![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
Mô hình kinh tế tập thể giúp nông dân đổi mới tư duy
Quy tụ được hàng chục hội viên nông dân liên kết sản xuất trên cùng diện tích tập trung hơn 130ha tại xã Lý Văn Lâm (Tp. Cà Mau, tỉnh Cà Mau), Hợp tác xã Nông nghiệp và Thủy sản Ông Muộn (HTX Ông Muộn) đã trở thành mô hình kinh tế hợp tác lớn mạnh. Không những giải quyết được nhiều khó khăn cho nông dân, HTX còn tạo nên thương hiệu nông sản tiêu biểu cho địa phương.
![](http://langmoi.vn/wp-content/uploads/2020/12/ảnh-3-scaled.jpg)
“Bắt tay” khai phá vùng nhiễm mặn
Trao đổi với chúng tôi, ông Nguyên Văn Toàn – Chủ tịch HĐQT HTX Ông Muộn cho biết: Trước khi chuyển dịch từ vụ lúa sang lúa – tôm đời sống nhân dân gặp rất nhiều khó khăn, sản xuất lúa năng suất thấp, lại chịu ảnh hưởng nước mặn. Trong những năm qua, việc sản xuất kinh doanh này mới ở hình thức riêng lẻ từng hộ một cách tự phát, quá trình thực hiện còn gặp nhiều khó khăn về vốn, kỹ thuật và cải tạo quản lý chăm sóc do vậy năng suất chưa cao.
Xuất phát từ tình hình đó, Ban giám đốc HTX nhận thấy mô hình kinh tế tập thể là cần thiết để hỗ trợ kịp thời cho nông dân tiếp cận các ứng dụng khoa học kỹ thuật và công nghệ vào sản xuất. Từ đó, HTX từng bước đưa chất lượng hiệu quả cây trồng vật nuôi ngày càng cao hơn, đời sống vật chất tinh thần xã viên được nâng lên rõ rệt…
“Được sự đồng thuận và hỗ trợ kịp thời của cấp ủy, chính quyền địa phương và Hội Nông dân các cấp nên HTX đến nay đã hoạt động rất hiệu quả, càng ngày càng thu hút các hộ cùng tham gia”, ông Toàn chia sẻ.
Cũng theo ông Toàn, cùng với sự phát triển của địa phương trong sản xuất nông nghiệp, đặc biệt là sản xuất lúa – tôm, thời gian qua đã đạt được những kết quả quan trọng, diện tích, năng suất, sản lượng không ngừng tăng lên, đặc biệt là chất lượng gạo đã đạt chuẩn VietGAP. Các tiến bộ khoa học kỹ thuật được ứng dụng rộng rãi đã mang lại hiệu quả thiết thực, nhất là sử dụng các loại giống mới. Từ đó, góp phần tăng nhanh năng suất, chất lượng sản phẩm, đổi mới tư duy, thay đổi nhận thức và tập quán canh tác của nhân dân từ sản xuất nhỏ lẻ chuyển sang sản xuất hàng hoá và theo hướng công nghệ cao.
Ông Nguyễn Văn Tiếp, ấp Ông Muộn – Hội viên Chi hội nghề nghiệp liên kết của HTX, chia sẻ: “Việc chuyển từ sản xuất tự do sang trồng lúa VietGAP là một sự thay đổi lớn của người dân trong xã. Mô hình này giúp cho bà con nông dân tiếp cận những tiến bộ khoa học kỹ thuật và công nghệ vào sản xuất, 100% sản phẩm làm ra được HTX bao tiêu”.
![](http://langmoi.vn/wp-content/uploads/2020/12/ảnh-2.jpg)
Triển vọng từ cánh đồng VietGAP
Ngay từ những ngày đầu thành lập, HTX đã xác định mục tiêu là: “Nâng tầm sản xuất nông nghiệp địa phương”. Chỉ mới gần 2 năm phát triển, HTX Ông Muộn đã có 12 thành viên và 1 Chi hội nông dân nghề nghiệp với 30 hội viên cùng tham gia, phát triển sản xuất trên tổng diện tích hơn 130ha. Toàn bộ diện tích được quy hoạch hệ thống thuỷ lợi một cách đồng bộ, hạn chế được nước bị nhiễm mặn, cùng với áp dụng những tiến bộ khoa học kỹ thuật và công nghệ vào sản xuất, cho ra đời các giống lúa: OM 5451, OM 6162 và ST 24 đạt tiêu chuẩn VietGAP.
Ông Nguyên Văn Toàn cho biết thêm: Hiện nay HTX đang liên kết sản xuất lúa trên 50ha theo chuẩn hữu cơ và 80ha sản xuất theo chuẩn VietGAP, năng suất trung bình hàng năm đạt từ 200 – 300 tấn lúa phục vụ thị trường trong và ngoài tỉnh. Thời gian tới, HTX tiếp tục duy trì thực hiện mô hình sản xuất lúa theo tiêu chuẩn VietGAP trên quy mô 80ha. Trong đó, Hội Nông dân tỉnh hỗ trợ thực hiện 38ha cho 12 thành viên HTX theo mô hình sản xuất lúa theo liên kết chuỗi giá trị.
Mới đây HTX cũng hoàn thành hồ sơ đăng ký chương trình “Mỗi xã một sản phẩm” (OCOP) với sản phẩm “ Gạo thơm đạt chuẩn VietGAP”. Dự kiến trong thời gian tới, HTX sẽ đạt sản lượng khoảng 250 tấn sản phẩm lúa đạt chuẩn hữu cơ và 200 tấn lúa đạt chuẩn VietGAP để cung ứng ra thị trường.
Ngoài ra, HTX đang thực hiện phương pháp luân canh trồng lúa kết hợp nuôi tôm. Đây là mô hình rất phù hợp ở địa phương thích ứng phương thức canh tác ứng phó với xâm nhập mặn. Đặc biệt, với phương pháp này cả 2 sản phẩm tôm và lúa đều an toàn cho sức khoẻ con người vì không sử dụng thuốc BVTV, không tốn chi phí thức ăn cho tôm và phân bón cho lúa.
“Thời gian qua với mô hình lúa – tôm của HTX Ông Muộn đã giúp cho các thành viên mỗi năm thu nhập từ 180 triệu đồng/ha từ cây lúa và từ 200 đến 300 triệu đồng/ha từ con tôm”, ông Toàn phấn khởi cho biết.
Đánh giá về mô hình luân canh tôm – lúa của HTX Ông Muộn, bà Trần Thị Quyết – Phó Chủ tịch Thường trực Hội ND tỉnh Cà Mau cho biết: Phương pháp luân canh trồng lúa kết hợp nuôi tôm là mô hình được áp dụng khá nhiều. Tuy nhiên, đa số các hộ sản xuất với quy mô nhỏ lẻ từng hộ nên quá trình thực hiện còn gặp nhiều khó khăn đặc biệt là kỹ thuật nên hiệu quả chưa cao.
Với HTX Ông Muộn, dù mới được thành lập nhưng với cách triển khai bài bản, đồng bộ được áp dụng KHKT vào sản xuất theo quy trình nên sản lượng và chất lượng đạt được kết quả tốt. Là HTX tiên phong theo mô hình kinh tế tập thể, tạo nên giá trị sản phẩm, cùng giúp nhau vượt khó, làm giàu, góp phần trong xây dựng nông thôn mới của địa phương.
Thực hiện theo Quyết định số 1483-QĐ/HNDTW, ngày 13.01.2020 của Trung ương Hội ND Việt Nam về việc triển khai thực hiện xây dựng mô hình kinh tế tập thể năm 2020, Hội ND tỉnh đã tiến hành điều tra, khảo sát thực địa và xây dựng mô hình “Hỗ trợ xây dựng mô hình sản xuất và tiêu thụ Lúa – Tôm theo chuỗi giá trị” tại xã Lý Văn Lâm (Tp. Cà Mau). Sau khi được tiến hành thẩm định địa điểm thực hiện xây dựng mô hình thông qua các tiêu chí của mô hình, với sự tham gia của Trung ương Hội ND Việt Nam, Hội ND tỉnh, Hội ND thành phố Cà Mau, Đảng ủy, UBND xã Lý Văn Lâm, Hội ND xã Lý Văn Lâm, Hợp tác Ông Muộn được chọn để xây dựng mô hình điểm của dự án “Hỗ trợ xây dựng mô hình sản xuất và tiêu thụ Lúa – Tôm theo chuỗi giá trị”.
“Thời gian qua với mô hình lúa – tôm của HTX Ông Muộn đã giúp cho các thành viên mỗi năm thu nhập từ 180 triệu đồng/ha từ cây lúa và từ 200 đến 300 triệu đồng/ha từ con tôm. HTX cũng hòan thành hồ sơ đăng ký chương trình “Mỗi xã một sản phẩm” – OCOP với sản phẩm “ Gạo thơm đạt chuẩn VietGAP”. Dự kiến trong thời gian tới, HTX sẽ đạt sản lượng khoảng 250 tấn sản phẩm lúa đạt chuẩn hữu cơ và 200 tấn lúa đạt chuẩn VietGAP để cung ứng ra thị trường”, ông Nguyên Văn Toàn.
Tuấn Anh
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7