![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Trung tâm Nước sạch và Vệ sinh môi trường nông thôn tỉnh Điện Biên:
Góp phần bảo vệ sức khỏe, cải thiện đời sống người dân
Thời gian qua được sự quan tâm của UBND tỉnh Điện Biên cùng các sở, ban, ngành, Văn phòng Unicef Việt Nam, Trung tâm Quốc gia nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn và sự chỉ đạo trực tiếp từ Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Điện Biên, Trung tâm Nước sạch và Vệ sinh môi trường nông thôn tỉnh Điện Biên (Trung tâm) đã luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, luôn đảm bảo cung cấp nguồn nước sạch, góp phần bảo vệ sức khỏe cũng như nâng cao chất lượng cuộc sống của nhân dân ở nông thôn trên địa bàn tỉnh Điện Biên theo hướng văn minh, hiện đại và bền vững.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/112_26032024150853_725.jpg)
Công trình cấp nước sinh hoạt liên bản xã Thanh Chăn (huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên) (Công trình), được đầu tư từ năm 2009 nhằm phục vụ cung cấp nước sinh hoạt cho người dân trên địa bàn, theo những người dân ở đây chia sẻ, ban đầu Công trình được giao lại cho chính quyền địa phương quản lý, nhưng hiệu quả không cao; đến năm 2021 Công trình đã được giao lại cho Trung tâm quản lý và vận hành.
Sau khi tiếp nhận Công trình, Trung tâm đã triển khai nhiều giải pháp nhằm đảm bảo cho việc cung ứng nước ổn định (sửa chữa cải tạo lại công trình, đường ống dẫn nước, tuyên truyền vận động người dân sử dụng nước sạch…). Vậy nên, số lượng các hộ dân đăng ký dùng nước từ Công trình đã ngày một tăng lên; đến nay, Công trình đang phục vụ tới hơn 1.000 hộ dân thuộc xã Thanh Chăn và Thanh Yên (huyện Điện Biên).
Đang sử dụng nước sạch cung cấp từ Công trình, ông Tòng Văn Tính ở bản Púng Nghịch (xã Thanh Chăn) phấn khởi cho biết: Trước đây nguồn nước cung cấp từ Công trình không được thường xuyên, vì vậy gia đình tôi ít sử dụng nhưng từ ngày được cán bộ của Trung tâm tuyên truyền về việc sử dụng nguồn nước sạch để đảm bảo cho sức khỏe, gia đình tôi đã chuyển sang sử dụng nguồn nước của Trung tâm cung cấp, được sử dụng nguồn nước sạch dùng trong sinh hoạt tôi thấy sức khỏe của bản thân và mọi người trong gia đình đều được nâng cao, ít bị những bệnh do ảnh hưởng của nguồn nước.
Ông Hoàng Văn Tịnh – Phó Giám đốc phụ trách Trung tâm cho hay: Công trình ở xã Thanh Chăn là một trong số nhiều công trình đang được Trung tâm quản lý và vận hành hiệu quả, việc cung cấp đẩy đủ nước sạch đã không chỉ góp phần nâng cao sức khỏe, cải thiện môi trường sống cho người dân xã Thanh Chăn và Thanh Yên mà còn góp phần quan trọng để cả 2 xã về đích xây dựng nông thôn mới.
“Các công trình nước sạch ở Điện Biên, khi được bàn giao cho Trung tâm quản lý luôn đem lại hiệu quả tích cực, bởi Trung tâm đã phối hợp thực hiện tốt việc: Thành lập tổ quản lý vận hành công trình, ký kết hợp đồng lao động với công nhân quản lý vận hành; xây dựng phương án giá nước trình UBND tỉnh Điện Biên phê duyệt; ban hành quy chế, kế hoạch liên quan đến công tác quản lý vận hành; tổ chức rà soát ký kết hợp đồng sử dụng nước với người dân; đồng thời tiến hành kiểm tra toàn mạng lưới đường ống để phát hiện những sai sót, sự cố hư hỏng, kịp thời sửa chữa, khắc phục, chống thất thoát nước, đảm bảo cung cấp đủ nước sử dụng; xét nghiệm đánh giá chất lượng nước thường xuyên… chính vì vậy Trung tâm luôn đảm bảo các công trình được vận hành hiệu quả, nguồn nước cung cấp tới người dân được đảm bảo an toàn” ông Tịnh cho hay.
Hiện nay Trung tâm đang được UBND tỉnh Điện Biên giao thực hiện nhiệm vụ quản lý, khai thác vận hành 12 công trình cấp nước sinh hoạt tập trung nông thôn, đáp ứng nhu cầu 6.000 hộ… Hoạt động của Trung tâm đã góp phần tăng tỷ lệ dân số nông thôn trên địa bàn tỉnh Điện Biên được sử dụng nước hợp vệ sinh đạt 89,98%, nước đạt quy chuẩn 13,93%.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/111_26032024151101_725.jpg)
Nước sạch được cung cấp cho người dân nông thôn là một trong những tiêu chí hết sức quan trọng trong Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới trên địa bàn tỉnh Điện Biên. Với vai trò là đơn vị “chủ công” trong lĩnh vực này, Trung tâm đã thường xuyên cử cán bộ phối hợp với các địa phương triển khai kiểm tra, rà soát thực tế tình hình sử dụng nước sinh hoạt của người dân; đánh giá hiện trạng công trình và đề ra các giải pháp triển khai, chỉ đạo các xã, huyện hoàn thành chỉ tiêu nước sạch.
Hàng năm, công tác thông tin - giáo dục - truyền thông về nước sạch và sử dụng nước sạch đã luôn được Trung tâm chú trọng phối hợp với các địa phương để tổ chức tuyên truyền tới người dân trên địa bàn; qua đó đã nâng cao ý thức, sự hiểu biết của người dân tỉnh Điện Biên về nước sạch.
Đáp ứng cho nhu cầu phát triển của xã hội, thời buổi công nghệ 4.0, từ đầu năm 2022, Trung tâm đã tích cực ứng dụng công nghệ thông tin vào các hoạt động quản lý, điều hành, đưa phần mềm, ứng dụng quản lý công trình Citywork vào hoạt động; ứng dụng Citywork đã nâng cao công tác quản lý vận hành và theo dõi các công trình (Quản lý khách hàng sử dụng nước qua hệ thống máy tính, in ấn phiếu thu hóa đơn khách hàng dùng nước; tự động cập nhật hóa đơn sang cơ quan thuế; theo dõi tỷ lệ thất thoát nước, sơ đồ cấp nước từng công trình; xử lý các công việc nội nghiệp, văn phòng…).
Trước những diễn biến bất thường của thời tiết, biến đổi khí hậu, dẫn đến tình trạng thiếu nước sinh hoạt một số vùng nông thôn trên địa bàn tỉnh Điện Biên, điều này sẽ ảnh hưởng không nhỏ đến đời sống người dân và tiêu chí nước sạch trong xây dựng nông thôn mới của các xã. Trung tâm đề nghị tỉnh Điện Biên và các ngành chức năng cần thực hiện xây dựng các công trình cấp nước quy mô cụm liên xã; thực hiện đầu tư, sửa chữa các công trình có ít nhất 75% người dân cam kết trả tiền sử dụng nước; các công trình phải đảm bảo chất lượng nước cấp cho sinh hoạt đạt quy chuẩn của Bộ Y tế; Tiếp tục giao các công trình cho các đơn vị có năng lực chuyên môn kỹ thuật về quản lý vận hành; nâng cao vai trò của các cấp chính quyền trong công tác quản lý, khai thác và vảo vệ công trình…
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7