![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Hà Tĩnh: Hội đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân
Thực hiện phương châm “Cho cần câu hơn cho xâu cá”
Với phương châm “cho cần câu hơn cho xâu cá”, Ban Thường vụ Hội ND tỉnh xác định đào tạo nghề, cung cấp kiến thức khoa học kỹ thuật cho ND là yếu tố quan trọng hàng đầu. Từ đó tăng cường chỉ đạo các cấp Hội đẩy mạnh dạy nghề, tập huấn cho hội viên, ND; chú trọng khâu thực hành để sau đào tạo nghề hội viên, ND có thể tạo việc làm từ nghề đã học.
Các cấp Hội đã trực tiếp đào tạo nghề cho 2.292 lao động nông thôn, phối hợp đào tạo 14.410 lao động; Tổ chức hàng trăm lớp tập huấn, hướng dẫn ứng dụng các tiến bộ khoa học và công nghệ vào thực tiễn sản xuất, kinh doanh, các mô hình sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn để nhân ra diện rộng như: Triển khai Đề án “Ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật phát triển mô hình nuôi ong lấy mật” tại xã Cẩm Mỹ huyện Cẩm Xuyên; xây dựng 13 mô hình trồng cây ăn quả (ổi, cam, bưởi) theo hướng sản xuất nông nghiệp hữu cơ tại các huyện: Hương Khê, Vũ Quang, Hương Sơn, Cẩm Xuyên, Thạch Hà và TX. Kỳ Anh; 7 mô hình sản xuất lúa tại các huyện Đức Thọ, Thạch Hà, Cẩm Xuyên; xây dựng mô hình trồng rừng FSC, mô hình sử dụng đệm lót sinh học trong chăn nuôi và mô hình “5 không” tại huyện Vũ Quang…; Tổ chức 367 cuộc hội thảo, tư vấn việc làm cho trên 15.000 lao động, giới thiệu 514 lao động đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài.
Các cấp Hội tiếp tục phối hợp chặt chẽ với các ngân hàng cho hội viên, ND vay vốn sản xuất, kinh doanh. Hiện nay tổng dư nợ phối hợp cho vay tại các ngân hàng là 3.745,787 tỷ đồng, cho 60.856 hộ vay, tăng 1.490,841 tỷ đồng so với 5 năm trước. Ngoài ra, các cấp Hội còn phối hợp quản lý cho vay 55,553 tỷ đồng nguồn Quỹ Hỗ trợ ND (tăng 22,874 tỷ đồng so với đầu nhiệm kỳ); phối hợp với các doanh nghiệp cung ứng 42.800 tấn phân bón các loại, 120 tấn phân hữu cơ vi sinh, 100 tấn vôi, 210.000 cây giống các loại.
Bà Bùi Thị Thơm, Phó Chủ tịch BCH TƯ Hội NDVN (đứng giữa) chứng kiến lễ ký thực hiện chương trình phối hợp giữa Hội ND và Bưu điện tỉnh Hà Tĩnh.
Để giúp ND hạn chế được tình trạng “được mùa mất giá”, Ban Thường vụ Hội ND tỉnh đã ban hành Đề án “Xây dựng chuỗi cửa hàng nông sản an toàn trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh giai đoạn 2019 - 2023”; tổ chức ký kết và triển khai thực hiện “Thỏa thuận hợp tác giữa Hội ND Việt Nam và Bưu điện Việt Nam về việc Hỗ trợ ND chuyển đổi số trong sản xuất và tiêu thụ nông sản, hàng hóa giai đoạn 2021 - 2025”; thành lập các gian hàng tham gia các hội chợ, lễ hội cam, Festival sản phẩm OCOP trong và ngoài tỉnh... nhằm hỗ trợ ND kết nối tiêu thụ nông sản. Hiện nay, toàn tỉnh đã hỗ trợ thành lập được 27 cửa hàng nông sản an toàn, cập nhật thông tin 34.000 hộ sản xuất, kinh doanh, 128 sản phẩm OCOP lên sàn thương mại điện tử Postmart.vn; đã kết nối tiêu thụ trên 2.500 tấn nông sản cho ND trong và ngoài tỉnh...
Nhiều hộ có thu nhập từ 1 tỷ đồng trở lên
Được dạy nghề, tập huấn khoa học kỹ thuật, được hỗ trợ vay vốn, cung ứng vật tư dưới hình thức trả chậm, đồng thời được hỗ trợ kết nối tiêu thụ nông sản, nên ngày càng có nhiều ND năng động, sáng tạo, dám nghĩ, dám làm, mạnh dạn đầu tư phát triển sản xuất, kinh doanh, phát huy tiềm năng, lợi thế của địa phương, mở mang nghề mới, khôi phục các nghề truyền thống, tạo việc làm, tăng thu nhập và tạo ra sản phẩm cho xã hội. 5 năm qua, toàn tỉnh có 1.069 hộ có thu nhập từ 1 tỷ đồng trở lên, 5.889 hộ có thu nhập từ 500 triệu đến dưới 1 tỷ đồng... Hoạt động của các cấp Hội góp phần quan trọng làm cho nông nghiệp chuyển dịch mạnh theo hướng sản xuất hàng hóa; giá trị sản xuất nông, lâm, thuỷ sản tăng nhanh. Cơ cấu kinh tế nông nghiệp chuyển dịch theo hướng tích cực. Chăn nuôi phát triển đa dạng, xuất hiện nhiều mô hình chăn nuôi hươu, trâu, bò, lợn quy mô tập trung, theo hình thức liên doanh, liên kết với các doanh nghiệp.
Hội ND tỉnh Hà Tĩnh hỗ trợ 25 con bò giống cho nông dân xã Hương Lâm, huyện Hương Khê.
Hoạt động hỗ trợ ND đã có sức hút và tạo sự gắn bó ngày càng chặt chẽ hơn giữa tổ chức Hội với hội viên, ND; góp phần xây dựng, củng cố tổ chức Hội ngày càng vững mạnh cả về chính trị, tư tưởng và tổ chức, đáp ứng ngày càng tốt hơn nhiệm vụ chính trị được Đảng và Nhà nước giao. 5 năm qua, tỉnh Hà Tĩnh kết nạp được 23.171 hội viên, nâng số hội viên trong tỉnh lên 227.479 hội viên, đạt tỷ lệ 86,7% số hội viên so với hộ sản xuất nông, lâm, ngư, diêm nghiệp; thành lập được 653 tổ hội nghề nghiệp, 29 chi hội nghề nghiệp; tổ chức tập huấn kỹ năng, phương pháp công tác Hội cho 4.880 lượt cán bộ từ chi hội, tổ hội đến tỉnh. Chất lượng sinh hoạt Hội và chất lượng hội viên ngày càng được nâng lên. Tổ chức Hội các cấp thường xuyên được củng cố, kiện toàn. Đội ngũ cán bộ Hội, nhất là cán bộ chủ chốt cấp cơ sở qua thực tiễn công tác đã có bước phát triển cả về trình độ văn hóa, chính trị, chuyên môn nghiệp vụ, được cơ cấu cấp ủy, Hội đồng nhân dân các cấp và được bổ nhiệm giữ chức vụ cao hơn.
Ban Thường vụ Hội ND Hà Tĩnh có nhiều cách làm hay, sáng tạo trong việc xây dựng củng cố tổ chức Hội và tổ chức các hoạt động, gắn chặt nhiệm vụ của tổ chức Hội với nhiệm vụ chính trị của địa phương như: Ban hành Nghị quyết số 01-NQ/HNDT về “Nâng cao hiệu quả hoạt động của hệ thống tổ chức Hội các cấp”; Nghị quyết số 02-NQ/HNDT “Nâng cao hiệu quả hoạt động dịch vụ hỗ trợ ND”; Quyết định số về việc Ban hành Đề án xây dựng “Chuỗi Cửa hàng nông sản an toàn”…
Thời gian tới, Hội ND tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục chỉ đạo thực hiện các Nghị quyết số 04,05,06 của BCH T.Ư Hội NDVN, cùng Nghị quyết số 01-NQ/HNDT và Nghị quyết số 02-NQ/HNDT của BCH Hội ND tỉnh về “Nâng cao hiệu quả hoạt động của hệ thống tổ chức Hội các cấp” và “Nâng cao hiệu quả hoạt động dịch vụ hỗ trợ ND”, nhằm đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ ND, xây dựng tổ chức Hội vững mạnh.
Hoạt động công tác Hội và phong trào ND Hà Tĩnh những năm gần đây được Chính phủ, T.Ư Hội NDVN và tỉnh đánh giá cao. Từ năm 2017 đến nay, Hội ND Hà Tĩnh luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ; năm 2017, 2020 được T.Ư Hội tặng Cờ Đơn vị dẫn đầu phong trào thi đua; năm 2018 được T.Ư Hội tặng Cờ Đơn vị xuất sắc nhiệm kỳ 2013 – 2018; năm 2020 được Thủ tướng Chính phủ tặng Bằng khen; năm 2021 được T.Ư Hội NDVN tặng danh hiệu đơn vị xuất sắc và UBND tỉnh tặng Bằng khen; năm 2022 được T.Ư Hội NDVN xếp loại xuất sắc và tặng Bằng khen...
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7