![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Giúp nông dân làm giàu từ “nuôi bò tại chuồng”
Ở xã Quài Nưa (huyện Tuần Giáo, Điện Biên) người dân khi nhắc đến ông Quàng Văn Thủy (Chủ tịch Hội ND xã) đều tỏ lòng quý trọng. Ông Thủy là người đi tiên phong trong nuôi bò nhốt chuồng và vận động người dân áp dụng mô hình này. Từ bỏ lối chăn thả, người dân đã biết làm chuồng, trồng cỏ để đàn trâu, bò ngày càng phát triển, kinh tế khấm khá hơn… Từ đói nghèo, Quài Nưa đã trở thành mô hình điểm về phát triển kinh tế.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/10/nuoi-bo-2.jpg)
Tư duy sản xuất mới
Xã Quài Nưa có 1.010 hội viên nông dân, sinh hoạt tại 12 Chi hội. Là một trong những địa bàn khó khăn của tỉnh Điện Biên, người dân Quài Nưa bao năm đối mặt với đói, nghèo. Kinh tế phụ thuộc vào nông nghiệp, nhưng tư duy lạc hậu trói buộc khiến thu nhập bấp bênh, đói nghèo đeo đẳng. Tuy nhiên, những năm gần đây, kinh tế nông nghiệp ở Quài Nưa đã khởi sắc nhờ mô hình nuôi gia súc nhốt chuồng.
Ông Quàng Văn Thủy, Chủ tịch Hội ND xã Quài Nưa cho biết: Hiện nay, xã có trên 80% hộ sống bằng nghề nông nghiệp và chăn nuôi. Thời gian qua, Hội ND xã đã tích cực tuyên truyền, vận động nhân dân chuyển sang mô hình trồng cỏ, chăn nuôi nhốt gia súc đem lại nhiều khả quan. Người dân đã chủ động nguồn thức ăn, kiểm soát được nguồn dịch bệnh, trâu, bò không phá nương…
Mô hình trồng cỏ, nuôi bò nhốt chuồng ở xã Quài Nưa được triển khai từ năm 2017. Để mô hình phát triển tốt, Hội ND xã đã cử hội viên tham gia các lớp tập huấn, hướng dẫn áp dụng khoa học kĩ thuật vào trồng cỏ, chăn nuôi. Từ Quỹ hỗ trợ ND, từ nguồn vay Ngân hàng Chính sách xã hội huyện, nhiều hộ đã mạnh dạn vay vốn mua trâu, bò về nuôi và mua giống cỏ về trồng.
Gia đình anh Lường Văn Nghĩa, bản Giáng, xã Quài Nưa trước đây là hộ nghèo. Nhờ trồng cỏ và nuôi bò sinh sản, nay gia đình anh đã thoát nghèo. Anh Nghĩa chia sẻ: Năm 2017, tôi vay 30 triệu đồng từ Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện để mua bò và trồng 2.000m2 cỏ. Đến nay, bò đã sinh sản được 7 con, mỗi năm đẻ được từ 1 – 2 bê con, bò tôi nuôi nhốt nên dễ kiểm soát được dịch bệnh. Nhờ trồng cỏ nên tôi chủ động được nguyên liệu, bò cho ăn đầy đủ sẽ phát triển nhanh, sinh sản tốt. Hơn nữa, giống cỏ trồng có hàm lượng dinh dưỡng cao hơn cỏ tự nhiên. Khi trâu, bò không ăn hết tôi có thể thu hoạch để ủ làm thức ăn cho mùa Đông.
Hiện nay, mô hình trồng cỏ, nuôi bò nhốt chuồng ở xã Quài Nưa đã được nhân rộng tới 100 hộ gia đình, chủ yếu ở bản Giáng, Bó Giáng trồng với diện tích hơn 30ha. Trong đó, nhiều hộ trồng trên 1,5ha, như gia đình ông Quàng Văn Lợi, Quàng Văn Thương, Quàng Văn Thủy ở bản Giáng…
Từ hiệu quả của mô hình trồng cỏ, nuôi bò nhốt chuồng, thời gian tới, Hội ND xã tiếp tục tạo điều kiện để hội viên tham gia các lớp tập huấn về kĩ thuật chăm sóc, chăn nuôi, cách ủ cỏ làm thức ăn. Tiếp tục nhân rộng và vận động người dân chuyển đổi một số diện tích trồng cây kém hiệu quả sang trồng cỏ nuôi trâu bò, từng bước nâng cao chất lượng đàn bò và tăng thu nhập cho các hộ dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/10/nuoi-bo-1.jpg)
Dấu ấn người truyền lửa
Những đổi thay ở Quài Nưa hôm nay có dấu ấn của những người cán bộ Hội ND, trong đó điển hình là ông Quàng Văn Thủy – Chủ tịch Hội ND xã. Ông Thủy bảo: “Cán bộ thì cũng xuất phát từ dân mà ra. Để được dân thương mến phải luôn lắng nghe ý kiến, tâm tư nguyện vọng của dân; tích cực về cơ sở với bà con. Nhất là cán bộ Hội ND thì càng phải tích cực học hỏi, tìm hiểu cách làm hay, mô hình sáng tạo, hiệu quả để về ứng dụng vào thực tiễn địa phương mình”.
Chia sẻ về những kinh nghiệm để thúc đẩy phong trào ở địa phương, ông Thủy cho biết: Tôi luôn cố gắng đổi mới cách làm việc, tích cực đưa ra nhiều ý tưởng sáng tạo, cùng với nông dân xây dựng và phát triển các mô hình kinh tế tập thể, hợp tác xã (HTX), kinh tế nông – lâm nghiệp, chăn nuôi, thủy sản… phù hợp với điều kiện thực tiễn địa phương; nhất là giúp người dân có thêm tư liệu, phương thức sản xuất mới, góp phần đẩy lùi đói nghèo.
Từ những nỗ lực của các cấp Hội đã tạo nên bước chuyển biến ngoạn mục ở Quài Nưa. Là xã thuần nông, hình thức sản xuất kinh doanh ở Quài Nưa vẫn chủ yếu mang tính cá thể, chưa có sự liên kết giữa các hộ với nhau. Sản xuất, kinh doanh cùng chung một loại sản phẩm, chưa phân kỳ, phân khúc đầu ra nên dẫn tới tình trạng “được mùa mất giá, được giá thì mất mùa”. Vì thế, trên cương vị của mình, ông Thủy đã cùng tập thể Ban Chấp hành Hội ND xã chỉ đạo các cơ sở hội đẩy mạnh tuyên truyền, tổ chức các buổi sinh hoạt chi hội kết hợp họp bàn, tuyên truyền, nêu gương, lấy kết quả từ những mô hình kinh tế hay, cách làm hiệu quả… để người dân hiểu, đồng thuận cùng tham gia thành lập các nhóm sở thích, tổ hội nghề nghiệp và HTX nông nghiệp.
Đến nay, xã Quài Nưa đã thành lập được 3 Chi tổ hội nghề nghiệp, 3 nhóm sở thích chăn nuôi, 2 HTX. Trong đó, HTX chăn nuôi đại gia súc, HTX sản xuất kinh doanh dịch vụ giống nông – lâm nghiệp, 24 nhóm hộ trồng cây ăn quả… Các mô hình kinh tế tập thể đi vào hoạt động ổn định và đem lại hiệu quả kinh tế cao.
Ông Thủy và Hội ND xã còn tạo điều kiện thuận lợi để người dân tiếp cận nguồn vốn vay ưu đãi. Ông luôn đi sâu, đi sát cơ sở, kịp thời chỉ đạo các chi hội bám sát tình hình thực tiễn và nguyện vọng vay vốn của từng hội viên, lập hồ sơ vay vốn, hỗ trợ hội viên trong sản xuất, phát triển kinh tế. Đến nay, Hội ND xã Quài Nưa đã nhận ủy thác và tín chấp vay vốn từ Ngân hàng Chính sách xã hội hơn 13 tỷ đồng; nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ ND 1 tỷ đồng.
Xác định “cán bộ nào phong trào đấy”, ngoài nhiệt tình, lăn xả với công tác Hội và phong trào nông dân, ông Quàng Văn Thủy còn đi đầu trong phát triển kinh tế, xây dựng gia đình ấm no, hạnh phúc. Để phát triển kinh tế, ông Thủy đã tham gia mô hình “HTX sản xuất kinh doanh dịch vụ giống nông – lâm nghiệp”, đầu tư chăn nuôi trâu, bò vỗ béo theo hình thức nuôi nhốt. Với bản tính cần cù, sáng tạo, ông Thủy đã xây dựng chuồng trại khoa học, thoáng mát, sạch sẽ, trồng cỏ, chế biến thức ăn… ứng dụng khoa học công nghệ vào chăm sóc đàn vật nuôi. Hàng năm gia đình ông luôn đạt hộ sản xuất kinh doanh giỏi các cấp.
Năm 2020, xã Quài Nưa có 46 hộ đạt sản xuất kinh doanh giỏi các cấp (cấp tỉnh: 4 hộ; cấp huyện: 20 hộ, cấp cơ sở: 22 hộ). Qua đó, mở thêm cơ hội để người dân thoát nghèo, góp phần cùng với Đảng bộ, chính quyền xã đưa tỷ lệ hộ nghèo giảm còn trên 25%, xã cán đích 17/19 tiêu chí về xây dựng nông thôn mới.
Bài, ảnh: Trình Bộ
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7