![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
Nuôi tôm xen cua biển – Hướng đi hiệu quả
Tôm, cua là thủy sản mang lại hiệu quả kinh tế cao, nhưng chịu ảnh hưởng bởi dịch bệnh và môi trường. Qua nhiều lần khảo sát, đánh giá nghiêm túc, Ban Kinh tế T.Ư Hội Nông dân Việt Nam (NDVN) phối hợp Hội ND tỉnh Kiên Giang đã tiến hành thực hiện Mô hình nuôi tôm – cua thương phẩm nhằm hỗ trợ hợp tác xã (HTX) thúc đẩy sản xuất và liên kết theo chuỗi giá trị, tại HTX tôm – cua Thuận Phát (Đông Hưng, huyện An Minh).
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/11/IMG-0372.jpg)
Phát huy tối đa lợi thế của địa phương
Là địa phương ven biển bám đảo Cà Mau, xã Đông Hưng (An Minh, Kiên Giang) với diện tích tự nhiên hơn 5,500ha. Trong đó, gần 10ha được sử dụng để nuôi tôm với tổng sản lượng cả năm (2018) là 4.126 tấn đạt 100,1% kế hoạch đề ra.
Nhằm phát huy lợi thế vốn có của địa phương, đồng thời để phát triển ngành Nuôi trồng thủy sản nước mặn, nước lợ nhất là tôm cua và phát triển đa dạng các loại vật nuôi đáp ứng nhu cầu tiêu dùng trong, ngoài tỉnh và xuất khẩu. Hội Nông dân tỉnh Kiên Giang đã mạnh dạn “đăng cai” triển khai thực hiện dự án “tôm sú – cua kết hợp có cải tiến nhằm hỗ trợ hợp tác xã thúc đẩy sản xuất và liên kết theo chuỗi giá trị” với tổng đầu tư gần 1,4 tỷ đồng, được thực hiện trong vòng 4 tháng (9/2019 – 12/2019).
Những năm qua các hộ sản xuất tôm cua trong xã Đông Hưng chủ yếu mua giống và bán sản phẩm cá thể, nhỏ lẻ nên chi phí sản xuất cao, lợi nhuận thấp. Trong điều kiện như vậy, hầu hết các hộ sản xuất tôm cua lúa đều có nhu cầu sử dụng dịch vụ mua giống và bán sản phẩm tập trung, để giảm chi phí và tăng thu nhập. Do vậy Hợp tác xã từ khi thành lập đến nay đã giải quyết được vấn đề đầu vào và đầu ra cho xã viên. Trải qua gần 3 tháng thực hiện, nhờ sự đoàn kết và phương thức sản xuất an toàn, hiện đại, HTX Thuận Phát đang dần dần tạo nên một cuộc “chuyển mình” trong sản xuất, tiến tới nâng cao đời sống của các thành viên, đóng góp tích cực vào quá trình xây dựng nông thôn mới trên địa bàn.
Ông Trần Chí Viễn – Chủ tịch Hội ND tỉnh Kiên Giang cho biết, Dự án “tôm sú – cua kết hợp có cải tiến nhằm hỗ trợ hợp tác xã thúc đẩy sản xuất và liên kết theo chuỗi giá trị” được thực hiện với mong muốn, giúp người dân trong việc áp dụng đồng bộ các tiến bộ kỹ thuật trong nuôi tôm cua (giống phù hợp với sinh thái vùng, chống chịu tốt với một số bệnh…) nhằm tăng năng suất, hiệu quả sản xuất. Nhằm nâng cao khả năng tiếp nhận và ứng dụng tiến bộ kỹ thuật trong sản xuất cho thành viên hợp tác xã giúp cho hợp tác xã từng bước áp dụng sản xuất theo chuỗi giá trị từ đó góp phần quy hoạch vùng sản xuất hàng hóa tại địa phương, khuyến khích mở rộng phát triển nông nghiệp, kinh tế nông thôn.
Đồng thời, tạo việc làm, tăng thu nhập cho người lao động, thúc đẩy chuyển dịch cơ cấu vật nuôi, cơ cấu kinh tế ở địa phương, tạo sản phẩm có có năng suất, chất lượng cao phục vụ nhu cầu đời sống cho nhân dân và nâng cao chất lượng sản phẩm.
Tăng thu nhập, nâng cao đời sống cho nông dân
Theo ông Nguyễn Khắc Toàn – Phó Trưởng ban phụ trách Ban Kinh tế T.Ư Hội: Mô hình hỗ trợ về kinh tế hợp tác nhằm cung ứng thực phẩm sạch cho thị trường và nâng cao năng suất lao động, tăng thu nhập của xã viên, nâng cao đời sống cho nông dân và khuyến cáo nhân rộng trên địa bàn xã trong thời gian sắp tới. Từ khi triển khai thực hiện đã thu hút được đông đảo nông dân tham gia tổ chức Hội, xây dựng Quỹ Hỗ trợ Nông dân.
Để được chọn là địa phương “thí điểm”, Đông Hưng và HTX Thuận Phát đã trải qua nhiều lần kiểm duyệt, đánh giá nghiêm túc. Ban Kinh tế – T.Ư Hội phối hợp với các cơ quan chuyên môn, Hội Nông dân các cấp, Sở NN&PTNT tỉnh Kiên Giang, chính quyền địa phương tổ chức thực hiện các nội dung chặt chẽ. Phối hợp với hợp tác xã, tổ hợp tác để tuyên truyền, quảng bá cho các các doanh nghiệp tiêu thụ sản phẩm cho thành viên hợp tác xã.
Ông Viễn cho biết thêm, đây là một Dự án có sức ảnh hưởng lớn đối với nhân dân trên địa bàn xã Đông Hưng. Vì thế, để nuôi tôm xen canh cua được thuận lợi chúng tôi đã cẩn thận thực hiện các khâu, nhất là chuẩn bị ao nuôi. Trước khi thả, chúng tôi đã cạn nước đáy ao, nạo vét mùn bã hữu cơ ra khỏi ao, tu sửa lại những nơi xung yếu, lấp hết lỗ rò rỉ để tránh thất thoát nước. Gia cố cống, làm đăng lưới chắn quanh cống và phía trong ao. Rắc vôi nhằm tiêu diệt mầm bệnh, cải tạo pH đáy…
Thực tế, lúc chỉ nuôi tôm sú, trước đây, người dân luôn cố tình vệ sinh ao hồ, tìm diệt cho bằng hết cua. Thế nhưng, một số cua còn sót lại thì sinh trưởng rất khỏe. Bên cạnh đó, dịch bệnh tôm cũng hạn chế. “Hóa ra, hai loài này có thể sống chung, tương hỗ nhau, tạo “thiên địch” để diệt trừ một số tạp chất có thể gây mầm bệnh. Nuôi tôm xen cua theo hướng an toàn sinh học này lại bớt chi phí, sản phẩm được giá cao hơn” Ông Viễn bộc bạch.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/11/tom-su-1.jpg)
Trong nửa chặng đường vừa qua, dự án đã góp phần nâng cao khả năng tiếp thu và ứng dụng khoa học kỹ thuật, thay đổi tư duy và kỹ thuật sản xuất cho nông dân. Không những thế, từ thành công của dự án sẽ mở ra một hướng đi mới cho nền nông nghiệp phát triển bền vững : Áp dụng tổng hợp các biện pháp kỹ thuật nuôi thủy sản giảm thiểu các đối tượng bệnh gây hại, hạn chế sự xuất hiện dịch bệnh, hạn chế sử dụng thuốc tăng trọng, hạn chế ô nhiễm môi trường, tạo cân bằng sinh thái nông nghiệp vùng sản xuất.
Những đóng góp của dự án “tôm sú – cua kết hợp có cải tiến nhằm hỗ trợ hợp tác xã thúc đẩy sản xuất và liên kết theo chuỗi giá trị” nói riêng và HTX Thuận Phát nói chung đang là nhân tố quan trọng giúp xã Đông Hưng trở thành một trong những điểm sáng trong phong trào xây dựng NTM trên địa bàn tỉnh Kiên Giang.
“Mô hình hỗ trợ về kinh tế hợp tác nhằm cung ứng thực phẩm sạch cho thị trường và nâng cao năng suất lao động, tăng thu nhập xã viên, nâng cao đời sống cho nông dân và khuyến cáo nhân rộng trên địa bàn xã trong thời gian sắp tới. Từ khi triển khai thực hiện đã thu hút được đông đảo nông dân tham gia tổ chức Hội, xây dựng Quỹ Hỗ trợ Nông dân”.
Ông Nguyễn Khắc Toàn – Phó Trưởng ban phụ trách, Ban Kinh tế T.Ư Hội
Trung Bảo
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7