và để tạo thêm điều kiện cho nông dân trong phát triển sản xuất, Hội Nông dân các cấp đã đẩy mạnh các hoạt động tư vấn, dịch vụ hỗ trợ như: Phối hợp mở 195 lớp dạy nghề cho 6.448 lao động nông thôn; tổ chức 1.685 buổi tập huấn KHKT, với 90.000 lượt hội viên nông dân tham gia.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/2(18).jpg)
Bên cạnh việc tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nông dân đóng góp công sức, tiền của để tham gia xây dựng nông thôn mới, Hội Nông dân các cấp đã chủ động triển khai các hoạt động thiết thực tham gia xây dựng nông thôn như: Xây dựng 399 vườn chuẩn nông thôn mới, và 701vườn mẫu nông dân theo hướng vườn chuẩn nông thôn mới. Thực hiện Đề án trồng 1 tỷ cây xanh, Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh đã phát động Chương trình “ Trồng 1 triệu cây xanh” giai đoạn 2021- 2023. Tính đến 28/2/2022, toàn tỉnh đã trồng được 157.538 cây. Đường xanh, đồng ruộng sạch, vườn đẹp có hiệu quả kinh tế là một trong những trọng tâm mà hoạt động của Hội hướng đến trong thời gian qua.
Tại hội nghị, UBND tỉnh cũng đã thống nhất chủ trương giao Hội Nông dân tỉnh phối hợp các ngành liên quan xây dựng, trình UBND tỉnh ban hành Đề án “Tuyên truyền, vận động, hướng dẫn nông dân sản xuất phân bón hữu cơ vi sinh từ phụ phế phẩm nông nghiệp, giai đoạn 2022 - 2025” và giao cho Hội Nông dân tổ chức thực hiện.
Về nội dung này, phát biểu tại Hội nghị, ông Nguyễn Quang Tùng – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh cho rằng việc sử dụng chế phẩm nông nghiệp trong việc sản xuất phân bón hữu cơ là điều rất cần thiết bởi hiện nay mỗi năm trên địa bàn tỉnh Nghệ An có hàng trăm nghìn tấn phụ phẩm nông nghiệp từ quá trình sản xuất, chế biến nông, lâm, thủy sản. Việc sử dụng nguồn phế phẩm nông nghiệp hữu ích sẽ góp phần giảm thiểu ô nhiễm môi trường nông thôn, cải tạo đất, hạ giá thành và nâng cao hiệu quả sản xuất nông nghiệp.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z3268925339780_dffab8d5913f40fa84db42776d2c6400.jpg)
Để công tác phối hợp đạt hiệu quả cao nhất, ông Hoàng Nghĩa Hiếu đề nghị thời gian tới cần tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước về phát triển kinh tế, xã hội, phát triển nông nghiệp, nông thôn, xây dựng nông thôn mới. Thống nhất đề nghị của Hội Nông dân tỉnh về bố trí kinh phí để Hội Nông dân thực hiện các nội dung liên quan trách nhiệm của Hội Nông dân được xác định trong Chương trình mục tiêu xây dựng nông thôn mới, giai đoạn 2021 - 2025.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7