![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/tai-xuong_26072024083111_722.jpg)
Nông dân Tuyên Quang khá giả từ khi được học nghề
Bám sát cơ sở để mở lớp
Bà Nguyễn Thị Vĩnh An – Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang cho biết: Để xây dựng các lợp học nghề cho hội viên nông dân trên địa bàn, thời gian qua Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang đã chủ động, phối hợp chặt chẽ với Hội Nông dân các huyện, thành phố và bám sát cơ sở Hội để nắm bắt tâm tư, nguyện vọng của hội viên nông dân mong muốn được học nghề; đồng thời Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang cũng bám sát vào kế hoạch, lộ trình của tỉnh Tuyên Quang trong xây dựng các xã về đích nông thôn mới theo từng giai đoạn, từng năm… từ đó Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang đã xây dựng kế hoạch, phối hợp với các đơn vị liên quan để mở các lớp đào tạo nghề cho hội viên nông dân. Được học nghề đúng với tâm tư nguyện vọng của mình nên các học viên tham dự rất tích cực, khi trở về gia đình đã chủ động áp dụng vào làm kinh tế hộ gia đình.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/lop-hoc-duoc-xay-dung-tu-nhu-cau-cua-hoi-vien-nong-dan-anh-hnd-tuyen-quang_22042024100428_725.jpg)
Các học viên, hội viên nông dân của tỉnh Tuyên Quang tại các lớp học nghề do Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang tổ chức, đa phần là đồng bào các dân tộc thiểu số, hộ nghèo, hộ cận nghèo.... Chính vì vậy các kỹ năng học nghề còn khá khiêm tốn, vì vậy để đạt được hiệu quả cao trong học nghề, trong quá trình triển khai, các giảng viên đã rất chú trọng đến công tác thực hành, “Cầm tay chỉ việc” đến từng khâu, từng giai đoạn cho từng học viên, chính vì vậy các học viên đã nhanh chóng tiếp nhận kiến thức ngay tại lớp học.
Trong năm 2023 Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang đã phối hợp và tổ chức đào tạo được 15 lớp dạy nghề cho hội viên nông dân. Các nghề: Kỹ thuật trồng cây ăn quả có múi; trồng nấm, chăn nuôi gia súc, gia cầm; nuôi trồng thủy sản…
Chúng tôi về xã Phúc Ninh (huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang) là một trong những xã đi đầu, tích cực trong công tác vận động hội viên nông dân tham gia học nghề. Cũng chính từ những lớp học nghề mà nhiều nông dân trong xã Phúc Ninh đã mạnh dạn chuyển đổi cơ cấu cây trồng, cho thu nhập cả trăm triệu đồng/năm.
Ông Nguyễn Tiến Thành ở thôn Khuôn Thống (xã Phúc Ninh) là một những hộ dân cũng làm giàu nhờ cây ăn quả. Năm 2018, bác Thành đã được tham gia một lớp dạy nghề trồng cây có múi do Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ Nông dân (Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang) phối hợp với Hội Nông dân xã Phúc Ninh tổ chức.
Bác Thành cho hay: Sau 3 tháng được học nghề, từ chỗ chỉ biết trồng cây ăn quả theo kinh nghiệm, canh tác theo kiểu truyền thống, giờ đây tôi đã biết áp dụng lối canh tác hiện đại như sử dụng thuốc bảo vệ thực vật sinh học, xây dựng hệ thống tưới nước nhỏ giọt, cách bảo quản quả sau thu hoạch, làm maketing cho sản phẩm... để phát triển vườn cây ăn quả của gia đình.
Không chỉ được học nghề, sau khi tham gia vào lớp đào tạo, gia đình ông Thành lại được Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang giới thiệu, kết nối hỗ trợ vay vốn và chắp nối với đơn vị bao tiêu sản phẩm cây ăn trái. Hiện nay, ông Thành đã ký được hợp đồng bao tiêu được sản phẩm với một doanh nghiệp thu mua trái cây ở Hà Nội… Hiệu quả từ vườn cây ăn trái đã tăng rõ rệt, mỗi năm vườn bưởi 6ha đã cho gia đình ông Thành thu nhập khoảng 700 triệu đồng.
Hình thành vùng sản xuất lớn
Trong năm 2023 vừa qua, xã Quý Quân (huyện Yên Sơn )được Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang mở được lớp đào tạo nghề về kỹ thuật trồng cây ăn quả cho hội viên nông dân trên địa bàn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/lop-hoc-ve-ky-thuat-trong-cay-an-qua-co-mui-luon-thu-hut-duoc-dong-cac-hoc-vien-anh-hnd-tuyen-quang_22042024100521_725.jpg)
Anh Bàn Văn Hà ở thôn 5 (xã Quý Quân), phấn khởi cho hay: Trở về từ lớp tập huấn chúng tôi đã có thêm nhiều kiến thức để áp dụng vào vườn nhà. Nếu như trước đây thường chỉ sử dụng phân bón hóa học thì nay gia đình tôi đã ủ thêm cây xanh, phân chuồng… để bón cho cây ăn quả, vườn cây vừa phát triển tốt lại giảm được chi phí, khi không phải mua phân hóa học.
Cũng như anh Hà, anh Nguyễn Trọng Minh ở thôn 5 (xã Quý Quân) cũng đang tất bật với vườn bưởi của gia đình, anh Minh chia sẻ thêm: Trở về từ lớp học nghề ngoài những kỹ thuật mới, thì chúng tôi đã hiểu rõ hơn về việc liên kết lại với nhau để sản xuất, không chỉ giúp nhau về kỹ thuật, mà việc liên kết sẽ tạo ra vùng sản xuất lớn, vì vậy sẽ thuận lợi cho việc tiêu thụ sản phẩm cây ăn trái sau này. Các thành viên ở xã Quý Quân chúng tôi cũng đang xây dựng phương án để thành lập Tổ hợp tác, Hợp tác xã cây ăn quả trong thời gian tới.
Hiện nay trên địa bàn xã Quý Quân hiện có trên 300ha cây ăn quả, trong đó có tới 290ha bưởi, còn lại là na, cam, quýt và nhãn; cây bưởi tập trung chủ yếu ở thôn 5, 6 và 7. Chính vì vậy hoạt động của Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang là rất cần thiết vừa giúp được nông dân học được nghề, lại giúp được các hộ trồng cây ăn quả bắt tay liên kết lại với nhau… từ đó sẽ tạo vùng sản xuất cây ăn quả quy mô lớn, tạo điều kiện quan trọng để phát triển kinh tế.
Sau mỗi khóa học, đào tạo Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang đều có những buổi kiểm tra kiến thức, kỹ năng của từng học viên, đánh giá chất lượng đào tạo; rút kinh nghiệm để nâng cao chất lượng các lớp đào tạo nghề tiếp theo.
Đào tạo nghề cho nông dân, hội viên nông dân đang là hướng đi đúng của Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang, từ đó giúp các hội viên nông dân nâng cao tay nghề, sản xuất nông sản đảm bảo chất lượng, xây dựng thương hiệu, tăng giá trị sản phẩm nông nghiệp.
Trong năm 2023 mặc dù còn nhiều khó khăn nhưng Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang đã phối hợp và tổ chức đào tạo được 15 lớp dạy nghề (mỗi lớp có 35 học viên) cho hội viên nông dân trên địa bàn toàn tỉnh. Tập trung vào các nghề như: Kỹ thuật trồng cây ăn quả có múi; trồng nấm, chăn nuôi gia súc, gia cầm; nuôi trồng thủy sản…
Đồng bộ nhiều giải pháp để hỗ trợ hội viên
Cùng với đó Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang còn chủ động phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội Tuyên Quang, Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Tuyên Quang để hỗ trợ các học viên sau đào tạo nghề được vay vốn, phát triển sản xuất nông nghiệp; Phối hợp với các doanh nghiệp cung ứng phân bón theo hình thức trả chậm từ đó giúp hội viên nông dân yên tâm phát triển sản xuất.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/cac-hoc-vien-duoc-giang-vien-huong-dan-thuc-hanh-ngay-tai-buoi-len-lop-anh-hnd-tuyen-quang_22042024100554_725.jpg)
Ngoài ra, trong thời gian qua Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang còn chủ động hỗ trợ bà con nông dân, hội viên nông dân có nông sản tham gia các hội chợ thương mại, hội chợ nông nghiệp nhằm giới thiệu và quảng bá những sản phẩm hàng hóa tiêu biểu đến với người tiêu dùng trong và ngoài tỉnh Tuyên Quang.
Trong thời gian tới Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang cũng cần đa dạng hóa ngành nghề đào tạo; đổi mới nội dung chương trình đào tạo và nâng cao chất lượng đào tạo nghề, phù hợp, đảm bảo theo hướng thiết thực, gắn với nhu cầu thực tế của địa phương, giúp người lao động nông thôn có việc làm và thu nhập ổn định, đảm bảo an sinh xã hội trên địa bàn tỉnh Tuyên Quang.
- Giải tỏa áp lực trước kỳ thi vào lớp 10: Không chỉ có một cánh cửa duy nhất
- Thanh Hóa: Trao 100 suất học bổng toàn phần cho học sinh trường THPT Cẩm Thủy 1 và 2
- Tuyển sinh 2024: Bộ GD&ĐT chính thức ban hành kế hoạch, các mốc thời gian cụ thể
- Năm 2024, các trường sư phạm khẩn trương mở ngành đào tạo giáo viên dạy tích hợp
- Nhiều trường đại học mở thêm các ngành mới nhóm kỹ thuật
- Chú trọng nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện
- Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao trong lĩnh vực kỹ thuật công nghệ
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7