![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-lu_27072024081943_721.jpg-ok_27072024081943_721.jpg)
Nỗi niềm của nhà giáo không bảng, không phấn
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/co%20loan%20.jpg)
Giảng đường không bảng, không phấn
Cô Nguyễn Thị Loan - giảng viên chuyên ngành chăn nuôi thú y của Trường cao đẳng Kinh tế - Kỹ thuật Hòa Bình cho hay, 18 năm gắn bó với sự nghiệp dạy nghề là 18 năm cô lăn lộn cùng sinh viên xuống từng xưởng nghề, từng trang trại dạy kỹ năng nghề cho học sinh.
Nhiều hôm kết thúc buổi buổi dạy, cả cô và trò người đều ám mùi phân của gia súc. “Ngày mới vào nghề đôi lúc cũng tủi thân vì bạn bè cùng ngành cùng nghề đi làm lúc nào cũng thanh lịch, nhẹ nhàng, mình đi làm thì cả túi đồ nghề, rồi đồ thực hành. Thế rồi làm riết thành quen, giờ thì thấy vui hơn là buồn”, cô Loan nói.
Qua vài lời tâm sự giản dị và chân phương, cô Loan cho biết, những ký ức từ ngày thơ ấu chứng kiến bố mẹ cùng những người công nhân xây dựng thủy điện sông Đà kết hợp với việc tăng gia chăn nuôi sản xuất để đảm bảo đời sống đã thôi thúc cô theo học ngành Thú y.
Rời xa Hà Nội nhộn nhịp, ngay khi kết thúc thời gian theo học ngành Thú y ở trường Đại học Nông nghiệp I (Học viện Nông nghiệp Việt Nam), cô Loan trở về quê hương Hòa Bình làm nhà giáo dạy nghề. Cô chia sẻ, những ngày đầu còn trẻ và chưa có nhiều kinh nghiệm nên không tránh khỏi những khó khăn trong công tác đào tạo nghề: Khó khăn về đi lại, điều kiện cơ sở vật chất chưa đồng bộ, nhận thức của người dân địa phương còn nhiều hạn chế... Tuy nhiên, đặt tâm huyết vào dạy nghề cho bà con, cho các bạn trẻ ở quê, cô không ngại khó, ngại khổ.
Không váy áo chăm chút, gọn gàng chỉnh tề đứng ở bục giảng, cô Loan bình dị với những trang phục quần áo thường ngày, cùng sinh viên ra vào các phòng thí nghiệm, trại chăn nuôi để giúp sinh viên thực hành làm nghề hiệu quả nhất. Khi được hỏi về những khó khăn trong nghề khi thường xuyên phải làm việc trong “những giảng đường không phấn, không bảng”, môi trường độc hại, “kém sang” cô chỉ cười: “Cô không quan tâm đâu, cái đó là đặc thù nghề nghiệp của mình rồi, dạy nghề là phải cầm tay chỉ việc, thực hành thực nghiệm mới ra nghề!”.
Với cô, giúp người dân có thể bỏ đi những quan điểm xưa cũ lạc hậu để tiếp cận những thông tin mới, áp dụng vào chăn nuôi tăng hiệu quả, tăng thu nhập là cô rất mừng, rất vui. Suốt mười mấy năm làm nghề, nhưng trong ký ức ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 cô thường ít nhận hoa, hay quà từ học sinh. Cô vẫn nhớ biết bao kỉ niệm vui buồn. Cô kể: “Sau bao nhiêu năm gặp lại, học viên đều rất quý mến, mà chỉ toàn gọi mình là “cô gà”, “cô lợn”... thôi chứ có nhớ tên nữa đâu!”.
Vừa qua, cô Loan đã được ghi nhận là 1 trong 140 nhà giáo đạt giải tại Hội giảng Nhà giáo giáo dục nghề nghiệp toàn quốc năm 2021 với đề tài Phòng bệnh Newcastle cho gà bằng phương pháp nhỏ vắc xin.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/%E1%BA%A3nh%20d%E1%BA%A1y%20ngo%C3%A0i%20%C4%91%E1%BB%93ng%20ru%E1%BB%99ng.jpg)
Học trò thành nghề là niềm hạnh phúc lớn nhất
Thầy Nguyễn Trung Trực - trường Cao đẳng Nông nghiệp Nam Bộ, người từng có hơn 10 năm gắn bó với sự nghiệp dạy nghề cũng chia sẻ rằng, dạy nghề bình thường đã khó, dạy nghề nông nghiệp nhất là chăn nuôi thú y lại càng khó hơn. Việc chẩn đoán bệnh tình cho gia súc, gia cầm đòi hỏi bác sĩ thú y phải dành nhiều thời gian công sức để học tập rèn luyện.
Dù giảng dạy ngành gì, ở đâu, niềm mong mỏi lớn nhất của các thầy cô là học trò tốt nghiệp có việc làm, công việc ổn định. Các em có thể sống được bằng nghề, góp sức xây dựng xã hội.
Bên cạnh những niềm vui, thầy Trực cũng không dấu khỏi niềm trăn trở: “Ngành Nông nghiệp lâu nay chưa được xã hội nhìn nhận đúng giá trị. Một thời gian dài, mọi người cho rằng người làm trong ngành Nông nghiệp là ngành ‘kém sang’ vì thế học sinh quay lưng lại”.
Tuy nhiên, theo xu hướng thời cuộc, ngành Nông nghiệp dần lấy lại được vị thế. Nông nghiệp, đặc biệt là nông nghiệp công nghệ cao được đang dần chiếm ưu thế. Nhiều doanh nghiệp sản xuất nông nghiệp công nghệ cao được ra đời hơn. Đây là điều kiện để tăng tuyển dụng lao động làm ngành này, đồng thời cũng là cơ hội với giáo dục nghề nghiệp, đặc biệt giáo dục nghề nông nghiệp.
“Những nhà giáo, giáo dục nghề nghiệp trong lĩnh vực nông nghiệp rất mong muốn Nhà nước sẽ có thêm các chính sách ưu đãi trong giáo dục nghề nghiệp, nhất với các nhóm ngành, nghề liên quan tới nông nghiệp để thu hút ngày càng nhiều sinh viên hơn nữa”, thầy Trực nói.
”Đào tạo nghề nông nghiệp, nông thôn vẫn còn rất nhiều tiềm năng, dư địa bởi Việt Nam có tới 70% dân số sống ở nông thôn, 1/3 lực lượng lao động làm nông nghiệp hoặc các công việc liên quan tới nông nghiệp. Vì thế, cần có cơ chế thúc đẩy đào tạo nghề, chuyển giao nghề nông nghiệp công nghệ cao cho lao động. Kèm theo đó, ban hành các bộ kỹ năng nghề nông nghiệp làm căn cứ cho các cơ sở giáo dục nghề nghiệp đào tạo”.
Ông Dương Đức Lân - Chủ tịch Hiệp Hội dạy nghề và Nghề công tác xã hội.
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phó
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
- Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7