![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Để “nông dân thu gom, phân loại và xử lý rác thải hữu cơ” đạt hiệu quả cao cần sự chung tay của cộng đồng
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-4-1.jpg)
Dự hội nghị có bà Phạm Thị Thanh Tâm, Uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương Hội NDVN, Tỉnh uỷ viên, Chủ tịch Hội ND tỉnh Hải Dương; ông Lê Thiết Hùng, Trưởng ban Kinh tế - Xã hội Hội ND tỉnh; ông Nguyễn Ngọc Tuyến, Phó Bí thư Thường trực huyện uỷ Kim Thành; lãnh đạo HĐND, UBND huyện, lãnh đạo Ban Dân vận, Ban Tuyên giáo Huyện uỷ, Lãnh đạo các cơ quan: Uỷ ban MTTQ, Hội Cựu Chiến binh, Liên đoàn Lao động, Phòng Kinh tế - hạ tầng, Phòng Tài nguyên & Môi trường, Phòng NN&PTNT, Phòng Giáo dục & Đào tạo, Phòng Tài chính - Kế hoạch; Lãnh đạo, chuyên viên Hội ND huyện; Đại diện lãnh đạo UBND xã, Chủ tịch Hội Nông dân, 91 chi hội trưởng của 18 xã, thị trấn và các cá nhân, tập thể được khen thưởng.
Từ năm 2019, Hội ND tỉnh Hải Dương đã trực tiếp chỉ đạo tổ chức thành lập mô hình điểm “Nông dân thu gom, phân loại và xử lý rác thải tại hộ gia đình” tại xã Liên Hoà, huyện Kim Thành với 10 hộ tham gia. Đến năm 2021, trên cơ sở hiệu quả bước đầu của mô hình xã Liên Hoà, Hội ND huyện Kim Thành đã triển khai thực hiện mô hình “Nông dân thu gom phân loại và xử lý rác thải hữu cơ tại hộ gia đình” sâu rộng ở các cơ sở trong toàn huyện. Trong thời gian thực hiện mô hình, Hội Nông dân huyện đã triển khai nhiều hoạt động giới thiệu, tập huấn, hướng dẫn cụ thể cho hội viên, nông dân theo phương châm “cầm tay chỉ việc” để hội viên, nông dân có thể hiểu rõ phương pháp, nhận thấy giá trị và những lợi ích mang lại từ những việc làm nhỏ thông qua việc tự phân loại và xử lý rác thải hữu cơ tại nguồn bằng thùng ủ, sử dụng các loại chế phẩm sinh học xử lý rác thải để lên men, tạo thành phân bón hữu cơ. Qua các buổi tập huấn, hội viên nông dân tham gia rất quan tâm theo dõi, nhiệt tình thảo luận các nội dung liên quan đến việc thực hành sử dụng thùng ủ, chế phẩm sinh học. Đến nay, toàn huyện Kim Thành đã xây dựng được 22 mô hình với 1.732 thành viên tham gia tại 17 xã, thị trấn. Sắp tới, Hội ND xã Bình Dân sẽ tổ chức ra mắt mô hình, khi đó tất cả 18 xã, thị trấn trong toàn huyện đều có mô hình này.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-11.jpg)
Tại Hội nghị, ông Bùi Quốc Trưởng, Chủ tịch Hội ND huyện Kim Thành đã báo cáo kết quả triển khai và xây dựng mô hình. Hội nghị phát phóng sự về các hoạt động trọng tâm mô hình, các chia sẻ của hội viên nông dân trực tiếp thực hiện mô hình. Đại diện các ngành, Hội ND, Ban chủ nhiệm mô hình đã tham luận với nhiều ý kiến, nội dung đóng góp sâu sắc cho hoạt động mô hình như: Đại diện Phòng Tài nguyên và môi trường về công tác phối hợp với Hội ND triển khai thực hiện BVMT và xây dựng mô hình; đại diện UBND xã Đại Đức về công tác chỉ đạo phối hợp, tạo điều kiện cho các ngành, đoàn thể trong công tác BVMT và xây dựng mô hình; Hội ND xã Cổ Dũng về công tác phối hợp với các ngành, đoàn thể phát động phong trào vệ sinh môi trường và xây dựng mô hình điểm; Ban chủ nhiệm mô hình xã Kim Liên về công tác tuyên truyền, vận động hướng dẫn thành viên thực hiện hiệu quả mô hình; Hội ND xã Liên Hoà chia sẻ kinh nghiệm trong công tác tham mưu, triển khai, nhân rộng mô hình… Cơ bản các ý kiến đánh giá, đóng góp về công tác phối hợp giữa Hội ND với các ngành trong công tác xây dựng mô hình; các đề xuất nhằm nâng cao hơn nữa vai trò quản lý nhà nước về BVMT và nhân rộng mô hình; cách thức triển khai thực hiện hiệu quả mô hình như xây dựng nghị quyết chuyên đề về công tác BVMT, đề án thu gom và xử lý rác thải sinh hoạt; đẩy mạnh công tác thông tin tuyên truyền, tổ chức các buổi sinh hoạt chi, tổ Hội, trao đổi kinh nghiệm về thực trạng môi trường và quy trình thu gom, phân loại, xử lý rác thải hữu cơ tại hộ; Triển khai đăng ký thi đua không có người vi phạm gây ô nhiễm môi trường; vận động cán bộ, hội viên nông dân phối hợp tham gia trồng và chăm sóc cây xanh, ra quân dọn vệ sinh đường làng ngõ xóm, nơi công cộng; triển khai xây dựng các tuyến đường hoa… Công tác vận động, xã hội hoá doanh nghiệp hỗ trợ thùng ủ rác, men vi sinh…; quá trình thực hiện mô hình của chi hội và của hộ gia đình, đồng thời đề xuất, kiến nghị với cấp uỷ, các ngành nên tiếp tục nhân rộng mô hình ra toàn huyện.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ac7b600a-60fe-408f-8a7c-b96579a2398b.jpeg)
Phát biểu tại hội nghị, bà Phạm Thị Thanh Tâm, Uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương Hội NDVN, Tỉnh uỷ viên, Chủ tịch Hội ND Hải Dương đã ghi nhận, đánh giá cao sự lãnh đạo, chỉ đạo của cấp uỷ, chính quyền địa phương, của Hội ND huyện Kim Thành, Hội ND các xã, thị trấn và sự vào cuộc nhiệt tình, trách nhiệm của các hộ hội viên nông dân tham gia xây dựng mô hình; đồng thời đề nghị Hội Nông dân huyện Kim Thành tiếp tục theo dõi sát sao, đôn đốc Hội ND các xã, thị trấn thường xuyên tuyên truyền, vận động các hộ hội viên duy trì tốt các hoạt động của mô hình; đề nghị cấp uỷ, chính quyền địa phương tiếp tục tạo điều kiện để Hội ND các xã, thị trấn phát triển, nhân rộng mô hình trong thời gian tới. Tăng cường công tác tuyên truyền về mô hình trên các phương tiện thông tin đại chúng, các trang mạng xã hội; chú trọng công tác tập huấn nâng cao kiến thức, nhận thức cho cán bộ hội viên, nông dân về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, nghị quyết của Hội, các kiến thức khoa học về môi trường, từ đó từng bước nâng cao ý thức của hội viên, nông dân về sản xuất nông nghiệp an toàn gắn với BVMT.
Để mô hình tiếp tục phát huy hiệu quả, thiết thực cần sự chung tay của các cấp, các ngành và sự đồng lòng tham gia của cả cộng đồng; sự cần thiết đề ra những giải pháp cụ thể, phù hợp với điều kiện từng địa phương; đồng thời giải quyết một số khó khăn, vướng mắc trong công tác quản lý chất thải rắn sinh hoạt trên địa bàn các xã, thị trấn góp phần thực hiện tiêu chí môi trường trong Bộ Tiêu chí quốc gia về xây dựng nông thôn mới.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7