Chuyển dịch cơ cấu kinh tế, tạo chuỗi liên kết vùng ở Nghi Lộc
Xác định lấy kinh tế nông nghiệp làm trọng tâm, từng bước chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông thôn, nâng cao thu nhập, tập trung ưu tiên các sản phẩm thế mạnh của từng địa phương. Từ đó phát triển kinh tế nông nghiệp theo hướng hàng hóa, tạo chuỗi liên kết kinh tế nông nghiệp theo vùng… là những định hướng phát triển của huyện Nghi Lộc (Nghệ An).
Hình thành vùng sản xuất tập trung
Để thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng, xây dựng các mô hình kinh tế tập trung theo vùng có ứng dụng công nghệ cao, sản xuất theo quy trình nông nghiệp sạch, huyện Nghi Lộc đã áp dụng các cơ chế, chính sách hỗ trợ phát triển kinh tế xã hội. Theo đó, huyện hỗ trợ 350 triệu đồng/1 mô hình sản xuất hoa, dưa, rau, củ, quả trong nhà màng hoặc nhà lưới có diện tích từ 2.500m2 trở lên. Trong 10 năm đã hỗ trợ 2,8 tỷ đồng để xây dựng 8 mô hình sản xuất nông nghiệp công nghệ cao trong 25 nhà màng tập trung tại các xã: Nghi Long, Nghi Trung, Nghi Trường, Nghi Thịnh, Nghi Xá, Khánh Hợp… Từ năm 2021 trở đi số tiền hỗ trợ giảm xuống còn 200 triệu đồng/mô hình.
Cùng với đó, huyện cũng đã xây dựng kế hoạch và phân công các phòng chuyên môn trực tiếp chỉ đạo, hướng dẫn, hỗ trợ tập huấn, chuyển giao kỹ thuật, công nghệ cho người dân triển khai thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng. Cụ thể: 29 xã đã tổ chức được 355 lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật với hơn 24.850 lượt người tham gia. Đồng thời, các tổ chức đoàn thể chính trị xã hội của huyện đã phối kết hợp tổ chức tập huấn các chủ trương, chính sách, các tiêu chí về xây dựng NTM; ứng dụng KHKT cho cán bộ hội viên với 10.000 lượt người tham gia. Tổ chức trên 70 cuộc hội thảo các mô hình sản xuất nông nghiệp, tổ chức đoàn tham quan tại các xã điểm về xây dựng NTM.
Tại xã Nghi Long, gần 80ha trồng màu hiệu quả thấp trước đây đã được người dân chuyển đổi sang canh tác các loại hoa, rau, củ quả trong nhà màng sử dụng công nghệ tưới nhỏ giọt theo mô hình VietGAP mang lại thu nhập khá cao. Hiện nay, xu hướng chuyển dịch này đang được mở rộng sang các xã Nghi Trung, Nghi Trường, Nghi Thịnh, Nghi Xá, Khánh Hợp… (gần 20 ha). Thu nhập từ sản xuất hoa, dưa, rau củ quả ở mô hình sản xuất công nghệ cao đạt trên 350 triệu đồng/ha/năm.
Bên cạnh đó, tại những vùng có diện tích đất đồi, đất cao trồng lúa không hiệu quả, người dân đã chuyển đổi sang trồng một số loại cây trồng có hiệu quả kinh tế hơn như: Trồng hành tăm ở các xã Nghi Lâm, Nghi Thuận, Nghi Văn với diện tích gần 150ha; trồng nghệ ở Nghi Kiều gần 20ha; trồng măng tây ở Nghi Văn, Nghi Kiều, Nghi Lâm, Nghi Công Nam… với diện tích hơn 10ha. Nâng giá trị sản xuất bình quân của ngành Nông nghiệp từ 82 triệu đồng/ha/năm (năm 2015) lên trên xấp xỉ 100 triệu đồng/ha/năm năm 2020.
Gắn với chuyển dịch cơ cấu cây trồng là điều chỉnh, hướng dẫn các hộ chăn nuôi, tái tạo đàn phù hợp với điều kiện cụ thể để kết hợp sản xuất vườn – chuồng tận dụng bổ trợ cho nhau. Hiện trên địa bàn huyện có 310 trang trại, gia trại, trong đó có 40 trang trại đạt chuẩn theo Thông tư 27/2018/TT-BNNPTNT của Bộ NN&PTNT quy định về quản lý, truy xuất nguồn gốc lâm sản. Nhờ đó từng bước nâng cao đời sống vật chất và tinh thần của nhân dân, góp phần thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia về xây dựng NTM.
Phát huy giá trị làng nghề truyền thống
Nghi Lộc vốn là huyện có vị trí thông thương khá thuận lợi, tiếp giáp với TP. Vinh – Trung tâm kinh tế chính trị của tỉnh và Thị xã Cửa Lò – gắn với du lịch biển có tiếng ở miền Trung. Nhờ được ưu ái về vị trí địa lý nên Nghi Lộc rất có lợi thế để quảng bá cũng như giao thương sản phẩm nông nghiệp, làng nghề với các tỉnh bạn.
Trên địa bàn huyện Nghi Lộc có làng nghề hương thẻ Tây Lân ở xóm Trường Lân (trước đây là xóm 5 cũ) xã Nghi Trường. Hiện tại có 12 hộ tham gia, đây là làng nghề có truyền thống lâu đời, nguồn gốc của làng nghề được đưa từ ngoài Bắc vào. Hiện nay có nhiều hộ sản xuất sản phẩm không chỉ cung cấp trong tỉnh mà còn xuất khẩu sang Lào, Campuchia. Nghề làm thẻ hương Tây Lân ăn sâu vào nếp sống, sinh hoạt của các hộ dân trong làng.
Chia sẻ với chúng tôi, bà Nguyễn Thị Lý (xóm Trường Lân) cho biết: “Gia đình tôi đã trải qua gần 40 năm làm hương. Để sản phẩm cạnh tranh trên thị trường, gia đình tôi chọn giải pháp lấy nguyên liệu làm hương hoàn toàn bằng các loại thảo mộc: rễ hương, hoa hồi, quế chi… từ các huyện Qùy Châu, Qùy Hợp. Ưu điểm của loại hương này không gây độc hại với sức khỏe người sử dụng, cũng như người trực tiếp sản xuất. Hương có mùi thơm độc đáo. Nếu như trước đây chỉ cần 5 đến 7 lao động, thì hiện nay do hương Tây Lân có vị thế trên thị trường nên gia đình tôi tiếp tục mở rộng sản xuất, số lao động đã tăng lên 15 người”.
Ở Nghi Lộc còn một số làng nghề nổi tiếng khác như: Làng nghề bún bánh ở Hậu Hòa xã Nghi Hoa, bánh cốm Đông Thuận xã Nghi Trung,… Những làng nghề đang ngày càng khẳng định được vị trí của mình trong xu thế cạnh tranh thị trường hiện nay.
Tại làng Đông Thuận (xã Nghi Trung) vẫn duy trì và phát triển nghề làm bánh cốm truyền thống lâu đời. Vụ chính được bắt từ tháng 10 đến tháng 5 của năm sau. Thời điểm này, trung bình mỗi ngày một gia đình sản xuất từ 1 đến 1,5 tạ gạo, tương đương hơn 1 vạn tấm bánh cốm để cung cấp ra thị trường. Trong làng có 58/90 hộ làm nghề bánh cốm. Nghề này đang tạo việc làm cho trên 150 lao động với mức thu nhập từ 4 đến 5 triệu đồng/người/tháng. Thị trường tiêu thụ bánh cốm làng nghề Đông Thuận ngày càng được mở rộng ra các huyện miền núi của tỉnh và các tỉnh lân cận như: Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị…
Theo ông Nguyễn Tiến Dũng – Chủ tịch UBND huyện Nghi Lộc cho biết: “Những bước chuyển dịch cơ cấu kinh tế chính là lộ trình đẩy mạnh tái cơ cấu ngành Nông nghiệp gắn với xây dựng nông thôn mới của huyện. Trong thời gian tới, huyện tiếp tục tập trung sản xuất theo hướng hàng hóa từ đó xây dựng thương hiệu, nhãn hiệu hàng hóa nông sản. Đẩy nhanh tiến độ thực hiện “Chương trình mỗi xã một sản phẩm”; bảo tồn và phát huy giá trị của các làng nghề, sản xuất nông nghiệp theo hướng công nghệ cao và bền vững, trên cơ sở liên kết và kêu gọi các doanh nghiệp vào đầu tư, liên kết và tiêu thụ sản phẩm. Từ đó nâng cao hiệu quả canh tác trên đơn vị diện tích và nâng cao thu nhập cho người dân”.
Trên địa bàn huyện Nghi Lộc có 310 trang trại, gia trại, trong đó có 40 trang trại đạt chuẩn theo Thông tư 27 của Bộ Nông nghiệp và PTNT. Nhờ đó từng bước nâng cao đời sống vật chất và tinh thần của nhân dân, góp phần thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia về xây dựng NTM.
Bùi Ánh
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão -
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính -
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa -
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng” -
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7 -
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít. -
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình" -
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7