![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Hà Nội: Xã Phú Yên được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao
Tại buổi lễ, ông Nguyễn Văn Tâm - Chủ tịch UBND xã Phú Yên cho biết, tổng nguồn vốn xây dựng nông thôn mới nâng cao của xã từ năm 2021-2023 là hơn 167 tỷ đồng. Đến nay, thu nhập bình quân đầu người ở xã đạt 76,39 triệu đồng/năm,. Toàn xã chỉ còn 1 hộ nghèo, không có hộ cận nghèo; 97,7% số hộ đạt “Gia đình văn hóa”; 4/4 làng giữ vững danh hiệu “Làng văn hóa”, 3 cấp học đều được công nhận đạt chuẩn quốc gia. Xã được thành phố công nhận là điểm du lịch làng nghề.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/phu-yen1_21042024200254_741.jpg)
Xây dựng nông thôn mới ở xã Phú Yên có điểm khởi đầu nhưng không có điểm kết thúc. Do đó ngay sau khi hoàn thành chương trình nông thôn mới nâng cao, UBND xã Phú Yên tiếp tục duy trì, nâng cao chất lượng các tiêu chí nông thôn mới nâng cao và phấn đấu xây dựng xã nông thôn mới kiểu mẫu trong năm 2024. Theo đó, xã Phú Yên phấn đấu năm 2024, cơ cấu kinh tế phát triển tiểu thủ công nghiệp - dịch vụ - thương mại - xây dựng cơ bản đạt 90%, còn lại nông nghiệp 10%; thu nhập bình quân đầu người đạt 85 triệu đồng/người/năm, xã không còn hộ nghèo, cận nghèo.
Phát biểu tại buổi lễ, ông Lê Văn Bính - Chủ tịch UBND huyện Phú Xuyên nhấn mạnh, Phú Xuyên đã đạt huyện nông thôn mới năm 2020 với 25/25 xã đạt chuẩn nông thôn mới. Năm 2023, Phú Yên là 1 trong 3 xã của huyện được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao. Xã quyết tâm giữ vững và nâng cao chất lượng các tiêu chí theo bộ tiêu chí quốc gia về xã nông thôn mới kiểu mẫu và các văn bản hướng dẫn của thành phố, của huyện về việc thực hiện xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu năm 2024. Phú Yên sẽ tiếp tục đẩy mạnh thực hiện quy hoạch, phát triển sản xuất làng nghề theo hướng áp dụng công nghệ cao, liên kết, liên doanh mở rộng thị trường tiêu thụ sản phẩm, cải tiến mẫu mã, chất lượng cạnh tranh lành mạnh, xây dựng thương hiệu làng nghề, nâng cao thu nhập cho người dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/phu-yen2_21042024200412_741.jpg)
Theo ông Lê Văn Bính, xã và các đơn vị liên quan cần tập trung xây dựng cụm công nghiệp làng nghề Phú Yên, qua đó nâng cao quy mô đầu tư theo hướng công nghiệp và giảm thiểu ô nhiễm môi trường, người dân chung tay tìm giải pháp phát triển làng nghề gắn với giữ gìn môi trường xanh - sạch - đẹp trong khu dân cư; nâng cao hiệu quả hoạt động phong trào “Toàn dân chung sức xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, bảo tồn phát huy các giá trị văn hóa văn nghệ của địa phương, góp phần làm phong phú đời sống tinh thần của người dân.
Đối với Trường THCS và Tiểu học Phú Yên đã được đầu tư mới, khang trang hiện đại, Chủ tịch UBND huyện mong muốn thầy và trò nhà trường phát huy những thành tích đã đạt được, phấn đấu và giữ vững trường đạt chuẩn quốc gia và Trường Tiểu học phấn đấu đạt chuẩn quốc gia mức độ 2; xây dựng đội ngũ cán bộ quản lý, giáo viên, đảm bảo chất lượng, có trách nhiệm, đạo đức và năng lực nghề nghiệp, đáp ứng yêu cầu đổi mới giáo dục; xây dựng tập thể nhà trường thành một khối đoàn kết, nhất trí, có giải pháp nâng cao hơn nữa chất lượng giáo dục để nâng mức độ chuẩn trong những năm tới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2024/04/20/me-linh_nong-thon-moi-1_20042024123537_740.png)
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7