![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/tai-xuong_26072024083111_722.jpg)
Mở cánh cửa mới cho bà con nông dân phát triển sản xuất
Chân Sơn là một xã thuần nông của huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang, đời sống kinh tế của bà con nông dân chủ yếu là từ sản xuất nông nghiệp. Chính vì vậy để kịp thời hỗ trợ bà con nông dân, hội viên nông dân có được kiến thức trong sản xuất nông nghiệp, Hội Nông dân xã Chân Sơn đã chủ động phối hợp với Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam Phân hiệu Tuyên Quang để tổ chức lớp học trồng rau an toàn ở xã Chân Sơn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z4201821089465_d98fcaa837bb1ab81f70dc09fbdd28fe.jpg)
Phát biểu tại Lễ khai mạc lớp sơ cấp trồng rau an toàn xã Chân Sơn, bà Bùi Thị Nguyên – Phó Hiệu trưởng Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam cho biết: Lớp dạy nghề trồng rau an toàn lần này được tổ chức tại xã Chân Sơn, sẽ đáp ứng được nhu cầu học của đông đảo nông dân. Sau khi được dạy nghề, có tay nghề kỹ thuật trồng rau an toàn các học viên sẽ về áp dụng trực tiếp vào vườn rau gia đình. Bên cạnh đó, các học viên cũng sẽ là tuyên truyền viên dạy nghề cho các nông dân khác trên địa bàn. Từ đó góp phần lan toả phát triển nghề trồng rau trên địa bàn xã Chân Sơn, không chỉ cung cấp rau an toàn, rau sạch cho nhân dân tại địa phương mà còn phát triển ở các vùng lân cận.
Hiện nay, người tiêu dùng luôn có xu hướng sử dụng các sản phẩm rau sạch và an toàn, chính vì vậy việc mở lớp dạy nghề “Trồng rau an toàn ở xã Chân Sơn” là hướng đi đúng đắn và cần thiết cho bà con nông dân nói chung và hội viên nông dân xã Chân Sơn nói riêng trong việc sản xuất rau sạch và bền vững.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z4222109191897_d3f49bdf197b25ef0666c26615e9c2f4.jpg)
Là người đã tham gia lớp học “Trồng rau an toàn ở xã Chân Sơn” chị Bàn Thị Lý cho hay: Lớp học đã giúp chúng tôi có được những kiến thức chung về cây rau, cung cấp kiến thức về đặc điểm thực vật học, quá trình sinh trưởng phát triển của cây rau, khái niệm chung về rau an toàn… Từ đó học viên chúng tôi đã nắm được các nguồn giống, phân loại giống, kỹ thuật xử lý giống, sản xuất rau theo hướng VIETGAP.
Với phương châm cầm tay chỉ việc, học đến đâu thực hành đến đó, chính vì vậy các học viên sau khi được học lý thuyết trong hội trường, sẽ được trực tiếp thực hành ngoài thực tiễn. Vì vậy mà các kỹ năng nghề, phương pháp làm đất, kỹ thuật xuống giống, bón phân; kỹ thuật chăm sóc cây rau, bón thúc, tưới tiêu nước, vun xới, làm cỏ; hướng dẫn cách điều tra sâu bệnh hại, đặc điểm nhận biết, đặc tính sinh sống, gây hại và biện pháp phòng trừ các loại dịch hại; thu hoạch phương pháp phân loại và bảo quản rau thương phẩm... được các học viên thực hành rất tốt.
Chia sẻ về hiệu quả sau quá trình học tập, chị Tướng Thị Thanh cho hay: Với việc được học cầm tay chỉ việc, nhất là quá trình thu hoạch và bảo quản rau thương phẩm, vì vậy mà đã giúp cho gia đình tôi bước đầu bán được rau ra ngoài thị trường, tuy số lượng chưa nhiều nhưng đây sẽ là hướng đi quan trọng của gia đình tôi trong phát triển kinh tế hộ gia đình trong thời gian tới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z4221085007051_93025327750e78f533295300c0177652-2.jpg)
Sau gần 3 tháng được trang bị cả về lý thuyết kết hợp thực hành các học viên của lớp trồng rau an toàn xã Chân Sơn đã biết vận dụng kiến thức được học vào sản xuất thực tế tại gia đình, có thể trồng rau thương phẩm đảm bảo chất lượng an toàn cung cấp cho thị trường trong và ngoài xã. Qua đó góp phần tạo công ăn việc làm tại chỗ và nâng cao thu nhập cho người dân, đồng thời thúc đẩy phong trào xây dựng nông thôn mới tại địa phương ngày một phát triển.
- Giải tỏa áp lực trước kỳ thi vào lớp 10: Không chỉ có một cánh cửa duy nhất
- Nông dân Tuyên Quang khá giả từ khi được học nghề
- Thanh Hóa: Trao 100 suất học bổng toàn phần cho học sinh trường THPT Cẩm Thủy 1 và 2
- Tuyển sinh 2024: Bộ GD&ĐT chính thức ban hành kế hoạch, các mốc thời gian cụ thể
- Năm 2024, các trường sư phạm khẩn trương mở ngành đào tạo giáo viên dạy tích hợp
- Nhiều trường đại học mở thêm các ngành mới nhóm kỹ thuật
- Chú trọng nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7