![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam: Vượt khó vươn lên hoàn thành tốt công tác dạy nghề
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thu%20hanh%20tham%20kham%20benh%20gia%20cam%20%20(1).jpg)
Dạy online vẫn không quên hướng dẫn kỹ năng thực hành
Mặc dù dịch Covid-19 căng thẳng, nhiều trường dạy nghề phải ngừng hoạt động đào tạo nhưng Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam (T.Ư Hội Nông dân Việt Nam) vẫn nỗ lực hoàn thành tốt nhiệm vụ đào tạo.
Cô Nguyễn Thu Trang - Giáo viên dạy môn Thú y, hiện là giáo viên dạy lớp trung cấp Thú y K6A cho biết lớp có 30 học viên, 80-85% học viên là người Hà Tĩnh, đã và đang đi làm. Số còn lại mới tốt nghiệp trung học phổ thông.
“Dịch bệnh khiến hoạt động dạy, học bị ngưng trệ, gặp khó khăn, nhưng nhà trường vẫn cố gắng hoàn thành nhiệm vụ. Để đảm bảo tiến độ học tập, chương trình cũng như tiến độ tốt nghiệp, tìm kiếm việc làm cho các học viên nhà trường phải tiến hành dạy học online”, cô Trang nói.
Trong quá trình dạy học online, ngoài thuận lợi, cô trò cũng đối mặt với nhiều khó khăn. Khó khăn lớn nhất là các học viên không được thực hành, hướng dẫn trực tiếp kiểu “cầm tay chỉ việc”. Chính bởi vậy các thầy cô phải quay video, chụp ảnh gửi các học viên, hướng dẫn học viên thực hành qua mạng. Sau đó, các học viên thực hành và quay clip gửi lại các thầy cô xem và tiếp tục trao đổi, hướng dẫn thêm.
“Chúng tôi khuyến khích các học viên thực hành trên chính vật nuôi trong gia đình, có thể mua thêm về nuôi. Trong quá trình thực hành có thể giải phẫu con vật kiểm tra và điều trị bệnh. Sau đó học viên có thể quay video để thầy cô kiểm tra và hướng dẫn thêm”, cô Trang cho hay.
Bên cạnh những khó khăn, học online về cơ bản cũng mang lại những thuận lợi. Cô Trang cho biết, lớp Trung cấp Thú y K6A là lớp năm 2 các học viên gần tốt nghiệp vì thế việc dạy học cũng khá thuận lợi. Học viên nắm được hết kiến thức, có những kỹ năng thực hành cần thiết. Mặt khác, học viên không phải di chuyển nhiều. Các học viên có thể vừa học vừa làm, gia tăng thu nhập cho bản thân, gia đình.
Để việc dạy, học hiệu quả, nhà trường phải xây dựng giáo trình, giáo án phù hợp với từng đối tượng người học. Với học viên học đã có nghề, giáo trình chia sẻ có thể đơn giản hơn. Tuy nhiên với học viên mới năm thứ nhất là người dân tộc thiểu số, chưa từng có kinh nghiệm chăn nuôi, chăm sóc thú y thì cần dạy đầy đủ, chi tiết, cụ thể hơn. Đồng thời cũng cần lựa chọn ngôn ngữ dễ hiểu, gần gũi hơn giúp người học tiếp thu nhanh, hiệu quả hơn.
Học viên Đinh Thị Thu Nga ở Hà Tĩnh, lớp Trung cấp Thú y 6A cho biết: “Dù học online nhưng chị cùng các bạn vẫn được các thầy cô hướng dẫn thực hành nhiệt tình. Các buổi thực hành tại nhà đều được các thầy cô phân tích, mổ xẻ rất cẩn thận”.
Nga rất vui mừng vì cô sắp kết thúc chương trình học, nhận bằng. Cô dự định sau khi tốt nghiệp, có bằng cô sẽ tự mở cửa hàng bán thuốc thú y tại nơi cô sinh sống.
Tăng cường công tác đào tạo, hoàn thành chỉ tiêu năm 2021
Ông Lưu Đăng Khoa - Trưởng phòng Đào tạo Trường Trung Cấp Nông dân Việt Nam cho biết mặc dù gặp khó khăn nhưng nhà trường vẫn cố gắng hoàn thành nhiệm vụ. Các lớp dạy nghề trung cấp vẫn được duy trì. Riêng lớp sơ cấp, dạy nghề ngắn hạn 3 tháng cho nông dân đang phải tạm dừng do ảnh hưởng của dịch bệnh.
“Hiện nay chúng tôi vẫn thực hiện đào tạo online với các ngành đào tạo hệ sơ cấp, trung cấp thường xuyên. Riêng với các lớp dạy nghề nông dân ở vùng sâu, vùng xa thì phải tạm dừng học tập, đợi khi hết dịch mới triển khai lại tiếp”, ông Khoa nói.
Quan điểm của nhà trường là vẫn thực hiện đào tạo với vùng không có dịch. Riêng với các vùng có dịch thì căn cứ tình hình thực tế để dạy học. Tuy nhiên, thực tế, hiện nay một số tỉnh, thành như: Tuyên Quang, Hà Tĩnh... đang yêu cầu giáo viên phải cách ly 7 ngày nếu tới dạy học.
“Khó khăn nhất lúc này chính là đào tạo nghề ngắn hạn cho bà con nông dân, vì bà con có tuổi việc học thực hành gặp nhiều khó khăn. Bên cạnh đó, bà con nông dân thiếu trang thiết bị như máy tính, smartphone... nên không có phương tiện học tập”, ông Khoa chia sẻ thêm.
TS. Nguyễn Văn Đại - Hiệu trưởng Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam cho biết, do ảnh hưởng của dịch bệnh, tỷ lệ tuyển sinh của nhà trường giảm nhiều. Năm nay, nhà trường phấn đấu đạt 80% kế hoạch tuyển sinh so với năm học 2020 - 2021.
Năm học 2020-2021, nhà trường tuyển sinh được 13 lớp sơ cấp với 455 học sinh, học viên. Nhà trường tuyển sinh được 2 lớp trung cấp với 80 học viên.
Về kết quả đào tạo, theo thống kê bước đầu có 188 học viên tốt nghiệp ra trường, tỷ lệ tốt nghiệp loại đạt: 30% tốt nghiệp xuất sắc, giỏi; khá đạt 69,82%; trung bình khá đạt 0,18%.
Trước mắt, nhà trường đào tạo lý thuyết bằng dạy online, đào tạo thực hành sau khi được dạy lại. Hiện nay nhà trường cũng chuẩn bị kế hoạch đào tạo nghề cho bộ đội xuất ngũ và tiếp tục đào tạo nghề cho lao động nông thôn theo Quyết định 673 của Thủ tướng Chính phủ.
“Đối tượng học viên của trường đa phần ở các vùng sâu, vùng xa, vùng kinh tế khó khăn. Bên cạnh đó, Đề án 1956 đã hoàn thành và hết hạn cuối năm 2020 làm cho công tác tuyển sinh của năm 2021 gặp khó khăn hơn. Không tổ chức dạy trực tiếp được, dạy trực tuyến cũng không tổ chức được nhiều, chỉ tổ chức được 2 lớp, do bà con gặp khó khăn trong sử dụng công nghệ thông tin. Việc đi lại của giáo viên và học viên gặp nhiều khó khăn hơn”, ông Đại chia sẻ khó khăn.
Ông Đại cho biết thêm, hiện nhà trường đã đào tạo được 3 lớp sơ cấp; 2 lớp trung cấp. Từ giờ tới cuối năm dự kiến nhà trường sẽ mở đào tạo thêm 5 lớp dạy nghề cả trung cấp, sơ cấp cho nông dân nhằm hoàn thành mục tiêu đào tạo.
Trong những năm qua, Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam đã đào tạo được 604 lớp với tổng số 20.879 học viên, trong đó: Đào tạo trình độ sơ cấp, dạy nghề thường xuyên được 579 lớp với tổng số 19.741 học viên; đào tạo hệ trung cấp được 25 lớp với 1.138 học viên; tổ chức thi và cấp bằng tốt nghiệp cho 792 học viên.
”Dù khó khăn do dịch bệnh nhưng trường vẫn quyết tâm đảm bảo chất lượng dạy, học nghề theo hướng bền vững. Ưu tiên dạy nghề cho bà con nông dân ở vùng đồng bào dân tộc, khó khăn”.
TS. Nguyễn Văn Đại – Hiệu trưởng Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7