![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hội chủ động phối hợp với nhiều doanh nghiệp bao tiêu sản phẩm cho nông dân
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/IMG_1885%20(1).jpg)
Gần 5.000 hộ nông dân đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh giỏi các cấp
Thời gian qua, các cấp Hội đã xây dựng chương trình phối hợp với doanh nghiệp liên kết phát triển sản xuất theo chuỗi giá trị; xúc tiến thương mại, ký kết các hợp đồng với các đối tác nước ngoài để tiêu thụ nông sản hàng hóa, góp phần nâng cao thu nhập cho đời sống người nông dân.
Trong năm 2021, thực hiện Chương trình phối hợp được ký kết giữa Hội ND và Công ty TNHH Thương mại- Dịch vụ sản xuất Ca Cao Thành Đạt đã chuyển giao khoa học kỹ thuật nhân rộng mô hình trồng và phát triển cây ca cao theo chuỗi giá trị trên địa bàn huyện Châu Đức gắn với ký kết hợp đồng bao tiêu sản phẩm cho nông dân giai đoạn 2021-2023.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/IMG_1884%20(1).jpg)
Qua đó, Công ty đã đưa cây ca cao sang Nhật Bản cùng làm vườn mẫu, mục tiêu để quảng bá nông nghiệp của tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu với khách hàng Nhật Bản. Hiện nay, các sản phẩm của công ty đã được bán nhiều ở các cửa hàng và showroom bên Nhật Bản. Phía công ty đã tiến hành các hoạt động xúc tiến thương mại, ký kết các hợp đồng với các đối tác nước ngoài để tiêu thụ nông sản hàng hóa. Cụ thể: trong năm 2021 đã xuất khẩu được 3.800kg sản phẩm socola các loại qua thị trường Nhật Bản; xuất sang Malaysia và Anh quốc 22.000kg hạt cacao khô lên men.
Ngoài ra, HND huyện Châu Đức còn tổ chức đưa đoàn cán bộ, hội viên, nông dân tham quan học tập kinh nghiệm mô hình sản xuất cây măng tây, nha đam tại Công ty Linh Đan (tỉnh Ninh Thuận), phối hợp mở lớp tập huấn “Quy trình quản lý dịch bệnh hại tổng hợp trên cây có múi” cho các hộ nông dân trên địa bàn, vận động hội viên nông dân sản xuất theo tiêu chuẩn vệ sinh an toàn thực phẩm, đẩy mạnh kết nối tiêu thụ nông sản trên sàn giao dịch điện tử cho 32 hộ. Các sản phẩm chủ yếu là rau, bưởi, măng cụt, nha đam, tiêu, điều, nấm Linh chi, nấm mèo, bơ sáp, ca cao tại các xã Xà Bang, Nghĩa Thành, Bàu Chinh, Bình Ba.
Trong năm 2021, HND huyện đã giới thiệu 10 điển hình sản xuất giỏi để Hội Nông dân tỉnh khảo sát, xem xét đề nghị khen thưởng. Hội cũng tích cực vận động nông dân phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh và giảm nghèo bền vững. Kết quả năm 2021, Bà Rịa - Vũng Tàu có 4.632 hộ nông dân đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh giỏi các cấp. Có 15/15 xã được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới, có 3/15 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao.
Để giúp hội viên, nông dân có điều kiện đầu tư phát triển sản xuất, nâng cao mức sống, trong năm qua, các cấp Hội trong tỉnh đã tập trung làm tốt công tác hỗ trợ nông dân thông qua các hoạt động: Nhân rộng các mô hình giảm nghèo và thực hiện chương trình giảm nghèo trong năm 2021; hỗ trợ con giống vật tư chăn nuôi như mô hình chăn nuôi dê sinh sản của 8 hộ ở xã Bình Giã và Xuân Sơn, mô hình chăn nuôi bò sinh sản của 4 hộ tại Sơn Bình.
Để thực hiện phong trào thi đua “Cả nước chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau”, HND huyện Châu Đức vận động Công ty TNHH MTV Lan Anh hỗ trợ số tiền 200.000.000 đồng giúp cho 20 hộ hội viên thực hiện mô hình nuôi dê sinh sản, dê thịt để nghèo thoát nghèo bền vững.
Phối hợp với nhiều đơn vị uy tín bao tiêu sản phẩm cho nông dân
Trao đổi thêm về vấn đề này, ông Thân Xuân Động cho biết: HND huyện đã ký kết chương trình phối hợp công ty TNHH Thương mại - Dịch vụ sản xuất ca cao Thành Đạt chuyển giao khoa học kỹ thuật nhân rộng mô hình trồng và phát triển cây ca cao trên địa bàn toàn huyện gắn với ký kết hợp đồng bao tiêu sản phẩm cho nông dân giai đoạn 2021-2023. Công ty đã hỗ trợ cây 9.000 cây giống ca cao có chất lượng cho nông dân và chuyển khoa học kỹ thuật cho các hộ đăng ký tham gia trồng cây ca cao. Hỗ trợ 100.000 đồng/tháng cho chi hội trưởng chi hội nghề nghiệp, trích hoa hồng trên sản phẩm thu mua sau khi tham gia ký kết hợp đồng tiêu thụ sản phẩm với hộ nông dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/IMG_1883.jpg)
HND xã Đá Bạc đã chủ động ký kết hợp đồng với công ty TNHH Syngenta Việt Nam về sản xuất bắp giống trong vụ Hè thu năm 2021. HND đã làm đại diện cho 20 hộ hội viên, nông dân đứng ra ký kết hợp đồng sản xuất bắp giống cho công ty trên diện tích 11 ha. Các hộ được phía công ty cung cấp giống bắp miễn phí theo diện tích đăng ký thực hiện, ứng trước tiền cho nông dân đầu tư sản xuất với số tiền 11 triệu đồng/ha và bao tiêu toàn bộ sản phẩm cho nông dân. Mô hình này rất hiệu quả, đem lại thu nhập cho nông dân 40 triệu đồng/ha/vụ.
HND xã Suối Rao ký kết hợp đồng với Công ty TNHH sản xuất, chế biến, xuất khẩu nông sản Thiên Phước để hỗ trợ sản xuất và bao tiêu sản phẩm bắp sinh khối cho 16 hộ nông dân. Tổng số bắp sinh khối được tiêu thụ là 350 tấn, bình quân thu nhập từ 35-40 triệu đồng/ha. Ký hợp đồng với hợp tác xã nông nghiệp dịch vụ nuôi trồng thủy sản Len về tiêu thụ cá thương phẩm cho nông dân tổ nuôi cá nước ngọt tại thôn 1, xã Suối Rao.
Được Quỹ Hỗ trợ Nông dân tỉnh và HND huyện xét duyệt, các thành viên tổ hội nghề nghiệp đan lát thuộc Hội ND xã Cù Bị được giải ngân vay 420 triệu đồng vốn đầu tư sản xuất. Từ đó, Hội ký kết hợp đồng với doanh nghiệp tư nhân sản xuất thương mại Hiệp Hòa tiêu thụ sản phẩm đan lát cho tổ hội nghề nghiệp đan lát, góp phần nâng cao thu nhập cho hội viên nông dân với mức bình quân thu nhập từ 4,5- 5 triệu/người/tháng.
HND huyện đã ký kết với công ty TNHH Nông sản A Cón cung cấp giống và tiêu thụ đu đủ cho tổ hợp tác trồng đu đủ, gồm 7 hộ trên diện tích 11ha. Mô hình này rất hiệu quả, thu nhập bình quân 500 triệu đồng/ha. HND xã Xuân Sơn ký kết hợp đồng tiêu thụ Trái Thanh Long ruột đỏ cho nông dân. HND xã Bàu Chinh ký kết hợp đồng tiêu thụ Dê thịt cho nông dân. HND xã Láng Lớn ký kết hợp đồng tiêu thụ chuối cho nông dân...
Thời gian tới, Hội sẽ tiếp tục thực hiện kế hoạch vận động thực hiện các mô hình sản xuất nông nghiệp gắn với du lịch sinh thái cộng đồng trên địa bàn huyện giai đoạn 2020 – 2025. Hiện nay, Hội ND huyện đã vận động phát triển được 10 mô hình đầu tư cải tạo vườn, phát triển mô hình sản xuất nông nghiệp du lịch sinh thái để hình thành các điểm du lịch cộng đồng tại các xã: Suối Rao, Bàu Chinh, Suối nghệ, Bình Ba, Láng, Cù Bị…
Ngoài ra, HND huyện Châu Đức đã xây dựng, phát triển nhiều mô hình kinh tế tập thể trong nông nghiệp, phối hợp cùng Chi cục Phát triển nông thôn (Sở Nông nghiệp & Phát triển nông thôn tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu) mở lớp tập huấn về vai trò của hợp tác xã trong xây dựng nông thôn mới cho 100 học viên là cán bộ, hội viên nông dân trên địa bàn huyện. Trong năm 2021, Hội ND huyện đã phối hợp với các cấp, các ngành hướng dẫn thành lập được 5 hợp tác xã, đồng thời, hỗ trợ hội viên, nông dân tiếp cận tiến bộ, khoa học công nghệ để ứng dụng vào sản xuất.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
5 dấu hiệu chứng tỏ thịt lợn hỏng, rẻ mấy cũng tránh xa kẻo “tiền mất tật mang”Thịt lợn là món ăn quen thuộc trong bữa cơm của người Việt. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết cách chọn thịt lợn tươi ngon và an toàn cho sức khỏe của bản thân và gia đình.
-
Người dân Hưng Yên phấn khởi vì nhãn đầu vụ được giá dù sản lượng giảmThời điểm này tại tỉnh Hưng Yên, một số nhãn trà sớm đã cho thu hoạch với giá bán nhãn hương chi trung bình từ 35.000-40.000 đồng/kg, cao hơn năm ngoái 5.000 đồng/kg.
-
Đề án 1 triệu héc ta lúa sẽ khắc phục tình trạng canh tác manh mún, nhỏ lẻĐề án phát triển bền vững một triệu ha chuyên canh lúa chất lượng cao và phát thải thấp gắn với tăng trưởng xanh vùng Đồng bằng sông Cửu Long được triển khai tại 12 tỉnh, thành trong vùng. Theo Bộ NN&PTNT, để thực hiện đề án không chỉ có các Bộ, ngành Trung ương và ngành Nông nghiệp mà cần có sự vào cuộc của tất cả các địa phương, tổ chức và hàng triệu nông hộ Việt Nam.
-
Sách của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là cẩm nang cho người làm văn hóaChiều 25/7 (giờ địa phương), trong chuyến công tác tại Pháp, Uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ VHTT&DL Nguyễn Văn Hùng đã trao tặng một số tác phẩm, trong đó có cuốn sách “Xây dựng và phát triển nền văn hoá Việt Nam tiên tiến, đậm đà bản sắc dân tộc” - một cuốn sách quý giá của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cho Trung tâm Văn hoá Việt Nam tại Pháp.
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7