![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/tai-xuong-1_26072024085014_722.jpg)
Rộn ràng ngày 30 Tết của đồng bào Mông Sa Pa
Trong đó, ngày 30 tết được đồng bào Mông rất coi trọng, chuẩn bị chu đáo, với nhiều thủ tục mang nhiều ý nghĩa thể hiện niềm mong ước của đồng bào cho một năm mới hạnh phúc, an lành, mùa màng bội thu.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh/oanh-12/oanh-30-t/son_la_1.jpg)
Ngày 30 Tết được xem là khoảng thời gian bận rộn nhất của đồng bào Mông ở Sa Pa. Các bà, các mẹ, các chị cố gắng hoàn thiện nốt những bộ đồ mới và sắm sửa Tết cho gia đình. Đàn ông trong nhà đảm nhiệm việc dọn dẹp nhà cửa, chuẩn bị củi cho mấy ngày tết, mổ lợn, thịt gà để chuẩn bị cho bữa cơm cúng gia tiên.
Khoảng 15 giờ chiều 30 Tết, gia chủ chọn chặt lấy 3 cành tre không bị gẫy ngọn, 3 nến nhang, quét qua các góc nhà, chân tường trong nhà ra cửa chính, đồng thời một người khác lấy chổi chít quét qua nhà cửa với quan niệm xua đuổi những tàn khí, không may mắn cho đi cùng năm cũ, năm mới gia đình đón sự may mắn, tài lộc, mong muốn một năm mới an lành, hạnh phúc. Khi quét xong ra ngoài, gia chủ cầm 3 ngọn tre và rác đi vứt ở những đoạn đường ngã 3 theo hướng mặt trời lặn. Khi quét nhà xong, gia chủ hoặc người làm lễ trong gia đình sẽ địu một cái gùi, mang một bát gạo, một quả trứng, ba nén hương ra đồng ruộng của gia đình để gọi hồn lúa, ngô, cây trồng, vật nuôi về cùng gia đình đón năm mới.
“Khi đến đồng ruộng của gia đình, gia chủ sẽ vừa khấn gọi hồn, vừa dùng tay nhặt những hạt thóc, hạt ngô trên đồng ruộng tượng trưng cho hồn của ngô, lúa cho vào gùi để địu về nhà cùng gia đình đón tết. Về đến nhà, sẽ gọi hồn thêm một lần nữa tại cửa chính, gọi xong chiếc gùi sẽ được để lên trên gác xếp của gia chủ. Sau 3 ngày khi hết tết mới lấy gùi xuống để sử dụng”- ông Má A Lồng, tổ 3, phường Hàm Rồng, thị xã Sa Pa, cho biết.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh/oanh-12/oanh-30-t/son_la_3.jpg)
Đến gần tối 30 Tết là thời điểm mong đợi nhất. Vì lúc này là thời điểm giã bánh dày để cúng ông bà, tổ tiên. Chiếc bánh dày đầu tiên là chiếc bánh to nhất để trong một cái mẹt và đặt lên trên bàn thờ. Gia chủ sẽ lấy một bát gạo để cắm hương và một chiếc đèn dầu thắp sáng, chiếc đền dầu này sẽ được thắp sáng 3 ngày đêm. Cùng với đó, gia chủ sẽ làm một mâm cơm mời ông, bà, tổ tiên về cùng gia đình ăn tết, đón năm mới. Sau đó, làm mâm cơm tất niên mời anh em, bạn bè đến cùng chung vui, chúc nhau những lời tốt đẹp, phát tài phát lộc, vạn sự như ý...
“Năm nay gia đình tôi đã chuẩn bị được mọi thứ để đón Tết cùng với các gia đình như quần áo mới, lợn, gà để mổ mời ông bà, tổ tiên và anh em, bạn bè đến chung vui với gia đình. Sang năm mới mong muốn cả gia đình từ già đến trẻ, con cái mạnh khỏe, không ốm đau, bệnh tật và lúa ngô đầy bồ, tiền đầy túi, gia súc gia cầm đầy chuồng”- anh Hạng A Dinh, ở tổ 3, phường Hàm Rồng, Thị xã Sa Pa nói.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh/oanh-12/oanh-30-t/son_la_2.jpg)
Phần quan trọng nhất trong ngày 30 Tết, đó là thay lại bàn thờ và giấy dán bàn thờ. Để làm lễ này gia chủ phải cắt một mảnh giấy mới để thay thế bàn thờ cũ, chọn một con gà trống to màu đỏ, đẹp, cắt tiết, nhổ lông ở cổ dán lên mảnh giấy trên bàn thờ. Lễ thay lại bàn thờ của đồng bào Mông ở Sa Pa thường bắt đầu lúc bước sang năm mới, để cầu phúc, đón những điều tốt lành. Khi lễ thay bàn thờ xong, khoảng 3, 4 giờ sáng bà con sẽ đi lấy can nước đầu tiên trong năm mới với quan niệm chào đón những tài lộc mới, điều may mắn cho gia đình, để trong năm mưa thuận gió hòa, làm ăn phát đạt, lúa ngô đầy bồ, tiền đầy túi, gia súc đầy chuồng.
“Làm xong những việc trên, từ sáng mùng 1 -3 tết, các thành viên trong gia đình không được đi đâu xa, chỉ chúc tết quanh hàng xóm, không tiêu tiền, không đi xe cộ.... trong những ngày này. Sau ngày 3 tết, khi đã tiễn chân tổ tiên, mọi người mới được đi chơi xuân. Thời gian vui xuân có thể tùy theo từng vùng, thông thường là đến hết ngày 15 tháng giêng” - ông Má A Lồng, tổ 3, phường Hàm Rồng, thị xã Sa Pa cho biết thêm.
Tết Nguyên đán mang ý nghĩa vô cùng thiêng liêng và trang trọng với đồng bào Mông. Đây là dịp để từng thành viên trong các gia đình nghỉ ngơi, đoàn tụ, gắn tình đoàn kết xóm làng cùng trao đổi kinh nghiệm lao động sản xuất, cầu mong những điều tốt đẹp hơn trong năm mới./. Theo VOV
-
Tây Bắc chú trọng bảo tồn, phát huy giá trị văn hoá theo lời Tổng Bí thư
-
Phó Thủ tướng Lê Thành Long ký Quyết định xếp hạng 3 di tích quốc gia đặc biệt
-
Triển lãm hơn 120 tài liệu, hiện vật quý nhân kỷ niệm 70 năm Hiệp định Geneva
-
Khai mạc "Lễ hội tinh hoa đất biển Bình Định năm 2024"
- Ngày hội văn hóa, thể thao, du lịch các dân tộc vùng Đông Bắc lần thứ XI sẽ diễn ra vào tháng 11 tại Lạng Sơn
- Lễ đặt tên cho trẻ em của người Mông ở Cao Bằng
- Sôi động ngày hội tại chợ quê Cầu ngói Thanh Toàn
- Hà Nội: Lễ hội sen lần đầu được tổ chức nhằm tôn vinh nghề ướp trà sen Tây Hồ
- Bảo tồn, phát huy giá trị văn hóa dân tộc Chăm
- Về Cư Mgar (Đắk Lắk) dự lễ cúng sức khỏe của người Ê Đê
- Độc đáo Lễ hội Đông Sửa của đồng bào Thái Sơn La
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7