![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
T.Ư Hội Nông dân Việt Nam mang Tết đến sớm với đồng bào dân tộc thiểu số ở Thừa Thiên Huế
Niềm vui ấy còn được nhân lên khi Đoàn Trung ương Hội Nông dân Việt Nam (NDVN), do đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch TƯ Hội DNVN dẫn đầu đã đến thăm, tặng quà Tết cho đồng bào nghèo người DTTS ở 2 tỉnh diễn ra từ ngày 17 đến 19/01. Hoạt động thắm đượm nghĩa tình này đã mang cái Tết đến sớm hơn với đồng bào nghèo nơi rẻo cao…
Trời chưa tỏ mặt, đoàn đã bắt đầu khởi hành lên huyện biên giới A Lưới của tỉnh Thừa Thiên Huế. Tuyến đường QL 49 lên A Lưới với các cung đường quanh co, khúc khuỷu, khó đi, nhưng các thành viên trong đoàn rất khẩn trương, mong muốn mang niềm vui đến với đồng bào nghèo người DTTS nơi đây.
Đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch T.Ư Hội NDVN (thứ 2 bên phải) trao quà cho các hộ đồng bào nghèo DTTS ở xã biên giới Quảng Nhâm (A Lưới). Ảnh Bá Trí
Trên đường đi, đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch T.Ư Hội NDVN tâm sự: “A Lưới có đến 75% đồng bào các DTTS, đời sống của người dân nơi đây còn gặp nhiều khó khăn. Đây là vùng biên giới tiếp giáp với 2 tỉnh Sê Kông và Salavan của nước bạn Lào. Lần này đoàn tổ chức lên thăm và tặng quà Tết cho các hộ đồng bào nghèo người DTTS, với mong muốn bà con thật sự có một mùa Xuân ấm áp hơn...”.
Vừa đặt chân đến trụ sở Hội ND huyện A Lưới, cũng vừa lúc bà con đã có mặt. Công tác chuẩn bị cho buổi trao tặng quà được tiến hành nhanh chóng, chu đáo. Những cái bắt tay, ánh mắt trìu mến, lời thăm hỏi động viên, từng phần quà gồm mứt, bánh, dầu ăn... và 500 ngàn đồng tiền mặt được trao tận tay đồng bào nghèo trong không khí náo nức, hồ hởi làm xua tan hơi lạnh nơi biên giới. Có dịp được chứng kiến những hoạt động hỗ trợ, giúp đỡ cho đồng bào DTTS nơi đây mới thấy sự thắm đượm nghĩa tình trên rẻo cao này.
Hội ND tỉnh Thừa Thiên Huế trao quà cho đồng bào nghèo DTTS ở A Lưới. Ảnh Bá Trí
Chị Hoàng Thị A Sứt, ở xã biên giới Hồng Vân, huyện A Lưới xúc động: “Bà con chúng tôi rất cám ơn sự hỗ trợ của các cấp Hội ND. Trong những năm qua, các cấp Hội ND và các ban, ngành địa phương đã giúp đồng bào phát triển các mô hình chăn nuôi, trồng trọt để ổn định cuộc sống; đồng thời, hằng năm các cấp Hội ND đều tổ chức các hoạt động trao tặng quà cho bà con mỗi dịp Tết đến, Xuân về”.
Vợ chồng chị Sứt sống dựa vào việc làm thuê khai thác keo tràm cho các chủ rừng, ngày có ngày không. Gia đình chị không có đất sản xuất, đang sống nhờ nhà cha mẹ, nên hiện gia đình chị là hộ nghèo có hoàn cảnh đặt biệt khó khăn. Cơ thể nhỏ thón của chị Sứt do vắt kiệt với nghề mưu sinh, nhưng gia đình vẫn thiếu trước hụt sau. Nhìn chị nhận phần quà với ánh mắt rưng rưng, mới thấy hạnh phúc của đồng bào nghèo nơi đây thật giản đơn. “Món quà của Trung ương Hội ND trong dịp này rất ý nghĩa. Mình vừa có mứt, bánh, nhu yếu phẩm vừa có thể mua sắm cho con bộ quần áo mới để cái tết được ấm cúng hơn” - chị Sứt bộc bạch.
Niềm vui của chị Sứt cũng là niềm vui chung của 50 hộ đồng bào nghèo ở A Lưới được Trung ương Hội ND quan tâm chăm lo trong dịp áp Tết này. Ông Nguyễn Văn Nhổn, ở xã biên giới Quảng Nhân, huyện A Lưới, phấn khởi khoe phần quà với người nhà của ông ngay sau khi được trao tặng.
Đoàn T.Ư Hội NDVN phối hợp với Hội ND Thừa Thiên Huế trao quà cho đồng bào nghèo DTTS ở A Lưới. Ảnh Bá Trí
Do thường xuyên bệnh tật, gia đình gồm 5 miệng ăn chỉ trông nhờ vào mấy sào sắn, nên gia cảnh của ông Nhổm luôn túng bấn. Đối với ông, ngày Tết cổ truyền cũng giống như những ngày bình thường khác vì không thể sắm sửa được gì. Do vậy, nhận quà Tết của Trung ương Hội ND trao tặng đợt này, ông Nhổm không kìm nén được niềm vui: “Mừng quá! Mứt, bánh, kẹo tui để dành chưng lên bàn thờ. Còn tiền mặt 500.000 đồng tui mua thêm thịt heo, thịt bò để con cháu có cái tết thêm ấm cúng, đầy đủ…”.
Chia sẻ với những khó khăn, vất vả của đồng bào DTTS ở địa phương, nhất là trong mùa đại dịch thời gian vừa qua, đồng chí Đinh Khắc Đính bày tỏ, với tinh thần tương thân tương ái, lãnh đạo T.Ư Hội ND mong rằng món quà sẽ góp phần thể hiện tình đoàn kết, sẻ chia của các cấp HND đối với đồng bào nghèo, góp phần mang đến cho bà con một cái Tết ấm trước thềm đón năm mới Nhâm Dần 2022.
Đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch T.Ư Hội NDVN trao quà cho đồng bào nghèo DTTS ở A Lưới. Ảnh Bá Trí
Đáp lại nghĩa tình của lãnh đạo Trung ương Hội NDVN, Trưởng ban Dân vận Huyện ủy A Lưới - Hồ Quyết Thắng nói rằng, địa phương ghi nhận, đánh giá rất cao và cám ơn sự hỗ trợ, giúp đỡ thiết thực của lãnh đạo Trung ương Hội ND, các cấp Hội ND từ tỉnh đến cơ sở luôn quam tâm tạo điều kiện phát triển sản xuất cho bà con, nhất là các hoạt động hướng đến bà con nghèo mỗi dịp Tết đến, Xuân về. Đây còn là nguồn lực góp phần quan trọng vào tiến trình thực hiện chương trình giảm nghèo bền vững cho đồng bào DTTS ở địa phương.
Trước đó, Đoàn T.Ư Hội NDVN do đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch T.Ư Hội NDVN dẫn đầu đã vượt những cung đường gian truân mang hương Tết đến trao tận tay cho đồng bào nghèo ở xã Trà Don, huyện Nam Trà My, tỉnh Quảng Nam trong niềm vui, đầy ắp nghĩa tình.
Đoàn công tác T.Ư Hội NDVN trao quà cho các hộ đồng bào nghèo ở xã Trà Don, huyện Nam Trà My (Quảng Nam). Ảnh Bá Trí
Theo Bí thư Đảng ủy xã Trà Don - Hồ Văn Ven, món quà Tết của lãnh đạo TƯ Hội NDVN dành tặng cho bà con nghèo của địa phương trong điều kiện dịch bệnh, bộn bề khó khăn lúc này thật sự càng ý nghĩa. Ông Hồ Văn Ven cũng mong các cấp Hội ND tiếp tục tăng cường tổ chức các hoạt động giao lưu, học tập kinh nghiệm hay, mô hình tốt trong phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh, đoàn kết giúp nhau giảm nghèo bền vững, thu hút đông đảo hội viên nông dân địa phương tham gia, góp phần vào thực hiện tốt nhiệm vụ phát triển kinh tế xã hội trên địa bàn xã.
Chia sẻ tình cảm với bà con và cán bộ địa phương, đồng chí Đinh Khắc Đính nói rằng, món quà tuy không lớn, nhưng với tinh thần tương thân tương ái, lãnh đạo T.Ư Hội NDVN mong muốn góp phần giúp đỡ bà con vượt qua khó khăn trong thời điểm đại dịch, đón Tết cổ truyền trong đầm ấm, vui tươi.
Nói đến việc quan tâm hỗ trợ, giúp đỡ nâng cao đời sống cho bà con, đồng chí Đinh Khắc Đính nhấn mạnh, các cấp Hội ND ở địa phương cần đổi mới và thực hiện có hiệu quả các hoạt động dịch vụ, tư vấn, dạy nghề, tạo việc làm cho bà con; tuyên truyền vận động bà con tham gia phát triển kinh tế tập thể, liên kết, hợp tác trong sản xuất nông nghiệp, nhất là vùng đồng bào DTTS. “Chuyện phát triển các mô hình kinh tế mới, hiệu quả cao ở miền xuôi nghe rất bình thường. Song, một đổi thay dù nhỏ ở vùng đồng bào DTTS miền núi, vùng biên giới cũng khiến chúng ta cảm thấy ấm lòng...” - đồng chí Đinh Khắc Đính lưu ý.
Cũng trong dịp này, đồng chí Đinh Khắc Đính cùng Đoàn công tác Trung ương Hội NDVN đã đến thăm hỏi, động viên và trao tặng gần 20 suất quà Tết cho các hộ nghèo ở thôn Kế Võ, xã Vinh Xuân, huyện Phú Vang (Thừa Thiên Huế). Qua đó, giúp đồng bào nghèo thật sự có một mùa Xuân trọn vẹn, ấm áp.
Trong chuyến thăm, tặng quà cho đồng bào nghèo ở hai địa phương Quảng Nam và Thừa Thiên Huế, Đoàn T.Ư HND do đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch T.Ư Hội NDVN dẫn đầu đã trao tặng gần 120 suất quà, với tổng trị giá gần 70 triệu đồng.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7